Bác nào dùng nước rửa kính tư vấn giúp

sk050180

Xe tải
Nước rửa kính thì các Kụ cứ dùng loại nước tinh khiết bán để uống ấy
không cầu kỳ làm gì hơn đâu ,
Chuẩn!
Tôi cũng toàn dùng nước tinh khiết lấy từ máy lọc gia đình (RO) đổ cả cho bình nước rửa kính lẫn ắc quy. Lúc nào bí thì mua Aquafina đổ vào vì nó là nước tinh khiết chứ không phải nước khoáng (Lavie, Vĩnh Hảo... là nước khoáng).
=> Xe đi được 4 năm kính vẫn sáng bóng, ắc quy cũng chưa tèo. Cao su gạt mưa cũng chưa phải thay.
Dùng nước cứng hoặc nước có pha hóa chất thì có thể gây hại cho sơn xe vì nước rửa kính không chảy thẳng từ kính xuống đường.

powerlife

Tháo bánh
nước lọc RO + Sunlight em dùng loại này chả thấy làm sao. chả tốn kém j

baobinh81

Xe hơi
Liqui ko biết rổ giá thế nào. Còn Sonax là 220k 1 lọ 25mm pha đc 25l nước.
Hôm qua em vua qua METRO Hoàng Mai làm 1 em sonax mất có 180k thôi bác ạ. Công nhận là loại này lau sáng thật =D>. Em pha ra để dư tí lau cả mặt trong nữa.

zippor

Xe buýt
Em là em cứ dùng Sunlight rửa bát, thấy sạch ra phết :)
E thấy các cụ bảo dùng nước rửa bát một thời gian làm cao su trên cần gạt nước bị xơ cứng, khiến cần gạt nước không phát huy được tác dụng, mặt khác lại làm hỏng và xước kính lái, không biết thế đúng không. Hôm rồi e ra Metro Thăng Long làm một chai Sonax về pha, cũng thấy tiện ra phết, nó có thiết bị đong rất hay, cứ 25ml thì pha với 2,5l nước, dùng nhòe không hết. Mà cũng không đắt lắm ah.

trienchieu12

Xe tăng
Mặt trong lại dán chống nóng chứ ko phải kính, liệu có hại gì ko nhỉ. Hồi đầu mua về dùng em cẩn thận đo chính xác 2,5lit nứoc với 1 nắp đầy(25ml), h lười cứ hết nước thì đổ đầy nước máy, rồi rót khoảng hơn 1 nắp dd nước rửa kính,thừa thiếu chút cũng chả hại gì, miễn là đừng gạt khi kính lái vẫn khô dính nhiều sạn cát dễ gây xước kính

Chỉnh sửa cuối:

nms

Xe máy
Em đã dùng cả Inocy lẫn Sonax, pha sẵn để trong cốp xe, vơi là em đổ thêm. Tuy nhiên nhiều lúc vẫn thấy có vết mờ khi gạt mước. Lúc đầu cứ nghĩ là hỏng gạt mưa, em mua đôi Bosch về định thay nhưng nghi nghi, thế là xem lại gạt, vẫn ngon. Em thử rửa kính bằng nước rửa kính pha nước nóng, thấy hết luôn. Về sau em thủ sẵn chai xịt kính (ví dụ Gift... khoảng 15-20k/chai) trong cốp cứ vài hôm hoặc thấy trời sắp mưa em lại xịt , dùng khăn sạch lau, chủ yếu bên lái thôi, thế là ngon lành. Nguyên nhân có thể do các con côn trùng to lẫn nhỏ va đập vào kính, lâu ngày chất dầu mỡ của nó bám vào, khó gạt sạch được. Còn nước rửa kính với nước làm mát em cứ pha sẵn đổ vào chai lavie 1.5, thỉnh thoảng đổ cũng tiện.:)

xedieu

Xe cút kít
Mặt trong lại dán chống nóng chứ ko phải kính, liệu có hại gì ko nhỉ.
Lúc em dán vKool xong, cụ ấy yêu cầu sau này bên trong (phía dán film) chỉ được lau bằng khăn mềm và nước trắng (sạch), không được dùng hóa chất vì lâu ngày sẽ làm ảnh hưởng đến khả năng phản xạ... blah blah... đại khái thế.

xedieu

Xe cút kít
Nhân tiện em hỏi luôn: Thi thoảng, sáng ra em thấy kính xe bẩn rất muốn xịt nước và gạt. Tuy nhiên, lúc này phần tiếp xúc giữa gạt & kính có 1 lớp bụi hoặc cát rất khô (và nhiều) - cụ nảo thử nhấc gạt nước lên mà nhìn sẽ thấy. Nếu nhấn gạt phát là nó di luôn cái đám đấy ra mặt kính, trước khi gặp nước chảy xuống. Nếu cẩn thận thì phải lấy khăn ướt lau hết cái đám đấy đi (nhưng như vậy thì kỳ công quá).

Cụ nào có cách nào vẹn cả đôi đường - thậm chi 1,5 đường thôi cũng được - không?

heroesdaubu

Xe điện
Em cũng làm 1 chai waxco và 1 chai nước lọc 1.5lit để sẵn trong cốp,gần hết lại lôi ra đổ bổ sung cũng tiện. Hôm trước vào Song Long rửa xe hỏi nhân viên, bảo có dạng viên loại 303 như viên c sủi, 50k/ viên bỏ 1 lần thấy hơi mắc và cũng sợ cặn nên chả giám dùng.

trienchieu12

Xe tăng
Thường thì trong thời gian xe chạy khởi động em đi một vòng quay xe dùng chổi lông gà phủi bụi, nhấc cả 2 cái gạt lên phủi cả gạt lẫn kính, sau đó xịt nước ( nước lã, nước rửa xe,rửa kính chắt ra) lên cho mặt kính không bị khô, nếu thấy đọng vết bẩn cứng đầu nào thì dí cái xịt vào làm vài phát cho bay đi. Sau đó lên xe dùng gạt-xit nứoc của xe. Nhưng cũng có nhiều hôm vội, ko để ý, lên xe mới thấy kính bẩn khó nhìn, lúc đó gạt thì thấy thành vệt, xót....hic

xedieu

Xe cút kít
Thế cái bình xịt xịt của cụ trienchieu là bình gì, mua ở đâu thế ạ?

alo_club

Xe buýt
Thường thì trong thời gian xe chạy khởi động em đi một vòng quay xe dùng chổi lông gà phủi bụi, nhấc cả 2 cái gạt lên phủi cả gạt lẫn kính, sau đó xịt nước ( nước lã, nước rửa xe,rửa kính chắt ra) lên cho mặt kính không bị khô, nếu thấy đọng vết bẩn cứng đầu nào thì dí cái xịt vào làm vài phát cho bay đi. Sau đó lên xe dùng gạt-xit nứoc của xe. Nhưng cũng có nhiều hôm vội, ko để ý, lên xe mới thấy kính bẩn khó nhìn, lúc đó gạt thì thấy thành vệt, xót....hic

:(( :(( :(( :(( :(( Thế lúc trời mưa cụ có mặc áo mưa cho vợ hai cụ không :(( :(( :(( :(( :((

trienchieu12

Xe tăng
Cứ mua mấy cái bình xịt nhựa hình như cái bầu hồ lô bán đầy các hàng đồ nhựa cũng đc mà, hoặc tận dụng các bình xịt kính đã dùng hết. Hôm nào trời mưa mà em ra ngoài đường thì mấy hôm sau tạnh em phải mang đi rửa kẻo ố sơn.

vanxe

Xe máy

Nhà cháu xài loại này, 215K được 50 lít nước rửa kính thượng hạng
Các cụ xài cái này dễ tèo cái bơm nước rửa kính lắm, rẻ ban đầu nhưng đắt về sau các cụ ợ, hê hê

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Các cụ xài cái này dễ tèo cái bơm nước rửa kính lắm, rẻ ban đầu nhưng đắt về sau các cụ ợ, hê hê
Cụ có thể giải thích rõ ràng hơn được vì sao dễ tèo không ợ :D Mấy loại nước rửa kính "hịn" mới có trào lưu độ vài năm trở lại đây, trước đây tuyền dùng "Mỹ Hảo" mà có thấy tèo đâu ợ :bz(theo qui định của bác box chuyên môn thì mọi ý kiến khen chê đều phải dựa trên các thông số kỹ thuật cụ thể nhé) - cụ cứ cho ý kiến luận chứng xong xuôi đi, sau đó em sẽ mổ hẳn con bơm nước cho bác xem để ngâm cứu xem nó sẽ bị hỏng vì cơ chế tác động nào

Chỉnh sửa cuối:

Lý Quỳ

Xe buýt
Cụ chuẩn quá. Mình hay có thói quen kính đầy bùn đất cứ thế là gạt lấy gạt để. Làm như vậy chả khác gì khua đất lên kính. Giải pháp tốt nhất là lau hoặc rửa sạch phần kính gần gạt và lưỡi gạt cho hết sạch cát sau đó mới xịt nước trong bình lên rửa.
Các cụ cũng lưu ý về nước rửa kính như sau ợ: Loại thường (đóng 3 lít một chai) dùng tốt, vì nó có chất rửa bôi trơn gạt, giảm ma sát và làm sạch kính luôn. Nó cũng tốt hơn rất nhiều nếu chỉ dùng nước lã. Còn hơn chán nước Mỹ hảo vì Mỹ hảo độ tẩy rửa cao, dễ làm đi cái cao su lưỡi gạt, chứ không đến mức làm hỏng bơm như cụ nào nói đâu ợ.
Hiện nay người ta thường thích mua can 3 lít của VN để đổ, vì thấy tiện lợi. Nhưng xét về chất lượng và hiệu quả kinh tế thì thua hẳn đồ Đức quốc xã. 1 Can 3 lít giá bán 60k đổ 1 lần. Trong khi 1 bình 250ml nước tinh chất của Đức giá 120k đổ được 6-8 lần ( Mỗi lần pha với 3 lít nước). Như vậy về giá thành rẻ hơn hẳn hàng kia, thao tác cũng đơn giản, mà chứa trong xe 1 chai nhỏ xíu đổ được cả năm.
Khi hết, cụ chỉ cần châm thêm nước lọc, sau đó đổ thêm 30ml thằng này vào. Rất đơn giản. Về chất lượng, hàng Germany chắc là tốt hơn hàng Việt chứ ợ.
Chúc các cụ có cách tiêu dùng thông thái.

Prius

Xe buýt
Nói về thương hiệu và chất lượng của nước rửa kính thì không đọ được với SONAX vì hãng này chuyên sx đồ chăm sóc tẩy rửa xe, có điều tùy túi tiền và mục đích sử dụng mà mua loại cho thích hợp.
Riêng em 2 năm nay vẫn trung thành với SONAX,mới dùng hết gần 2 chai loại 250ml pha với tỉ lệ 1:100 tức là đong theo hộp chuẩn 25ml 1 lần bóp rồi đổ ra vỏ bình nước 5L của Lave cất sau cốp. Cứ 5L nước thì bóp 50ml SONAX đậm đặc. Mua thì ra VPĐD Sonnax ở Ngô Thì Nhậm, 200k 1 chai 250ml pha ra được 25L nước rửa.
Điều chú ý là không nên lấy nước lã pha vì nhiều tạp chất dễ làm nhỏ, tắc vòi phun do đóng cặn trong quá trình sử dụng ở đầu vòi. Nhà bác nào có máy lọc nước RO thì tuyệt. Em toàn lấy nước đó, bằng chứng SD xe em cũ hơn xe bên cạnh 1 năm mà xe kia phun toàn lên nóc xe -> hiệu ứng phun không như ban đầu do đầu vòi bám cặn phải lấy tăm thông, thông xong thì hỏng cả đầu phun tia bắn ra người đi đường, trong khi tia phun ra từ vòi phun xe em vẫn như mới, chia đều hình rẻ quạt và rất tiết kiệm nước nữa.

crazypig

Xe tải
Nói về thương hiệu và chất lượng của nước rửa kính thì không đọ được với SONAX vì hãng này chuyên sx đồ chăm sóc tẩy rửa xe, có điều tùy túi tiền và mục đích sử dụng mà mua loại cho thích hợp.
Riêng em 2 năm nay vẫn trung thành với SONAX,mới dùng hết gần 2 chai loại 250ml pha với tỉ lệ 1:100 tức là đong theo hộp chuẩn 25ml 1 lần bóp rồi đổ ra vỏ bình nước 5L của Lave cất sau cốp. Cứ 5L nước thì bóp 50ml SONAX đậm đặc. Mua thì ra VPĐD Sonnax ở Ngô Thì Nhậm, 200k 1 chai 250ml pha ra được 25L nước rửa.
Điều chú ý là không nên lấy nước lã pha vì nhiều tạp chất dễ làm nhỏ, tắc vòi phun do đóng cặn trong quá trình sử dụng ở đầu vòi. Nhà bác nào có máy lọc nước RO thì tuyệt. Em toàn lấy nước đó, bằng chứng SD xe em cũ hơn xe bên cạnh 1 năm mà xe kia phun toàn lên nóc xe -> hiệu ứng phun không như ban đầu do đầu vòi bám cặn phải lấy tăm thông, thông xong thì hỏng cả đầu phun tia bắn ra người đi đường, trong khi tia phun ra từ vòi phun xe em vẫn như mới, chia đều hình rẻ quạt và rất tiết kiệm nước nữa.
Cụ nói chuẩn ạ, dùng nước qua máy lọc nước RO là chuẩn rồi pha với Sonax hoặc Liqui là ok nhất !

phhuy

Xe máy
e toàn dùng nước rửa kính của VN rồi pha loãng ra dùng cũng thấy ổn em đang dùng gifl.hix còn bác kia dùng sunlight gặp mua phùn nhỏ bác ko sợ kình em nó lại ra bọt à.chưa kể nó lại là chấn ăn mòn ko tốt cho cần gạt mưa

xedieu

Xe cút kít
Hôm nọ em qua NTT mua 2 bình Inocy, được tặng 2 cái bình xịt con con (dùng cho kính cửa, kính sau,..) xịt trực tiếp vào mà lau - Ổn phét!

Em chưa dùng thử Sonax nhưng hài lòng với Inocy. (Đừng bảo em marketing nhá) :D