[Funland] Bạch Giao Hương

onano69

Xe container
Tên một loại cây rất hay, có nơi gọi là cây Sau trắng, có nơi gọi là cây Sau Sau.., cây này có phải cây lá đỏ không các Kụ nhỉ? có Kụ nào biết về cây này không cho em xin ít thông tin ạ, cây này liệu có dễ trồng không? sao ở Thủ Đô không trồng ít cây này ở trong công viên hay các khu công cộng nhỉ? em thấy là nó khá là đẹp :) lá non thấy bảo cuốn nem thính vào bia lắm ;))

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ rình, onano69 mà giồng là đêm mưa, Thỏ thó bán ún dịu.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em thấy vỉa hè trước Đại sứ quán Hàn Quốc có trồng cây này.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Anh hungalpha vào quảng cáo rừng sau sau đi này :D

bamboo.2019

Xe đạp
Nhờ bác em mới biết cây phong hương lá đỏ có tên khác là cây Sau sau hoặc Bạch giao hương, còn dùng làm thuốc :)) ở VN mới thấy vài tỉnh Quảng Ninh, Lạng Sơn, Hà Tây, Hòa Bình là đang được trồng nhiều thôi bác ạ

onano69

Xe container
Em thấy vỉa hè trước Đại sứ quán Hàn Quốc có trồng cây này.
Ở chỗ Đỗ Nhuận ạ? để em đạp ra đấy ngắm thực tế xem như nào, sao Thủ đô lại ít trồng cây này nhỉ? hay là cây giống đắt :)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ở chỗ Đỗ Nhuận ạ? để em đạp ra đấy ngắm thực tế xem như nào, sao Thủ đô lại ít trồng cây này nhỉ? hay là cây giống đắt :)
Lối giáp công viên Ngoại giao đoàn ấy cụ. Chắc tại cây này chưa lốp bi đầy đủ nên chưa được vào danh sách hạt giống, à cây trồng đô thị :D

Cụ quan tâm thì thử ngâm cứu trồng cây sòi xem sao. Cảm nhận cá nhân em thấy cây này hình thái đẹp, đến mùa lá cũng chuyển sang màu đỏ, dễ sống, hay mọc hoang bờ bụi, có thể trồng kiểu bonsai (em chưa thấy ai trồng bao giờ :D).

onano69

Xe container
Lối giáp công viên Ngoại giao đoàn ấy cụ. Chắc tại cây này chưa lốp bi đầy đủ nên chưa được vào danh sách hạt giống, à cây trồng đô thị :D

Cụ quan tâm thì thử ngâm cứu trồng cây sòi xem sao. Cảm nhận cá nhân em thấy cây này hình thái đẹp, đến mùa lá cũng chuyển sang màu đỏ, dễ sống, hay mọc hoang bờ bụi, có thể trồng kiểu bonsai (em chưa thấy ai trồng bao giờ :D).
Lão cho em xin thông tinh về cây Sòi đi, có ảnh thị phạm thì cho em vài kiểu, em chưa nghe tên cây Sòi bao giờ chỉ nghe tên cây Sồi :), có thể có nhiều tên gọi khác nhau chăng :) em ko thích cây bonsai, em thích cây bự cho Thọ Thỏ móm còn ngồi dưới gốc tán nhau ;))

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Đây đây hihi nói về cây thì cụ phải hỏi em hihi. Cây này giống với cây phong lá đỏ. Khác ở chỗ là lá non ăn được và ăn rất ngon. Thường để ăn lẩu. Cây có mùi thơm rất quyến rũ. Lá bánh tẻ thì ngâm gạo nếp nấu xôi ôi là nó thơm và lên màu rất đẹp. Cây này ở trong rừng. Nếu cổ thụ thì cực to. Mật ong hoa cây này thơm ngào ngạt. thân cây màu trắng, lá xanh khi già chuyển đỏ. Lá cây phơi khô cho vào vỏ gối ngủ thì sáng dậy đau đầu mấy cũng mất tiêu luôn. Đêm ngủ mùi nó thơm gì đâu ấy sướng lắm ạ.

Tên một loại cây rất hay, có nơi gọi là cây Sau trắng, có nơi gọi là cây Sau Sau.., cây này có phải cây lá đỏ không các Kụ nhỉ? có Kụ nào biết về cây này không cho em xin ít thông tin ạ, cây này liệu có dễ trồng không? sao ở Thủ Đô không trồng ít cây này ở trong công viên hay các khu công cộng nhỉ? em thấy là nó khá là đẹp :) lá non thấy bảo cuốn nem thính vào bia lắm ;))
Cây đô thị không phải cứ thấy thích là trồng đâu cụ
Họ và nghiên cứu xem ví dụ: mùa thay lá, khả năng tự phân hủy của lá, tính chất của rễ cây, khả năng chịu sâu bệnh, chịu gió .... em hóng thấy vậy

MyMac

Xe điện
Sao lão Ki lão ý bảo chỗ đsq Cò Rỉa có trồng ;))
Cây giống thôi chứ cây này đặc biệt lắm cụ ạ. Đi gần nó thơm phức ấy. Hà Nội không có đâu cụ ạ. Giồng được 1 cây lâu lên lắm. Dãy phố ấy mà giồng thì chắc phải đánh cả rừng về.

Binhyennoiay

Xe điện
Em nhớ dự án trồng thử nghiệm cây phong lá đỏ ở đường NCT. Chưa tới mùa đông là dân tình thi nhau hóng mà mãi nó ko đỏ, cây thì có tý cành lá còi cọc. Chả biết họ bứng đi khi nào nữa 😁

Đông Gioăng

Xe tăng
Đây đây hihi nói về cây thì cụ phải hỏi em hihi. Cây này giống với cây phong lá đỏ. Khác ở chỗ là lá non ăn được và ăn rất ngon. Thường để ăn lẩu. Cây có mùi thơm rất quyến rũ. Lá bánh tẻ thì ngâm gạo nếp nấu xôi ôi là nó thơm và lên màu rất đẹp. Cây này ở trong rừng. Nếu cổ thụ thì cực to. Mật ong hoa cây này thơm ngào ngạt. thân cây màu trắng, lá xanh khi già chuyển đỏ. Lá cây phơi khô cho vào vỏ gối ngủ thì sáng dậy đau đầu mấy cũng mất tiêu luôn. Đêm ngủ mùi nó thơm gì đâu ấy sướng lắm ạ.
Hihi quá nhanh quá nguy hiểm hihi

onano69

Xe container
Cây giống thôi chứ cây này đặc biệt lắm cụ ạ. Đi gần nó thơm phức ấy. Hà Nội không có đâu cụ ạ. Giồng được 1 cây lâu lên lắm. Dãy phố ấy mà giồng thì chắc phải đánh cả rừng về.
Nhiều nơi vẫn có mà, em thấy ở Hòa Bình cũng có nhưng ko biết có đúng loại đấy ko, em nhớ hồi 203 em đi đường qua Bản Lả, Mường Sén có nhiều cây này, giờ ko biết còn cây nào ko :)