[Funland] Bác sĩ Hàn sắp đổ xô hành nghề ở Việt Nam rồi

hitle888

Xe điện
500 triệu/tháng dư sức thuê 5 bs Việt cùng trình độ. Thẩm mỹ công nhận VN mình chạy theo Hàn dài dài. Những chuyên khoa khám bệnh khác thì chả biết sao...
Chuyên khoa nào em không biết, chứ răng với độ loa thì bs VN cứng lương ngồi không cũng 100 củ rồi ạ. Còn doanh số thì không dưới 200 đâu ạ

pandakiss

Xe buýt
Mấy anh này sang tha hồ nắn ngực gái Việt.

tkmoi

Xe tải
Nhưng vimec thì họ thuê được đấy. Vừa làm hình ảnh vừa nâng chuyên môn cả hệ thống.

duongphong

Xe container
BS của VN kiếm 8-100 củ cũng nhiều. Nhưng để kiếm 100 củ thì cũng phải có cước sắc trong BV sau ra ngoài kiếm xèng. Đội BS Hàn được thuê khá lâu rồi, nhưng chủ yếu làm ở phòng khám để Pr là chính. Đặc biệt trong SG thì món này nhiều.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thật ra e có góc nhìn hơi khác 1 số cụ mợ ở đây, là em, em ko sẵn sàng trả mức lương cao đến vậy cho các bs này. Sẽ trả kiểu lương 1 phần, và họ làm tốt thì sẽ đc thêm thưởng hoặc ăn chia tỷ lệ khám sao đó. Vì chưa chắc bs Hàn nào cũng giỏi.
Em nghĩ rằng nếu bs Hàn họ thực sự giỏi thì họ hoàn toàn kiếm đc CV và thu nhập OK ở Hàn, tại sao lại chạy sang VN xin việc. Nhất là các bs trẻ, thì có thể họ ko xin đc chỗ nào cả, hoặc kinh nghiệm họ có thể cũng chưa đủ độ chín. Còn các bs già thì cũng càng đặt câu hỏi, là gia đình, vk con họ ở đâu, nếu giỏi thì bao nhiêu năm hành nghề cung fai có vị trí thu nhập nào đó rồi.
Sang VN, giáo dục, y tế, chất lượng sống có hơn Hàn đâu, ý là chạy sang nước kém pt hơn ấy.
Ah nói ra chắc có khi nhận gạch đá đủ xây nhà

Rô-Ron

Xe điện
Em đi khám ở Vinmec đầy bs Hàn cách đây bao năm rồi nhưng em ko bao giờ chọn bs Hàn, em chỉ khâm bs đầu nghành VN ở Vinmec thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đi khám ở Vinmec đầy bs Hàn cách đây bao năm rồi nhưng em ko bao giờ chọn bs Hàn, em chỉ khâm bs đầu nghành VN ở Vinmec thôi.
Em cũng sẽ chọn bs đầu ngành ở VN thay vì BS Hàn, kể cả giá ngang nhau

Race Dead

Xe điện
BS Hàn sang VN kiếm cơm chắc chỉ bọn thẩm mỹ thôi , hoặc khán chữa bệnh cho chính dân Hàn tại VN , còn BS chuyên khoa VN giỏi mà .
Trước em có chơi với 1 thằng HQ , nó bảo lương công nhân hoặc kỹ thuật làm việc chân tay bên Hàn lương có khi cao gấp 2 lần bọn làm VP , nhưng bọn nó không thích làm việc chân tay , cứ đua nhau làm nhân viên VP cho oai mặc dù đói mốc mồm .

Rô-Ron

Xe điện
Em cũng sẽ chọn bs đầu ngành ở VN thay vì BS Hàn, kể cả giá ngang nhau
Giá ngang nhau em ơi! Bs Hàn sang đây toàn bọn nhìn non choẹt chị chẳng tin. Mà kể cả già chị cũng ko tin.
Nếu chọn bs phẫu thuật thẩm mỹ thì Hàn ok, khám bệnh thì ko bao giờ!

MuathuHN252

Xe cút kít
Thật ra e có góc nhìn hơi khác 1 số cụ mợ ở đây, là em, em ko sẵn sàng trả mức lương cao đến vậy cho các bs này. Sẽ trả kiểu lương 1 phần, và họ làm tốt thì sẽ đc thêm thưởng hoặc ăn chia tỷ lệ khám sao đó. Vì chưa chắc bs Hàn nào cũng giỏi.
Em nghĩ rằng nếu bs Hàn họ thực sự giỏi thì họ hoàn toàn kiếm đc CV và thu nhập OK ở Hàn, tại sao lại chạy sang VN xin việc. Nhất là các bs trẻ, thì có thể họ ko xin đc chỗ nào cả, hoặc kinh nghiệm họ có thể cũng chưa đủ độ chín. Còn các bs già thì cũng càng đặt câu hỏi, là gia đình, vk con họ ở đâu, nếu giỏi thì bao nhiêu năm hành nghề cung fai có vị trí thu nhập nào đó rồi.
Sang VN, giáo dục, y tế, chất lượng sống có hơn Hàn đâu, ý là chạy sang nước kém pt hơn ấy.
Giá ngang nhau em ơi! Bs Hàn sang đây toàn bọn nhìn non choẹt chị chẳng tin. Mà kể cả già chị cũng ko tin.
Nếu chọn bs phẫu thuật thẩm mỹ thì Hàn ok, khám bệnh thì ko bao giờ!
Vâng e cũng vậy

thinhtd

Xe container
Ko biết lều báo có thêm 1 số 0 ko các cụ nhỉ. Lương này thì lại ngáo dịch vụ y tế mất thôi. Haizz.
Cho cccm thích khám dịch vụ chứ có sao đâu cụ nhỉ? Có khi thế bs ở viện công lại chán chẳng muốn ra làm ngoài vì thấy không bằng người ta. ;))

Khongdanhvong

Xe điện
Nghề y thì em nghĩ VN ổn nên chẳng cần nước ngoài, chi phí cao hơn mà tay nghề chưa chắc cao hơn.

thanhlam171

Xe tăng
Hiện ở Việt Nam có khoảng 170.000 người hàn sinh sống (thống kê 2023) và đến hiện tại năm 2024 có khoảng gần 3tr khách du lịch người Hàn đến Việt Nam chiếm 30% khách du lịch đến VN. Như vậy nhu cầu, thị trường phục vụ nội người Hàn rất cao.
Riêng đối với Vin thì khách du lịch và khách thuê nhà Vin cực kỳ đông người Hàn.
Tất cả có nguyên do của nó đó.
Dĩ nhiên người Hàn được phục vụ y tế bởi chính người Hàn thì sao nhỉ?
Thêm thông tin "tỉ lệ bác sĩ ở HQ chỉ là 2,6 bác sĩ trên 1.000 người dân (năm 2022) so với Con số này thấp hơn nhiều so với mức trung bình 3,7 bác sĩ trên 1.000 người của Tổ chức Hợp tác và Phát triển kinh tế (OECD)."

Với Khách du lịch và dân Hàn ở Việt Nam thì cứ phải tâm 500-700 Bsy Hàn mới đạt mức cơ bản phục vụ người Hàn . (Em nghĩ thế)

Chỉnh sửa cuối:

bspvietnam

Xe tăng
Hàn và Việt khá tương đồng về mặt văn hóa, trong khi đó, áp lực về công việc, cuộc sống tại VN nhẹ hơn Hàn, do vậy nhiều người Hàn sang VN tìm kiếm cơ hội.
Có cầu thì mới có cung, trả cao thế thì kiếm ra cho ông chủ phải nhiều hơn, chả phải lo.
Em thấy chỉ nổi bật lên một điều là Việt Nam ta giờ là nơi sinh sống khá yêu thích của dân Hàn.

duytrong

Xe lăn
Sang nhiều giá dịch vụ rẻ mấy cụ mợ OF lại có cơ hội mông má bơm vá sì tút cho nó oách nhở.

Roseday

Xe tải
Em cũng giống như mợ, dở mồm em có làm sao thì em chọn bs đầu ngành VN, nhất là mổ xẻ. Bs Hàn thì chỉ trùng tu di tích là đẹp. Mà tính e nhát nên có sao dùng vậy, em ko dám can thiệp cái gì vào người😅

quocanhnguyen201

Xe tăng
Việt Nam ta có những bệnh thế giới ít có mà bên ta lại nhiều. Bởi ốm lâu cũng thành bác sĩ cho nên bác sĩ ta trong một số bệnh thì là bậc thầy thế giới luôn. Ví dụ về môn da liễu hắc lào tổ đỉa mà lươn hay thông thường nhất là què chân sái tay.
Ở nước ngoài nhất là châu Âu mới nhiều bệnh kì lạ, dị ứng đủ loại... cụ nói ngược quá

Dungha

Xe điện
Nha sĩ Hàn thì trình độ hàng đầu thế giới rồi. Nhập khẩu được quá tốt.

lqh1964

Xe máy
BS Hàn sang VN kiếm cơm chắc chỉ bọn thẩm mỹ thôi , hoặc khán chữa bệnh cho chính dân Hàn tại VN , còn BS chuyên khoa VN giỏi mà .
Trước em có chơi với 1 thằng HQ , nó bảo lương công nhân hoặc kỹ thuật làm việc chân tay bên Hàn lương có khi cao gấp 2 lần bọn làm VP , nhưng bọn nó không thích làm việc chân tay , cứ đua nhau làm nhân viên VP cho oai mặc dù đói mốc mồm .
Vn giờ chẳng thế, các cháu Đại học ra lương 7, 8 củ nhưng thợ xây lương 400 cơm nuôi là 500.