Bắc Hà trip - Sự trở lại sau 3 năm

vh_savatage

Xe điện
Trong 1 chuyến công tác trên Lào Cai, giở đống ảnh Bắc Hà cách đây 3 năm trước ra xem chợt những kỷ niệm năm đó ập về. Chuyến đi của 5 anh em trên 1 chiếc (Ford) Ranger thật thú vị, đáng nhớ và đầy ngẫu hứng. Chỉ một tiếng "Đi" thế là 4 thằng em ba lô súng ống đầy đủ nhảy tàu lên Lào Cai với ông anh đang chờ trên đó.

Phiên chợ Cán Cấu

Phiên chợ Bắc Hà

Cái máu đi lại trỗi dậy, đôi chân lại cuồng, đôi tay lại thèm đc bấm những khoảnh khắc đẹp tự nhiên của chốn núi rừng Tây Bắc. Nghĩ là làm, hô hào rủ rê mấy ae của chuyến đi năm trước nhưng dường như chưa đủ cái duyên, ai cũng bận, ai cũng có việc riêng của mình và cái mơ ước lặp lại chuyến đi bão táp k thành hiện thực.

Ừh thôi vậy, k ai đi thì tự thuê cái xe máy đi 1 mình cho thỏa chí, sang năm thì không đi được lúc đó lại tiếc :))

Máu đã lên não khó dìm xuống được!

Và súng ống đạn dược đã được chuẩn bị từ trước khi lên công tác, sẵn mượn được con wave còi của công trường, 15h00 chiều thứ 6 em chào Lào Cai ngược lên Bắc Hà với những kế hoạch tìm lại những vẻ đẹp hoang sơ và hồn nhiên của vùng cao. Bắc Hà, những phiên chợ rực rỡ, những văn hóa đa sắc màu của miền cao Tây Bắc như thôi thúc đôi chân.

(Trong bài này thỉnh thoảng em sẽ nhặt lại một số ảnh đã chụp trong chuyến đi lần trước để minh họa)

Hành trình từ Lào Cai lên Bắc Hà xuôi về hướng Hà Nội theo quốc lộ 70 khoảng 37km đến ngã 3 Bắc Ngầm thì rẽ trái theo hước Bắc Hà và Bảo Nhai. Từ đây lên thị trấn Bắc Hà còn 27km nữa.

Những đồi chuối thuộc dự án rừng chuối mô ở Lào Cai

Chỉnh sửa cuối:

huuhuy

Xe tăng
Chờ bài của bác, cũng lâu rồi không lang thang Tây Bắc. Thấy nhớ rừng rồi

vh_savatage

Xe điện
Đến ngã 3 Bắc Ngầm

Rẽ trái theo bảng chỉ dẫn, đi được khoảng 1km thì bắt đầu bước vào địa phận huyện Bắc Hà, nhưng để đi đến thị trấn còn một quãng đường khá xa nữa (26km), như vậy cũng càng tạo điều kiện vừa đi đường vừa ngắm cảnh núi rừng :D

Hello Bắc Hà

Đi qua một cây cầu cũ

Cảnh núi rừng trên đường đi nhìn rất đã mắt và luôn tạo cảm giác hùng vĩ rộng mở với những người vùng đồng bằng

Những căn nhà bên sườn dốc

vh_savatage

Xe điện
Ở Bắc Hà, ngô được trồng nhiều trên những triền núi, triền đồi

Trên đường đi Bắc Hà

17h15 đã đến Bắc Hà.

Trung tâm thị trấn Bắc Hà, ngay trước đường vào chợ Bắc Hà. Bắc Hà nằm trên độ cao khoảng hơn 1000m so với mặt nước biển, do vậy khí hậu trên này khá ôn hòa và mát mẻ, tương tự như Sapa vậy (Sapa không khí vẫn mát lạnh và trong lành hơn).
Giữa trưa có nắng thế nào thì ngồi trong nhà đôi khi không cần bật quạt, thậm chí là nhiều nhà không lắp điều hòa. Em tìm một khách sạn nằm ngay trung tâm thị trấn cho tiện đường đi lại

Khóa cửa rất giản dị như mời gọi mấy tay trộm đồ... Nhưng thật may mắn là ở vùng cao này những tệ nạn trộm cướp hầu như k xảy ra :) Thực ra với giá phòng khá hấp dẫn thì điều kiện cũng chỉ có vậy, chủ yếu đạt mục đích "Chuyến đi Ngon, bổ, rẻ" :))

Taplai_07

Xe container
Kụ Sa tăng vừa lang thang vìa ợ??? Những địa danh kụ nhắc làm iem lại lổn nhổn nhớ kái vùng đất mà gắn bó mấy năm trển đó. Nhớ cái lạnh cắt ngọt ngào vào thịt, nhớ hoa mận trắng núi rừng, nhớ đào 5 cánh, nhớ cái rêu phong xù xì, nhớ đôi ba câu trong bài hát:

Ta gặp nhau, ở trên đỉnh núi ... ôi Sapa mù sương,,,

Àhh mà nhớ thêm tí nữa, nhớ cái lạnh và trời trong xanh vắt vẻo của Simacai, không biết kụ có quá chân qua Bắc Hà mà lên Si không nhỉ? Nhớ cô giáo miền xuôi tóc dài,,, thế chứ. he he he.

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Em đi lần này là lần thứ 2. Em nhớ những phiên chợ và những người ở đây cụ ạ. Chuyến này em cũng dự định lên Simacai nhưng sau đó phải hủy vì điều kiện không cho phép... Tiếc quá, có lẽ lần sau em sẽ lên đó mới được.
Cụ Tập có kinh nghiệm gì về Simacai truyền lại cho em biết với ;))

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Em đi lần này là lần thứ 2. Em nhớ những phiên chợ và những người ở đây cụ ạ. Chuyến này em cũng dự định lên Simacai nhưng sau đó phải hủy vì điều kiện không cho phép... Tiếc quá, có lẽ lần sau em sẽ lên đó mới được
Ốh ồh, đang hi vọng hóng kụ núi rừng Si mờ kụ lại xuống. Tết này iem đang có ý định quay lại đó, nhớ quá thôi...

thichxeoto

Xe điện
Tiếp đê cụ ơi, nơi em sinh ra và lớn lên ở đây, xem mà nhớ quá, vuốt cụ ly cho có khí thế tiếp tục pots(b)

vh_savatage

Xe điện
Ốh ồh, đang hi vọng hóng kụ núi rừng Si mờ kụ lại xuống. Tết này iem đang có ý định quay lại đó, nhớ quá thôi...
Hi hi, em cũng đang muốn lên đó 1 lần cho biết mà không đi được, cũng thấy tiếc cụ ahj. Có lẽ tầm tháng 9 tháng 10 em làm chuyến lên đó thôi

vh_savatage

Xe điện

Civic TN

Xe lăn
Cụ có xách can rượu nào về ko ạ ?

vh_savatage

Xe điện
Thanks cụ. Em chỉ đi mang theo cái balô đồ nghề thôi, xác định không xách theo gì về để cho gọn

Taplai_07

Xe container
Cụ Tập có kinh nghiệm gì về Simacai truyền lại cho em biết với ;))
He he, không nói đâu nha. Tìm hiểu mới lạ,,, ke ke ke. Xưa iem lên trển còn oánh mìn lấy cots đường đới. he he e. Ơ mờ sao iem chả thấy ảnh nhề? Thế mới đểu chớ,,,?

vh_savatage

Xe điện
Chỗ này là trung tâm thị trấn Bắc Hà.
Bắc Hà những ngày trong tuần thường rất vắng khách du lịch. Chỉ đến thứ 7 và chủ nhật thì mọi người mới từ các nơi đến, đặc biệt vào chiều thứ 7 và sáng chủ nhật, khách nước ngoài vẫn chiếm số đông hơn khách trong nước. Đa phần họ đến vì những phiên chợ.

Ở ngay gần chỗ nghỉ có mấy hàng quán ăn uống chất lượng ổn, giá cả cũng chấp nhận được. Buổi tối đói bụng em ra làm suất cơm nạp thêm năng lượng sau chuyến đi.

Sáng hôm sau dậy sớm, em lang thang xung quanh khu trung tâm để hít thở khí trời, thứ đặc sản mà chỉ có vùng cao như ở trên này mới có, ở Hà Nội hay thậm chí là ngay thành phố Lào Cai cũng ngột ngạt lắm rồi.
Trong ảnh là 1 góc sân chợ Bắc Hà trước ngày phiên chợ. Trước đây, chợ Bắc Hà diễn ra trên nền đồi thoải. Ngày nay, huyện Bắc Hà đã cho xây lại chợ với nền bằng bê tông xi măng, phân khu vực theo từng đặc điểm hàng hóa nên cũng mất đi nhiều vẻ nguyên sơ vốn dĩ.

Đền Bắc Hà

Ở Bắc Hà có rất nhiều dân tộc thiểu số, trong đó người H'Mong (ngày trước là người Mèo) chiếm phần lớn, các dân tộc còn lại bao gồm Kinh, Tày, Nùng, Dzao, Xán Dìu, Hoa... 2 cô bé này là dân tộc H'Mong

Cụ bà người H'Mong đang bán dưa

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Em chủ cho các cụ thèm lên rừng mà :))

Mận Bắc Hà. Chỗ mận xanh là em mua 25k/1kg, mận ăn ngọt, không chua

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Đểu thật, bán mận lúc 23h03p ấy hả. Thế thì ngủ với nước miếng hở kụ oy???

vh_savatage

Xe điện

max100

Xe máy
E k thây bác uống rượu Ngô? Nặng khủng khiếp