[Funland] "Bác sĩ Hoa Súng" qua đời

ocean08

Xe điện
Hò hẹn mãi cuối cùng em cũng đến

lymdym

Xe tăng
Bài chiếc lá buổi đầu tiên là bài thơ em bị ám ảnh hồi c3, những năm đâu 9x rung động vì 1 ng con gái. Bây giờ mỗi lần nghe bài đấy em vẫn thấy buồn buồn bùi ngùi
Cụ giống em quá!

Na140512

Xe tải
Mong bác được an nghỉ!!!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nhà thơ của Xúc xắc mùa thu, bác sĩ Hoa Súng của Gặp nhau cuối tuần. Vĩnh biệt Ông!

akitsun

Xe tải
Em cũng yêu thơ cụ . xin vĩnh biệt cụ

Archer

Xe điện
Thơ không màu - Buồn!
Bao năm lăn lộn với đời
Nàng Thơ đã chết trong tôi mất rồi.
Ai ngờ đến phút tàn hơi
Em còn trở lại cất lời xót xa.
Lạc nhau giữa Cõi Người Ta
Nợ em từ thuở lên ba khóc cười.
Xin cho tôi được làm Người
Như bao Người - Dưới mây trời cần lao.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
"...Viên xúc xắc xoay tròn trong giới xé
Sâu mặt cuộc đời lắc cắc tiếng thơ anh..."
Rip Nhà thơ!
Chia buồn cùng Gia đình Anh!

namdq

Xe điện
Tí em nhầm với Hoàng Cầm :)
Lẫu rồi chẳng thơ thẩn giờ đọc lượt qua lại thấy xúc động!
Ấy chết nhầm nhọt thế sao đc cụ . Vì Hoàng Cầm đã mất hơn 10 năm nay rồi mà
Ngoài bài thơ Bên kia sông Đuống thì nhớ nhất bài Tình Cầm.

chuyenhuy

Xe đạp
Mình cũng rất yêu thơ Hoàng Nhuận Cầm. Cụ ấy sôi nổi và nhiệt huyết. Câu nói một thời " Đi hái hoa - Đi vũ trụ" của bác sĩ Hoa Súng. Chúc cụ yên nghỉ !

bau67

Xe container
"Một mai chết thật tình cờ.
Thuốc trên tay khói vẫn dờ dật bay.,..."
Cầu chúc linh hồn Bác được siêu thoát !

• Vodka
Reactions: XPQ

momoyama68868

Xe điện
  • Vodka
Reactions: XPQ

bimbim71

Xe điện
Bên kia có chiếc lá cuối cùng,bên này có chiếc lá đầu tiên.
Em chỉ nhớ câu này:"Hoa mướp còn vàng,hoa mướp của tôi ơi".....
Hôm qua trước khi tắm em bảo vợ:Vậy là nhà thơ HNC đã ra đi".Gấu em bảo:"Nhà thơ Hoàng Cầm đã vừa mất ư?.Chết cười!!!
Xin vĩnh biệt chú,nhà thơ ít ỏi mà em biết!

rachfan

Xe container
Ôi đột ngột quá. Bác HNC là thần tượng của nhiều cụ 6x, 7x, thơ bác vẫn lưu trong sổ thơ của bao người "Bờ đường 9 có lùm cây xấu hổ, chiến sĩ đi qua ai cũng mỉm cười.." Bác vẫn còn trẻ mà ra đi sớm quá, RIP nhà thơ!
Kéo áo cụ 1 cái, bài Cây xấu hổ là của nhà thơ Anh Ngọc cụ ợ.

XPQ

Xe cút kít
Nghe Bác ấy đọc thơ đầy nhiệt huyết và cháy bỏng chất lính.
Em thích nghe "Khách đến nhà" cũng bởi giọng của cụ Cầm. Nghe cụ ấy đọc thơ liên tưởng đến con chim hóa thân trong tiếng hót đến ứa máu. Thơ của Hoàng Nhuận Cầm sẽ còn được đọc mãi sau này.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em có sở thích sáng nào cũng nghe đài rất hâm mộ bác này với giọng rất khỏe khoắn , hào sảng với những chương trình văn nghệ bình thơ và đặc biệt với " Khách đến chơi nhà " trên VOV2
Sáng nay nghe tin bác đột ngột qua đời mà chưa dám tin vào sự thật, xin gửi nén tâm nhang đến ông một con người đa tài sống hết mình vì đam mê

Da bắt nắng

Xe điện
“Anh vốn có lịch làm việc ở VOV nhưng gần đến giờ vẫn không xuất hiện, êkíp không liên lạc được. Người thân đến nhà tìm lúc 3 h chiều, phá cửa vào thấy anh đã đi rồi, ước chừng cách đó 1-2 h. Anh vốn bị bệnh phổi nên có thể bị tắc nghẽn đường thở và tử vong.
Mọi người thảng thốt vì sự ra đi của anh. Nhưng có lẽ chỉ có mình anh là hiểu rõ sự ra đi đó. Anh từng có những câu thơ như tiên tri " Một mai chết thật âm thầm/Mấy nhành cỏ dại khẽ trầm ngâm ru/ Một mai chết hết hận thù/Mắt chầm chậm khép, tay từ từ xuôi/Một mai chết thật buồn cười/Tóc tôi buông xuống như người ngủ mơ"
Tôi nằm trong thế hệ yêu thơ Hoàng Nhuận Cầm. Mà cách nay 30-40 năm, thơ anh được thuộc nằm lòng. Là vì dù là lính tham chiến trong chiến tranh Việt- Mỹ, nhưng hầu như Hoàng Nhuận Cầm chỉ làm thơ tình. Mà thật ra có lẽ với cả đời Hoàng Nhuận Cầm thì điều quan trọng nhất là tình yêu và thân phận con người. Những đề tài khác anh viết chỉ là dạng phết phẩy cho vui, mà nói thật cũng thua xa thơ tình của anh. Những bài thơ của anh hồi đó sổ tay học sinh hay sinh viên nào cũng có thể chép như Viên xúc xắc mùa thu, Chiếc lá đầu tiên, Hò hẹn mãi cuối cùng em cũng đến....
"Hò hẹn mãi cuối cùng em cũng đến/Chỉ tiếc mùa thu vừa mới đi rồi/Còn sót lại trên bàn bông cúc tím/Bốn cành tàn, ba cánh sắp sửa rơi/Hò hẹn mãi cuối cùng em đã tới/Như cánh chim trong mắt của chân trời/Ta đã chán lời vu vơ, giả dối/Hót lên! dù đau xót một lần thôi."
Hoàng Nhuận Cầm là thi sĩ thực sự. Thơ của anh cho thấy một người cuồng nhiệt yêu, mê say, tới tận cùng. Mà gieo vần rất giản dị và trong sáng. Và đời anh cũng liêu xiêu theo mọi biến cố thời cuộc. Anh là con trai đầu của nhạc sĩ Hoàng Giác, tác giả bản Mơ hoa huyền thoại và mẹ là bà Kim Châu, một trong những tiểu thư xinh đẹp bậc nhất Hà Thành năm 1945. Vì bài Ngày về hồi xưa làm nhạc hiệu cho chương trình chiêu hồi của CQSG trước 1975 mà gia đình anh tự dưng bị tai vạ.Thảm họa trên trời giáng xuống đã biến bà Kim Châu từ vai trò một người vợ yếu đuối, thành người lo toan chuyện cơm áo, chạy vạy nuôi cả gia đình vì Hoàng Giác tự dưng không được làm gì nữa.
Hoàng Nhuận Cầm vừa thi đậu đại học là đi lính. Anh may mắn thoát chết trở về, nhưng gia đình chỉ sống trong căn phòng hơn 10 m2 tại Hàng Bún. Nhà rất bé lại hôi hám vì sát nhà vệ sinh chung. Rồi anh đi học lại cho hết đại học, làm thơ và làm phim. Chức sắc cao nhất anh từng làm là Phó giám đốc Hãng phim truyện Hội nhà văn VN. Nhưng thật ra mọi người chỉ nhớ anh khi là Bác sĩ Hoa súng với những câu thoại khiến mọi người cười bò. Và nhớ tới anh như một thi sĩ.
Thi sĩ Hoàng Nhuận Cầm đã ra đi. Cách nay 30 năm anh đã hình dung về cái chết của mình rất rõ
"Nếu tôi chết - gia tài để lại
Thơ mấy bài nào có gì đâu
Bạn đến viếng mua hoa thật rẻ
Cắm trên mồ cho được bền lâu
Kẻo bạn về, tôi buồn phát khóc
Chỉ có hoa thủ thỉ đôi lời
Đừng đốt nhé nến hồng, nến trắng
Tôi chết rồi nào thích dạo chơi
Nếu tôi chết – rượu buồn hãy cạn
Thôi lạy người! Uống hộ một ly
Sống tôi đã như loài cây cỏ
Chết đừng làm say bắt tôi đi…"
"Mai đành xa sông Thương thật thương
Mắt nhớ một người, nước in một bóng
Mây trôi một chiều, chim kêu một giọng
Anh một mình náo động một mình anh."
Chiều qua, ngày 20/4/2021, Hoàng Nhuận Cầm đã thật sự ra đi với sự một mình " Anh một mình náo động một mình anh"
Cầu cho anh thật bình an nơi cõi khác. Và dù ở cõi nào thì anh cũng hãy cứ làm thơ.
Hình Hoàng Nhuận Cầm, hình ba mẹ anh - ông bà nhạc sĩ Hoàng Giác- Kim Châu thời trẻ, hình anh và vợ là diễn viên Điệp Vân/“
Nhà báo Nguyễn Thị Bích Hậu