[Funland] Bác sỹ Việt Nam quá giỏi.

cadilac30

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ hình BS Trần Đông A thời trẻ mới tốt nghiệp y khoa Sài Gòn:

Và sau hơn 50 năm:
Anh này tuổi đã hưu lâu rồi, mà vẫn còn giỏi vậy, xem ra thế hệ kế thừa vẫn còn hiếm hoi nhỉ

kienvinh

Xe lăn
Bởi vậy em mới nói BHYT không ưu tiên cho Nha mà Ưu tiên cho các ngành Lâm Sàng khác.
Đau chân đau tay cũng thuộc răng miệng hả bác? Hay là theo bác cái gì cũng phải hỗ trợ rồi lấy tiền đâu ra trả?
BHYT nó bỏ Nha ưu tiên lâm sàng là đúng r còn gì.
BHYT không chỉ chi có vài chục ngàn đồng. Các ca mổ hàng trăm triệu, các bệnh về máu hàng chục tỷ được BHYT chi trả không thiếu.
Đối với các bệnh thông thường, BHYT ưu tiên thuốc nội, thuốc generic rẻ tiền hơn thuốc brandname. Điều này là đúng để cân bằng quỹ.
Bác muốn mua thuốc brandname ngoài danh mục thì phải trả tiền chứ đòi hỏi gì nữa.

Hiện tại người lao động chỉ đóng 1,5% cho BHYT, 3% doanh nghiệp đóng nhưng họ được khấu trừ lại khi tính thuế doanh thu. Như vậy về bản chất vẫn là nhà nước lấy tiền thuế để chịu phần này. Cụ không thích BHYT thì chỉ nhìn thấy cái mà cụ muốn thấy mà thôi.
Chú này vớ vẩn :))

Lực lượng chính đóng góp cho cái quỹ này với tiền triệu mỗi tháng, thì mỗi lần đi khám được hưởng cái dịch vụ trị giá 20-30k.

Lực lượng "bảo hiểm tự nguyện" thì hưởng hàng chục tỷ.

Các ông thì khen, tôi thì thấy phụ khoa, vì tôi là người quản lý, tôi muốn nhìn thấy thứ gì đó có lý và bền vững. Với mức lương 8 triệu, một người công nhân cũng góp vào quỹ này 360K / tháng. Từng đó tiền xứng đáng được hưởng dịch vụ tốt hơn.

Sẽ không lạ nếu cái quỹ này vỡ, và dịch vụ ngày càng tồi tệ.

Chỉnh sửa cuối:
Còn nhiều vấn đề lắm cụ. Phẫu thuật tách rời là 1 phần, nhưng phần còn lại là Hậu Phẫu còn quan trọng hơn gấp bội.
1. 2 bé sẽ phải trải qua quá trình đáp ứng & thích nghi với các sự thay đổi mới. Nếu may mắn không bị nhiễm trùng & vết thương lành tốt, các bé sẽ được chuyển sang giai đoạn tiếp theo.
2. Tập vận động & điều chỉnh hành vi phù hợp với cơ thể mới.
3. Đánh giá & thực hiện các cuộc phẫu thuật tạo hình tiếp theo.

Cặp Việt Đức là một giai thoại bởi vì tình hình khi đó BS không còn lựa chọn nào khác ngoài mổ, Việt bị bại não và rơi vào tình trạng nếu không mổ tách rời, điều này sẽ gây tử vong cho cả Đức. Các BS buộc phải thực hiện 1 cuộc phẫu thuật mà trên thế giới chưa có ca mổ nào tương tự. Hai bé Nhi có sự may mắn hơn khi được phẫu thuật khi có sự chuẩn bị kỹ lưỡng về cả kỹ thuật và sức khỏe, nhưng vẫn còn nhiều điều phía trước phải trải qua lắm.
Vâng, phức tạp nhưng đây là phẫu thuật tách rời chứ không phải cấy ghép nên cơ thể sẽ thích nghi bình thường, không sợ phản ứng tiêu cực của cơ thể.

giang.nguyen

Xe điện
Vâng, phức tạp nhưng đây là phẫu thuật tách rời chứ không phải cấy ghép nên cơ thể sẽ thích nghi bình thường, không sợ phản ứng tiêu cực của cơ thể.
Em không nói đến phản ứng đào thải. Tuy nhiên đồng ý là vấn đề hậu phẫu còn phải vượt qua nhiều lắm.

dandi

Xe đạp
Chê gì thì chê chứ ở cái xứ Cộng Sản này có 4 cái ko chê được:
- BHYT: thậm chí hộ nghèo có giấy của phường xác nhận thì kể cả chạy thận, chữa lao, chữa tim đều miễn phí 100%. Nếu cần thiết thì chuyển vô Thống Nhất nằm (y như cán bộ cao cấp, có điều tiêu chuẩn ko bằng) - còn chữa hết hay ko ko biết.
- Giáo dục phổ thông: Học sinh éo muốn học cũng phải năn nỉ nó học, mong sao hết lớp 9. Thi vào lớp 10 ko đậu thì có trường nghề chỉ mong nó có cái nghề để nuôi thân (còn nghề có giỏi ko thì ko biết), thậm chí có vùng phải cho tiền để nó đi học. Thậm chí ko có tiền thì vay nhân hàng chính sách xã hội để học với lãi suất 0,6%/năm. Còn học xong ra có làm được ko? ko biết.
- An ninh quốc phòng: Chỉ cần CMND (mà ko có cũng được) là có thể đi khắp cõi VN, đi dọc tuyến biên giới N1 mà vẫn an toàn, chả sợ bị bùm, chả sợ ai hỏi, lúc bí thế cứ ghé CA, doanh trại QĐ xin ăn, xin lộ phí, họ ko cho cứ chửi thoải mái chả sợ bị bùm như bên Mỹ.
- Tức điên lên cứ ra mặt chửi chính quyền thoải mái, miễn đừng cấu kết, chửi lén, rải truyền đơn, có ý đồ lật đổ họ thì cứ tha hồ, chả ai cấm. Chửi xong vô xin nước uống, xin ăn rồi ngồi chửi tiếp. Miễn chửi đúng, còn nếu chửi sai mấy em CA ra giải thích cho hiểu (còn ko hiểu cũng hổng sao), chửi mệt về nghỉ mai đi làm. Đợi rảnh chửi tiếp (nhất là cái vụ covid19 vừa rồi).
Vậy ha, còn cái khác cứ chê.