Băc - Nam một nhà, nhưng ứng xử khi lái xe lại khác nhau! Kinh nghiệm bổ ích!

Grandis 2005

Xe điện
Cùng chịu sự tác động của Luật GT. Nhưng thực tiễn diễn ra lại khác: Miền Bắc chạy một kiểu miền Nam chạy kiểu khác. Nói chung dân miền Nam chạy ít "láo" hơn ngoài Bắc, lịch sự nhường đường hơn tài Bắc và tuân thủ luật hơn. Em tỉ dụ như thế lày: một xe lên dốc, một xe xuống dốc gặp chướng ngại vật ở giữa hai xe thì tài Bắc kỳ và tài Nam kỳ (bao gồm Trung trung bộ trở vào) chắn chắn sẽ ứng xử khác nhau (nhường ai - ai nhường)!? Hay tình huống chạy trong nội thành theo lane, vượt phải vượt trái, xử dụng đèn pha cost... không tin thì các Cụ ném đá xem!?

Okane

Xe container
Nó lù lù ra đấy rồi, thì ném đá làm j. Nhưng sao mợ lại phân biệt chủng tộc thế nhể :-?

Grandis 2005

Xe điện
Thế cụ cho em hỏi: một xe lên dốc, một xe xuống dốc gặp chướng ngại vật ở giữa hai xe thì tài xế miền Nam với tài xế miền Bắc ứng xử kểu gì? Cụ kêu là nó lù lù ra đấy nhưng khối người chưa biết. Cụ biết cụ lý giải cho anh em học hỏi kinh nghiệm đê?!
Em xin các cụ thứ lỗi, cái này ko phải em phân biệt chủng tộc gì hết mà tại kiểu chạy xe của người ngoài Bắc mình mà em nghe các cụ miền Nam phản ánh như thế. Vì bức xúc nên em thuật lại để các cụ các mợ bảo nhau để anh em miền Nam thấy mình cũng lịch sự có thừa khi lái xe!

Swan

Xe tải
Cái này iem bít nhưng iem hổng dám phát biểu :D. Bởi, phận liễu mà bị ném đá chắc chít mất X_X. Iem được sinh ra, lớn lên trên đất Tràng An thanh lịch và được học tập dưới mái trường XHCN :21:. Iem cũng có 1 thời gian làm ăn sinh sống ở SG và miền Đông Nam bộ (thế kỷ XX: 4 năm + thế kỷ này: 2 năm =>bi giờ đang xa HN ). Iem khai rõ lý lịch như vậy để các cụ hỉu tại sao iem ko dám phát biểu !:D

Okane

Xe container
Thế mợ NGỖNG đang ở SG ah :P

tamhiep2

Xe đạp
Ý thức người Bắc mình tệ hơn người Nam nhiều- lái xe cũng không ngoại lệ.

builecu

Xe hơi
Nhiệt liệt hoan nghênh tinh thần cầu thị của các cụ các mợ lái xe OF

Em vodka các cụ!

sonrtc

Xe máy
Thế cụ cho em hỏi: một xe lên dốc, một xe xuống dốc gặp chướng ngại vật ở giữa hai xe thì tài xế miền Nam với tài xế miền Bắc ứng xử kểu gì? Cụ kêu là nó lù lù ra đấy nhưng khối người chưa biết. Cụ biết cụ lý giải cho anh em học hỏi kinh nghiệm đê?!
Em xin các cụ thứ lỗi, cái này ko phải em phân biệt chủng tộc gì hết mà tại kiểu chạy xe của người ngoài Bắc mình mà em nghe các cụ miền Nam phản ánh như thế. Vì bức xúc nên em thuật lại để các cụ các mợ bảo nhau để anh em miền Nam thấy mình cũng lịch sự có thừa khi lái xe!
Theo luật thì xe xuống dốc phải nhường đường cho xe lên dốc

Grandis 2005

Xe điện
Theo luật thì xe xuống dốc phải nhường đường cho xe lên dốc
Luật bảo thế thì đúng 100% rùi. Nhưng thực tế trên đường lại khác. Với lại có bao nhiêu người có bằng thuộc và nắm rõ Luật ATGT đâu ah!?

anhtho

Xe ngựa
Luật bảo thế thì đúng 100% rùi. Nhưng thực tế trên đường lại khác. Với lại có bao nhiêu người có bằng thuộc và nắm rõ Luật ATGT đâu ah!?
Luật cũng phải dựa trên thực tế. Bây giờ 2 xe đối đầu nhau ở giữa dốc, cần 1 xe dừng, em chắc chắn việc dừng sẽ khó khăn cho anh lên dốc khi phải khởi động lại, nhất là xe tải nặng. Xe xuống dốc thì cứ nhẹ nhàng như không, trừ trường hợp mất phanh !.
Về ý thức tham gia GT thì em cũng đồng ý trong tp HCM đi đứng nghiêm túc hơn HN. Em nghĩ có một số nguyên nhân là: Đường xá trong đó rộng rãi hơn, hệ thống đèn báo đầy đủ hơn, ý thức dân chấp hành có lẽ xuất phát từ thời trước 75; xxx trong đó nghiêm hơn ngoài này nhiều: 2b đi vào làn 4b là hay bị bắt lắm (bản thân em bị 2 lần hồi mới vào), mấy cái vụ không đội mũ BH là bị dừng ngay, thậm chí bồ câu trắng đuổi tận nơi chứ ko ngông nghênh như ngoài này.
Trong đó, đi ngoài đường lộ, sau xe tải, xin vượt cũng dễ được cho vượt hơn. Ngoài này, nhiều khi phải đi sau hàng km mới có thể vượt ...

Grandis 2005

Xe điện
Em vote bác anhtho một cái! Phải thừa nhận rằng nguyên nhân căn bản của vấn đề còn do đào tạo. Ở miền nam các bác tài ngày xưa mất mấy năm mới học xong cái bằng. mà học hành được đào tạo bài bản chứ không như thời gian gần đây ở ngoài Bắc mình đăng ký học theo đúng qui trình thì ít mà tự học thì nhiều. Nhất là phần luật ít được quan tâm. Nên khi ra đường các bác ấy hay chạy bừa chạy ẩu, chả theo luật nào cả. Thứ hai thực tiễn như cụ anhtho nói đến cũng tác động không nhỏ đến hành vi của người tham gia giao thông...

Happydrive

Xe tải
Theo em thì ở miền bắc mình gần anh bạn hàng xóm củ chuối nên con người phải mạnh mẽ hơn, sắt đá hơn mới mong đứng vững còn miền nam thì ôn hòa, không có anh nào nhòm ngó nên con người sống thư thả, hòa hiếu hơn. Và sự khác biệt đó nó thể hiện cả ở trong giao thông. Em fun tí, có đúng hay sai các cụ cứ ném.

phusy

Xe tải
có j phân biệt chủng tộc đâu ,em Bắc chính khựa ,sống và lv tại SG 2 năm .Em thấy dân Nam tuân thủ tốt hơn mình ,đặc biệt là lúc tắc đường thì người Nam thường rất hăng hái ( vứt xe vào rệ ra làm CSGT bất đắc dĩ ,và coi đó là BT) trong khi đó Dân Bắc lườm nguýt nhau ,lầm bầm chửi .Không tự đứng ra giải tỏa ách tắc vì sợ ng ta bảo là Dở Hơi:-<:-<:-<
Cụ nói chuẩn ợ, em cũng đang sống và làm việc tại HN đây nhưng những gì mà cụ chủ và cụ phản ánh em thấy chẳng sai tý nào.

SPL

Xe container
Đi trời tối gặp xe ngược chiều thì dân Nam xuống cos còn dân Bắc thì để nguyên pha.

Grandis 2005

Xe điện
ơ cụ phoenix.thagnc dân Kon cua đấy phải không ợ? ngày xưa em ở play cu nhiều nen thắc mắc cái biển 82 của cụ!:-$

ynhi2208

Xe điện
Theo em thì ở miền bắc mình gần anh bạn hàng xóm củ chuối nên con người phải mạnh mẽ hơn, sắt đá hơn mới mong đứng vững còn miền nam thì ôn hòa, không có anh nào nhòm ngó nên con người sống thư thả, hòa hiếu hơn. Và sự khác biệt đó nó thể hiện cả ở trong giao thông. Em fun tí, có đúng hay sai các cụ cứ ném.
chỗ này cụ hơi có tí sai lầm rồi,nhịp sống của người Sài Gòn hối hả tất nập hơn Hà Nội nhiều.Nói là miền Nam đi đứng tử tế hơn chứ thực ra là từ miền Trung rồi,khoảng từ Quảng Bình,Quảng Trị đổ vào thì ý thức tham gia giao thông đã khác hẳn rồi

p_quanghuy

Xe tải
Theo em ở đâu cũng vậy có người thế lọ có người thế chai.
Em đồng ý với cụ này. Vấn đề ý thức tham gia giao thông là do phương pháp và môi trường giáo dục chứ không phải do yếu tố địa lý, vùng miền. Không phải người Bắc nào cũng chạy xe ẩu và không phải người Nam nào cũng chạy cẩn thận.

anhtho

Xe ngựa
Em đồng ý với cụ này. Vấn đề ý thức tham gia giao thông là do phương pháp và môi trường giáo dục chứ không phải do yếu tố địa lý, vùng miền. Không phải người Bắc nào cũng chạy xe ẩu và không phải người Nam nào cũng chạy cẩn thận.
Cụ nói thế thì hóa ra hòa à. Đúng là ở đâu cũng có người thế này thế nọ, ngay cả ở Đức cũng có người vượt đèn đỏ hoặc uống rượu gây tai nạn. Vấn đề ta bàn ở đây lfa tỷ lệ vi phạm. Khi mọi người nói trong tp HCM đi đứng đúng luật hơn HN, có nghĩa là số người vi phạm ít hơn, ta ít khi thấy cảnh 4b dàn hàng 3, hàng 4 hoặc 2b đi trộn với 4b ở những tuyến đường phân làn rõ ràng.

Buyt

Xe tải
cứ ra đường là e lại buồn, đại đa số cư xử với nhau chán quá các bác ạ