[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

vinataba1

Xe hơi
Ngày nào em cũng hóng Cụ.Người dân triều tiên họ cứ trầm trầm thế nào ý nhở.

hoibihay

Xe hơi
Đi thêm 1 lúc rồi em cũng đến nơi, ngay chỗ đoạn vào em đã thấy có bức ảnh này. Gia đình tiễn đồng chí ra đi tìm đường cứu nước khi đồng chí mới 13 tuổi vào 1 ngày mịt mùng bão tuyết. Bức ảnh thể hiện theo kiểu " người ra đi đầu không ngoảnh lại". Không hiểu trên đường sang Trung Quốc cứu nước như thế có xin được làm phụ bếp không các cụ nhỉ :D

Quê đồng chí này cũng tương tự làng Kim Liên của Bác mình ở Nghệ An, có điều xây dựng hoành tráng và sạch đẹp hơn. Đường vào cứ như gân golf, resort

Vừa vào đến nơi là có em ùa ra đón

Tấm biển này em chả hiểu

Đi thăm khu này thực ra cũng chả có gì mấy ngoài mấy cái nhà cũ đồng chí Thành ở thời thơ ấu. Em hướng dẫn cũng thuyết minh kiểu ngày xưa đồng chí ở với ai, nghèo khổ, khó khăn như thế nào. Thấy đồng bào sống khổ quá đồng chí đã quyết tâm đi cứu nước ra làm sao....bla...bla...

vinataba1

Xe hơi
cụ đây rồi.Cụ Thành còn để lại con làm cán bộ, cụ Hồ nhà mình chán quá.

Huy John

Xe tải
tiếp đi cụ ơi, em cứ cà hóng ảnh của cụ mà dài hết cả cổ rồi :))

hlhoso

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt cho em hỏi người VN mình qua TT nếu giới thiệu là người VN chắc TT quý lắm í nhỉ. Vì cùng XHCN, cùng chống đế quốc mà. :D:D:D

Lollipop2018

Xe tải
Phải nói là nó nghèo thật các cụ ah,nghèo hơn cả nơi em sinh ra thập niên 1990
Đường nhựa của họ kém quá,nứt toác như ruộng khô hạn lâu năm rùi,thương cho những con người bên đó quá

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em vào hóng xem sao

hoibihay

Xe hơi
Đi loanh thăm khu đấy khoảng nửa tiếng rồi bọn em lại lên xe quay về đi thử 1 chuyến tàu điện ngầm.

Cửa vào metro đây ạ

Cổng soát vé

Đường đi xuống sâu và dài hun hút, em cũng được đi khá nhiều hệ thống giao thông công cộng ngầm nhưng chưa gặp quả nào dài và sâu thế này. Lúc đứng chỗ thang cuốn đi xuống thì không khí rất tĩnh lặng, em chả nghe thấy ai xì xào gì ngoài tiếng 2 thằng Việt Nam mất nết bọn em chém gió :D

Tàu sử dụng cách đây đã mấy chục năm thì không thể đòi hỏi gì hơn

Chỗ kia túm tụm lại là chỗ đọc báo công cộng, em ngõ vào thấy hình ảnh Kim Jong Un gặp gỡ tổng thống Hàn Quốc trong dịp vừa rồi

Bất cứ công trình nào của Triều Tiên cũng không thể thiếu được hình ảnh lãnh tụ vui vầy cùng nhân dân

Để vui vầy cùng nhân dân Triều Tiên anh em, em cũng tự sướng với đoàn tàu một phát :D

Đây là khoang tàu em đi, không biết là chỉ dành cho khách du lịch hay cả dân nữa mà em thấy rất vắng. Em hỏi em hướng dẫn là em ấy đi làm hàng ngày thế nào thì em ấy bảo là cũng đi bằng tàu điện ngầm. Có anh áo xanh không hiểu có phải là an ninh không mà anh ý cứ lượn đi lượn lại

Em lại tự sướng cùng 2 đồng chỉ kia thêm phát nữa :D

Chặng tàu bọn em đi hết khoảng 5-7 phút, rồi em lại xuống 1 ga khác để kết thúc chuyến đi.

Bọn em lại ngoi lên mặt đất

pokemon06

Xe tăng
Riêng quả tàu điện ngầm này em thấy ăn đứt mình rồi. Mình cái dự án tàu trên cao mãi mà vẫn chưa khai thác được.

hungkienpham

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ. Em ghi nhận là họ sạch sẽ thật. Đường không thấy 1 tí rác nào, Công tác quy hoạch của họ ăn đứt mình.

hoibihay

Xe hơi
Sau khi trải nghiệm xong 1 chặng tàu điện ngầm bọn em sẽ được dẫn đi thăm quảng trường Kim Nhật Thành, nơi diễn ra các cuộc diễu binh rầm rộ nhằm biểu dương lực lượng của quân đội Triều Tiên. Khi em vừa ra ngoài cửa metro thì cũng thấy có rất nhiều taxi đỗ ở ngoài, đa số là xe Trung Quốc

Tàu điện leng keng

Tòa nhà này là trụ sở ngân hàng quân đội Triều Tiên

Nhà Quốc Hội

Trung tâm gì em quên cmnr

Khu chung cư này mới cứng vừa xây xong. Nhìn không khác gì những khu trung tâm thương mại của bọn tư bản thối nát

Nhìn xa thì có vẻ đẹp nhưng đến gần thì dễ dàng nhận ra độ hoàn thiện của các khu nhà này nói riêng hay các toàn nhà khác nói chung ở Bình Nhưỡng rất kém

Thấp thoáng có con focus của kẻ thù truyền kiếp được dùng làm taxi

Công trình gì gần quảng trường Kim Nhật Thành mà em không nhớ tên

Bên này ngoài đường em quan sát thấy có rất nhiều chỗ đều dựng 2 cái shop bán hàng nhỏ nhỏ kiểu như ảnh dưới, 1 cái để bán đồ tạp hóa, nước giải khát, còn 1 cái chuyên bán hoa hay chậu hoa giả. Em xem các nhà chung cư bên này hay thấy bầy các chậu hoa nho nhỏ ở ban công và hầu hết là hoa giả chứ không thấy hoa tươi đâu cả. Có lẽ thời tiết bên này khó trồng được hoa tươi chăng ?

Xa xa em đã thấy thấp thoáng cái tháp tư tưởng Chủ Thể (Juche)

ta_anh_tuan

Xe hơi
Em hóng quá, cụ làm phát hết luôn đi cụ ơi..:D

hungpq

Xe tải
Tầu điện ngầm của TT, trước đây được Liên Xô giúp đỡ xây dựng, cho nên rất giống với tầu điện ngầm của Nga

hoibihay

Xe hơi
Tháp tư tưởng chủ thể được xây năm 1982, là một công trình quan trọng của Bình Nhưỡng, nó thể hiện tư tưởng của Kim Nhật Thành trên đất nước Triều Tiên. Tư tưởng này được Kim Nhật Thành phát triển từ tư tưởng chủ nghĩa Mác-Lê Nin, các cụ cứ tưởng tượng trong tiểu thuyết Kim Dung nếu bí kíp Quỳ Hoa Bảo Điển mà được trộn với Nhất Dương Chỉ thì môn võ đấy lợi hại như thế nào thì tư tưởng này lợi hại như thế :D. Đại loại tư tưởng Juche cho rằng con người là chủ thể của mọi sự việc nói chung, tư tưởng đề cao sự tự chủ trong kinh tế, chính trị và quốc phòng trong xã hội Triều Tiên nói riêng. Sau này đồng chí con là Kim Chính Nhật chắc cảm thấy chính thể của đất nước không được an toàn nên bổ túc thêm học thuyết Tiên Quân vào, có nghĩa là lực lượng chính để xây dựng và bảo vệ cách mạng là quân đội chứ không phải là tầng lớp công nhân hay giai cấp vô sản mất nết trong tư tưởng Mác-Lê :D Đó chính là lý do quân đội rất được ưu tiên ở Bắc Triều Tiên.

Cận cảnh tháp Juche

Em thấy có cái du thuyền mới toanh đỗ bên cạnh sông

Đối diện tháp Juche là quảng trường Kim Nhật Thành, em chụp bị ngược sáng. Quảng trường rộng bằng quảng trường Ba Đình và cả khu quốc hội của mình cộng lại.

Trên nền vẫn còn thấy rõ các dấu sơn đánh dấu vị trí đứng khi diễn ra duyệt binh

Xung quanh quảng trường là các tòa nhà của bộ ngoại giao, văn phòng TW đảng, các cơ quan quan trọng của Triều Tiên....

Em chém gió với tư tưởng Juche 1 phát :D

Đây là video em quay vòng quanh 360 độ