[Funland] Bác sỹ Việt Nam quá giỏi.

kienvinh

Xe lăn
Ví dụ của cụ không chuẩn trong context nói về BHYT. Nhu cầu Nha khoa ở các nước giàu phát triển cao cũng được coi là thẩm mỹ, không có hoặc bị hạn chế rất mạnh trong bảo hiểm y tế "phổ thông". Đa số đều phải dùng gói bảo hiểm bổ sung, tự mua thêm hoặc được công ty mua thêm.

Chẳng hạn implant răng ở VN khoảng 1k usd/chiếc, ở Mỹ khoảng 10k usd/chiếc; bọc răng sứ loại ngon ở VN khoảng 100-200 usd/chiếc, ở Mỹ 1000-2000 usd/chiếc, nếu bao gồm trong BHYT "phổ thông" thì vỡ quỹ BHYT luôn. Các dịch vụ trong nha khoa (đa số là thẩm mỹ) là rất lớn đòi hỏi phải mua các gói bảo hiểm riêng. Đức, Pháp cũng đều hạn chế khám nha khoa mỗi năm.
Hầu hết các quỹ BH đều không ưu tiên các vấn đề răng miệng, vì đc cho là ko gây hại nhiều đến sức khoẻ ( thiên về thẩm mỹ là chính). Ở nước ngoài cũng thế, hầu hết các bh ko bao hàm nha và mắt, muốn có phải mua thêm.
Về khối sức khoẻ lâm sàng em thấy con số bhyt chi khá là nhiều, cá biệt có bệnh nhân mắc bệnh về máu đc chi trả lên tới 20 - 30 tỷ đồng.
Tôi bị đau răng do răng số 7 bị mòn các bác ah, không phải bị sâu, để không thì không đau nhưng không nhai được vì động vào là ê buốt. Họ tư vấn là ra các phòng răng bên ngoài bọc lại, trước đó sẽ phải mài phẳng v.v. Tôi cho việc điều trị này rất chi là cơ bản thôi chứ không phải là thẩm mỹ, làm đẹp gì. Ở đây tôi không nói là nhẽ ra BHYT bắt buộc nên cover cái này, vì BHYT của ta thực ra là rất rẻ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Các BS họ có việc của họ. Ngành y quá rộng và bản thân sau ca mổ họ cũng chỉ nói hoàn thành xong thấy hạnh phúc, vì quá căng thẳng, 1 phần do truyền thông.thôi. Chứ nhiều ca cũng phức tạp nhưng bệnh lý phổ thông. Đây là việc khó, em đánh giá vậy.
Ý tôi là cánh báo chí ấy.

Đưa tin cũng được;
Nhưng đưa quá nhiều ảnh cận cảnh của hai bé lúc chưa mổ; lúc mổ...
Mà rất nhiều ảnh chẳng có cả quần áo che đậy chỗ các bé dính vào nhau.

Nhiều báo còn có vẻ đăng ảnh " đặc tả" các bé bị dính như thế nào ý.

Mà thực tình, những bức ảnh "dị dạng" ấy không hay ho lắm

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Bọn y tế cứ thích làm màu nhỉ,
bị anh Tây vả phát vẫn chưa chừa nhỉ

giang.nguyen

Xe điện
Tôi bị đau răng do răng số 7 bị mòn các bác ah, không phải bị sâu, để không thì không đau nhưng không nhai được vì động vào là ê buốt. Họ tư vấn là ra các phòng răng bên ngoài bọc lại, trước đó sẽ phải mài phẳng v.v. Tôi cho việc điều trị này rất chi là cơ bản thôi chứ không phải là thẩm mỹ, làm đẹp gì. Ở đây tôi không nói là nhẽ ra BHYT bắt buộc nên cover cái này, vì BHYT của ta thực ra là rất rẻ
Em xin trả lời với cụ là Nha khoa không thuộc diện ưu tiên trong hệ thống BHYT. Các bệnh về nha khoa không thuộc diện khó tiếp cận và khó xử lý đối với hệ thống y tế ngoài công lập.

Với ví dụ mà bác nêu, BHYT sẽ chi trả nếu bác chỉ làm đơn giản là nhổ răng và/ hoặc diệt tủy (sẽ điều trị tận gốc nguồn cơn đau răng). Họ sẽ không chi trả cho việc mài và boc răng sứ vốn thiên về thẩm mỹ.

Em e là không nhiều người, ngay cả bác sẽ thích lựa chọn đó, vì thế cho nên chính sách BH về răng miệng hiện tại em thấy là hợp lý.

kienvinh

Xe lăn
Em xin trả lời với cụ là Nha khoa không thuộc diện ưu tiên trong hệ thống BHYT. Các bệnh về nha khoa không thuộc diện khó tiếp cận và khó xử lý đối với hệ thống y tế ngoài công lập.

Với ví dụ mà bác nêu, BHYT sẽ chi trả nếu bác chỉ làm đơn giản là nhổ răng và/ hoặc diệt tủy (sẽ điều trị tận gốc nguồn cơn đau răng). Họ sẽ không chi trả cho việc mài và boc răng sứ vốn thiên về thẩm mỹ.

Em e là không nhiều người, ngay cả bác sẽ thích lựa chọn đó, vì thế cho nên chính sách BH về răng miệng hiện tại em thấy là hợp lý.
Không hiểu nhân danh ai, nhưng trả lời như bác là không ổn đâu. Luyên thuyên. Bệnh là phải chữa chứ lại, nói như bác cái BHYT bắt buộc của VN là cái loại mà đau tay, đau chân đến khám chỉ có mỗi cách cưa đi à?

Tôi không có vấn đề gì với hệ thống này, nhưng nhiều bác khen nó mà không thực sự hiểu nó. Hiện, phí đóng BHYT bắt buộc ở ta là 4.5% lương. Nhiều người đã, đang phải đóng tiền triệu mỗi tháng. Thế mà đi khám chữa bệnh lại chỉ nhận được dịch vụ trị giá vài chục nghìn đồng? Và nhiều toa thuốc, bác sỹ nói luôn, thuốc này tốt nhưng BH không chi trả, nên ra ngoài mà mua? Thế thực chất là bèo chứ còn gì nữa.

Nhiều ông sẽ nói, ơ, thế không may bị bệnh hiểm nghèo thì sao? tất nhiên là khi đó có BHYT bắt buộc thì rất tốt. Điều đó không cần bàn cãi.

Saukhoai2019

Xe tải
phải nói là cảm phục các y bs Việt Nam, quá giỏi. Cúc mừng các y bs và gia đình con.

Bằng NĐ

Xe hơi
Chúc mừng gia đình và cảm ơn bác sĩ quá tuyệt vời

đạt 882

Đi bộ
tay nghề bác sĩ càng ngày càng cao

giang.nguyen

Xe điện
Không hiểu nhân danh ai, nhưng trả lời như bác là không ổn đâu. Luyên thuyên. Bệnh là phải chữa chứ lại, nói như bác cái BHYT bắt buộc của VN là cái loại mà đau tay, đau chân đến khám chỉ có mỗi cách cưa đi à?

Tôi không có vấn đề gì với hệ thống này, nhưng nhiều bác khen nó mà không thực sự hiểu nó. Hiện, phí đóng BHYT bắt buộc ở ta là 4.5% lương. Nhiều người đã, đang phải đóng tiền triệu mỗi tháng. Thế mà đi khám chữa bệnh lại chỉ nhận được dịch vụ trị giá vài chục nghìn đồng? Và nhiều toa thuốc, bác sỹ nói luôn, thuốc này tốt nhưng BH không chi trả, nên ra ngoài mà mua? Thế thực chất là bèo chứ còn gì nữa.

Nhiều ông sẽ nói, ơ, thế không may bị bệnh hiểm nghèo thì sao? tất nhiên là khi đó có BHYT bắt buộc thì rất tốt. Điều đó không cần bàn cãi.
Bởi vậy em mới nói BHYT không ưu tiên cho Nha mà Ưu tiên cho các ngành Lâm Sàng khác.
Đau chân đau tay cũng thuộc răng miệng hả bác? Hay là theo bác cái gì cũng phải hỗ trợ rồi lấy tiền đâu ra trả?
BHYT nó bỏ Nha ưu tiên lâm sàng là đúng r còn gì.
BHYT không chỉ chi có vài chục ngàn đồng. Các ca mổ hàng trăm triệu, các bệnh về máu hàng chục tỷ được BHYT chi trả không thiếu.
Đối với các bệnh thông thường, BHYT ưu tiên thuốc nội, thuốc generic rẻ tiền hơn thuốc brandname. Điều này là đúng để cân bằng quỹ.
Bác muốn mua thuốc brandname ngoài danh mục thì phải trả tiền chứ đòi hỏi gì nữa.

Hiện tại người lao động chỉ đóng 1,5% cho BHYT, 3% doanh nghiệp đóng nhưng họ được khấu trừ lại khi tính thuế doanh thu. Như vậy về bản chất vẫn là nhà nước lấy tiền thuế để chịu phần này. Cụ không thích BHYT thì chỉ nhìn thấy cái mà cụ muốn thấy mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:
2 bé bị dính nhau kiểu này thì khó nhỉ , chân mọc lệch hết, chung hậu môn nữa? :(

Em cũng dangd đợi hai bé sau phẫu thuật sẽ như thế nào. Nhưng cặp này vẫn may mắn hơn cặp Việt - Đức, khi một phải hy sinh cho người còn lại. Cặp này cũng có một bé phải dùng hậu môn giả.

giang.nguyen

Xe điện
Em cũng dangd đợi hai bé sau phẫu thuật sẽ như thế nào. Nhưng cặp này vẫn may mắn hơn cặp Việt - Đức, khi một phải hy sinh cho người còn lại. Cặp này cũng có một bé phải dùng hậu môn giả.
Còn nhiều vấn đề lắm cụ. Phẫu thuật tách rời là 1 phần, nhưng phần còn lại là Hậu Phẫu còn quan trọng hơn gấp bội.
1. 2 bé sẽ phải trải qua quá trình đáp ứng & thích nghi với các sự thay đổi mới. Nếu may mắn không bị nhiễm trùng & vết thương lành tốt, các bé sẽ được chuyển sang giai đoạn tiếp theo.
2. Tập vận động & điều chỉnh hành vi phù hợp với cơ thể mới.
3. Đánh giá & thực hiện các cuộc phẫu thuật tạo hình tiếp theo.

Cặp Việt Đức là một giai thoại bởi vì tình hình khi đó BS không còn lựa chọn nào khác ngoài mổ, Việt bị bại não và rơi vào tình trạng nếu không mổ tách rời, điều này sẽ gây tử vong cho cả Đức. Các BS buộc phải thực hiện 1 cuộc phẫu thuật mà trên thế giới chưa có ca mổ nào tương tự. Hai bé Nhi có sự may mắn hơn khi được phẫu thuật khi có sự chuẩn bị kỹ lưỡng về cả kỹ thuật và sức khỏe, nhưng vẫn còn nhiều điều phía trước phải trải qua lắm.

Hoa Viên

Xe máy
Nhìn tướng bác phúc hậu quá, mang bóng dáng đức Phật
😊 Lúc nhìn thấy hình của bác, em cũng nghĩ y như cụ vậy ạ. Em nghĩ : Oài! Nhìn bác như một vị Bồ Tát ! Một vẻ đẹp hồn hậu thuần thiện!

businessman007

Xe buýt
Cho các cụ thắc mắc lý do Vợ chồng này không bỏ đứa bé song sinh bởi vì họ theo đạo Thiên Chúa.

jazzzzz

Xe lăn
Một thớt hay, những hành động đưpj nhưng gặp mấy ông hay thích cà khịa và thể hiện vào phá thớt.