[Funland] Bác sĩ Hàn sắp đổ xô hành nghề ở Việt Nam rồi

Gato2009

Xe điện
Thật ra e có góc nhìn hơi khác 1 số cụ mợ ở đây, là em, em ko sẵn sàng trả mức lương cao đến vậy cho các bs này. Sẽ trả kiểu lương 1 phần, và họ làm tốt thì sẽ đc thêm thưởng hoặc ăn chia tỷ lệ khám sao đó. Vì chưa chắc bs Hàn nào cũng giỏi.
Em nghĩ rằng nếu bs Hàn họ thực sự giỏi thì họ hoàn toàn kiếm đc CV và thu nhập OK ở Hàn, tại sao lại chạy sang VN xin việc. Nhất là các bs trẻ, thì có thể họ ko xin đc chỗ nào cả, hoặc kinh nghiệm họ có thể cũng chưa đủ độ chín. Còn các bs già thì cũng càng đặt câu hỏi, là gia đình, vk con họ ở đâu, nếu giỏi thì bao nhiêu năm hành nghề cung fai có vị trí thu nhập nào đó rồi.
Sang VN, giáo dục, y tế, chất lượng sống có hơn Hàn đâu, ý là chạy sang nước kém pt hơn ấy.
Ah nói ra chắc có khi nhận gạch đá đủ xây nhà
Em cũng không có niềm tin lắm vào đám Hàn này, các nước kinh tế phát triển như Hàn, Châu Âu…bác sỹ họ không va nhiều thực tế như VN mình, em nghe nói bs ở bển mỗi ngày chỉ được khám tối đa số lượng bệnh nào đó thôi, chứ không quá tải như minh, bs phẫu thuật hay điều trị…cũng vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Nâng mông sửa vú đại tu (.) thì ở nhà mình giờ cũng phổ biến và tiệm cận trình độ, công nghệ rồi ;))

thichrauxanh

Xe điện
Có cầu thì mới có cung, trả cao thế thì kiếm ra cho ông chủ phải nhiều hơn, chả phải lo.
Em thấy chỉ nổi bật lên một điều là Việt Nam ta giờ là nơi sinh sống khá yêu thích của dân Hàn.
Chắc sợ ô Chí bên cạnh ki ki

thichrauxanh

Xe điện
Thiết bị y tế ở ta bị quá tải hoặc lạc hậu chứ trình độ bác sỹ VN thì đừng nói Hàn Xẻng vớ vẩn ngay cả G7 cũng chưa chắc bằng đâu. Chẳng đâu mà bác sỹ được nhiều kinh nghiệm như VN ta, nhà mỗi tay bsy có cả trung đội ma đứng cửa :D. Mà nghề y thì kinh nghiệm chính là 1 trong những yêu tố quan trọng nhất, cho nên trình độ toàn từ giỏi đến cực giỏi, trừ mấy tay chạy bằng ở tỉnh lẻ ít bệnh nhân :).
Cụ lại làm e nhớ đến thằng e họ chủ thầu xây ở quê. Nó nhìn mấy thằng ksu xdung loi choi phán câu xanh rờn mấy thằng này lăng xăng biết gì đâu..

a_cheng

Xe điện
Giống như thuê chuyên gia Tây vào làm oto thôi, sau đuổi sạch. Tiền đâu mà duy trì mức lương 22.000. Nếu mà làn gió Hàn này, mà người dân hiếu kỳ tới đông và thu đủ thì còn duy trì bác sĩ ngoại đc, còn ko lại đuổi sạch thôi, tiền đâu mà trả cho 1 bác sĩ ngoại năm 300.000 USD
Ko biết lều báo có thêm 1 số 0 ko các cụ nhỉ. Lương này thì lại ngáo dịch vụ y tế mất thôi. Haizz.
Làm về thẩm mỹ thì lương 500tr/ tháng nó bình thường lắm cụ ạ. BS Việt Nam cũng kiếm vài trăm triệu đến cả tỷ nếu nhiều khách quen. Thế nên đội chơi siêu xe ở VN có bs thẩm mỹ gì đó đó ;)

a_cheng

Xe điện
Giáo dục, y tế thì người Hàn ở VN có trường riêng, bệnh viện như Hồng Ngọc Phúc Trường Mình cũng bệnh nhân Hàn nhiều lắm, cơ bản chất lượng ô kém hơn Hàn. Ở VN kể cả lương vẫn the thì cuộc sống nhàn nhã, dễ chịu và thoải mái hơn, chất lượng sống hơn, dịch vụ tận răng, rẻ, có tiền thuê hay mua căn hộ mới hơn, chi phí rẻ hơn nhiều ở bên kia, chất lượng nhà lại cao hơn. Bên kia vợ khéo cũng phải đi làm còn ở đây vợ ở nhà nghỉ ngơi, sáng đưa con đi học rồi chơi, đi làm đẹp, tập Pilates, chơi golf.
Khu Mỹ đình nhộn nhịp người Hàn từ sang làm nhà máy, làm FDI lẫn sang mở dịch vụ kinh doanh cho chính cộng đồng của họ. H ở VN đâu đó cũng tầm 100,000 người Hàn đang sống rồi. Hàn Quốc môi trường làm việc khắc nghiệt hơn, cạnh tranh cao và it đất phát triển hơn.
Gần Keangnam có quán cafe nhỏ, em gọi vui là quán bà già vì chủ là bà già người Hàn, bà ấy sang bán cafe, kiêm luôn nhập mấy món đồ từ Hàn sang phục vụ dân Hàn. Quán bà ấy giống hàng nước bên VN, lúc nào cũng có các ông bà tụ tập chơi cờ, hoặc người kinh doanh đến bàn chuyện làm ăn, các bạn trẻ đến buôn chuyện. Có hai nhân viên người VN thì thành thạo tiếng Hàn. Trước em thỉnh thoảng qua vì gọi đồ uống được kèm thêm suất bánh nhỏ :D. Thế mới thấy ở HN giờ đủ lứa tuổi, đủ tầng lớp người Hàn sang sinh sống :)

Grandtouring

Xe điện
Những hàm răng trắng ởn ngày càng nhiều, thì nha sĩ lên ngôi.

Mr.Alo

Xe lăn
Kiếm vài thằng về lấy tiếng chứ trình độ cũng như trang thiết bị ở mình giờ thua kém gì mấy đâu

Opel Astra

Xe điện
Làm về thẩm mỹ thì lương 500tr/ tháng nó bình thường lắm cụ ạ. BS Việt Nam cũng kiếm vài trăm triệu đến cả tỷ nếu nhiều khách quen. Thế nên đội chơi siêu xe ở VN có bs thẩm mỹ gì đó đó ;)
Bên Thẩm mỹ thì là Thu nhập bác ạ, không phải Lương.
Đành là các bác sĩ ngạch này kiếm cũng ác, nhưng để có cái License, thì già mất rồi.

prado2012

Xe điện
Giáo dục, y tế thì người Hàn ở VN có trường riêng, bệnh viện như Hồng Ngọc Phúc Trường Mình cũng bệnh nhân Hàn nhiều lắm, cơ bản chất lượng ô kém hơn Hàn. Ở VN kể cả lương vẫn the thì cuộc sống nhàn nhã, dễ chịu và thoải mái hơn, chất lượng sống hơn, dịch vụ tận răng, rẻ, có tiền thuê hay mua căn hộ mới hơn, chi phí rẻ hơn nhiều ở bên kia, chất lượng nhà lại cao hơn. Bên kia vợ khéo cũng phải đi làm còn ở đây vợ ở nhà nghỉ ngơi, sáng đưa con đi học rồi chơi, đi làm đẹp, tập Pilates, chơi golf.
Khu Mỹ đình nhộn nhịp người Hàn từ sang làm nhà máy, làm FDI lẫn sang mở dịch vụ kinh doanh cho chính cộng đồng của họ. H ở VN đâu đó cũng tầm 100,000 người Hàn đang sống rồi. Hàn Quốc môi trường làm việc khắc nghiệt hơn, cạnh tranh cao và it đất phát triển hơn.
Chị nghĩ đông hơn ấy em. Xuống Mỹ đình Cầu giấy, Tây hồ toàn Hàn không. Ps lâu mới gặp lại. Khỏe chớ 🥳?

DonaldTrump79

Xe tăng
Không đơn giản thế đâu cụ ơi,ở đây là người Việt tâm lý sính ngoại nó ăn vào máu rồi, kiểu gì chẳng nghĩ bác sỹ hay bệnh viện ở trong nước là không tốt như các bệnh viện ở nước ngoài đấy, đây mới là quan trọng
Các cụ nhiều tiền cứ ra nước ngoài chữa hết đi, để rành viện công trong nước cho người nghèo chúng em đỡ khổ :D

prado2012

Xe điện
Gần Keangnam có quán cafe nhỏ, em gọi vui là quán bà già vì chủ là bà già người Hàn, bà ấy sang bán cafe, kiêm luôn nhập mấy món đồ từ Hàn sang phục vụ dân Hàn. Quán bà ấy giống hàng nước bên VN, lúc nào cũng có các ông bà tụ tập chơi cờ, hoặc người kinh doanh đến bàn chuyện làm ăn, các bạn trẻ đến buôn chuyện. Có hai nhân viên người VN thì thành thạo tiếng Hàn. Trước em thỉnh thoảng qua vì gọi đồ uống được kèm thêm suất bánh nhỏ :D. Thế mới thấy ở HN giờ đủ lứa tuổi, đủ tầng lớp người Hàn sang sinh sống :)
Xóm Hàn Mỹ đình vui. Người Hàn sống rất tình cảm. Trước mình là khách quen một bác Hàn, lần nào ra quán bác ấy cũng tặng thêm món ăn, hỏi han đủ kiểu.

thanhtinh

Xe tải
Chung cư quê em ở tỉnh còn có bà già Hàn làm Kim chi ship cho các hộ dân

a_cheng

Xe điện
Chị nghĩ đông hơn ấy em. Xuống Mỹ đình Cầu giấy, Tây hồ toàn Hàn không. Ps lâu mới gặp lại. Khỏe chớ 🥳?
Hiện có khoảng 280.000 người Việt Nam tại Hàn Quốc, 200.000 người Hàn Quốc tại Việt Nam, 80.000 gia đình đa văn hóa Việt-Hàn.
theo thông tin từ chính phủ ;)

alceste

Xe điện
Em khỏe ạ, hôm thấy chị come back em nhắn tin cho chị mà ko được.
Chị sửa nhà xong chưa ạ? Em bé về HAS rồi ạ? Vậy là học cùng Cún nhà em.

sweet dream

Xe tải
Bản chất con người là tìm đến những nơi có điều kiện thuận lợi hơn, vì vậy nguyên nhân khiến họ sang Việt Nam làm việc xuất phát từ môi trường làm việc của Hàn Quốc và sự bất đồng với chính sách của chính phủ.

Nhưng riêng cá nhân cháu thấy ở bất cứ nơi đâu, nghề bác sĩ cũng rất áp lực, không tránh được đâu ạ. Nếu bác sĩ tại Hàn Quốc phải đối mặt môi trường khắc nghiệt, nhưng họ có mức thu nhập cao, đặc biệt là ở các khoa như da liễu hay phẫu thuật thẩm mỹ. Mà trong khi đó thu nhập của bác sĩ ở Việt Nam thấp hơn nhiều so với ở Hàn Quốc vì chuyển đổi giữa đồng Việt và đồng Won của họ. Chưa kể hiện tại nền kinh tế Việt đang đi xuống, lạm phát cao

Cháu thắc mắc là: nếu có trình độ cao, sao không ra các nước ở châu mỹ hành nghề nhỉ?

TN1805

Xe điện

macphan

Xe hơi
Trình bác sỹ ngoại chắc chi đã hơn BS nội. Có chăng thì thiết bị hỗ trợ họ mạnh hơn thôi. Mà thuê BS ngoại nhiều lại ngáo giá dịch vụ y tế thì lại nhọc dân