[CCCĐ] Bắc Giang. Tiềm năng du lịch quê em!

fantomasft

Xe hơi
tuổi thơ em rong ruổi khắp các sư đoàn quân đội trên đó ạ. Sư 306, 325, 673, Trường 12... :D

Sun flower

Xe buýt
tuổi thơ em rong ruổi khắp các sư đoàn quân đội trên đó ạ. Sư 306, 325, 673, Trường 12... :D
Sư đoàn 306, trường 12 em cũng biết ti tí...chắc cụ là nhân vật trong bài hát "cháu yêu chú bộ đội" ấy nhỉ thì mới rong ruổi nhiều Sư thế?

dungz3d

Xe hơi
Sao Mợ Sun flower không giới thiệu về hình thức du lịch tâm linh nhiều hơn nhỉ, em thấy ở BG nhiều lắm mà. Hôm vừa rồi em lại có dịp được về BG, chui vào trang trại của nhà một người bạn.

- Không internet
- Không sóng điện thoại.

Yên bình quá trời, được người bạn đó giới thiệu cho Đền thờ cô bé Chí Mìu, nhưng em chưa có vào được.

http://tuphuthanhmau.blogspot.com/2016/05/co-be-chi-miu.html

dungz3d

Xe hơi
Em có đi qua cái kè tràn gì đó. Em sẽ gửi ít ảnh lên đây sau :D.

nhanhmu_yk

Xe máy
Oánh dấu, sẽ đi BG ngay trong tháng này, có cách gì liên lạc với cụ hoa oải hương ko?

NHON 2012

Xe điện
Em về thăm mợ Sun, xin mợ kinh nghiệm cắm trại, lang thang mấy huyện miền núi :)

văn Mười

Xe tải
Em mới về BG có đôi 3 lần những điều để lại ấn tượng sâu sát nhất là các Chị gái & các Em gái ở trên này là tửu lượng vô đối.... :)

Sun flower

Xe buýt
Em mới về BG có đôi 3 lần những điều để lại ấn tượng sâu sát nhất là các Chị gái & các Em gái ở trên này là tửu lượng vô đối.... :)
Chắc Đấy là do đôi ba lần đó cụ về không phải vì mục đích trải nghiệm mà là vê giao lưu đúng k cụ? Mà giao lưu thì đương nhiên là phải vô đối rùi, phải k cụ?

Sun flower

Xe buýt
Hôm nay, cuối tuần em đã có dịp đưa một đoàn khách đặc biệt " người Miền Trung" về thăm Lễ Chùa Vĩnh Nghiêm, trên đường đi từ TP Bắc Giang về thì đã làm hướng dẫn viên "bất đắc dĩ" cho các cụ/ mợ ấy. Giới thiệu qua về Bắc Giang, lịch sử Chùa và vùng đất Trí Yên, Yên Dũng nơi ngôi chùa toạ lạc...về đến địa phận Trí Yên, em chỉ mọi người nhìn sang hai bên dãy núi hai bên đường "Núi Phượng hoàng và núi cô tiên" và mọi người đều thấy ấn tượng về vùng đất này cũng như câu chuyện nguồn gốc nơi đây. Nơi đây là quê hương của em nên về Chùa xong em cũng mời các cụ ghé qua nhà e luôn " nhà ngay ngoài cổng"; ở lại buổi trưa ai cũng khen quê em Yên Bình, trong mát, sạch sẽ....em mượn lời khách để pr quê em tí xíu ạ. Nhân đây em cũng xin giới thiệu Qua về Núi cô Tiên cho các cụ mợ đã theo dõi thớt quê em ạ.

"Sự Tích Núi Cô Tiên"

Trí Yên nơi ấy Quê tôi
Có dòng sông Lục có đồi cô Tiên
Trí Yên là đất mẹ hiền
Có sông Thương đổ, có thuyền ngược xuôi
Trí Yên có cảnh tình người
Chùa La lịch sử bốn phương sum vầy

Từ xa xưa khi đất nước mới khai sinh lập địa. Ngọc Hoàng Thượng đế sai 100 cô tiên nữ tìm nơi Linh ứng để xây dựng đất kế đô. Khi đi bay qua địa phận Yên Dũng thấy cảnh sông lục núi huyền đẹp đẽ mơ mộng, nàng tiên thứ 100 mải ngắm cảnh núi sông rồi nằm ngủ quên mất cả công việc. Khi tỉnh dậy thì các nàng tiên khác đã đắp xong và bay hết về trời. Nàng vội vàng đắp ngọn núi thứ 100 trên địa phận đất Lương Bằng. Ngọc Hoàng sai 100 con chim Phượng hoàng bay xuống để thị sát và tìm chỗ đậu thì không thấy ngọn Bằng Lương đâu, nên thiếu chỗ đậu mà tung cánh bay đi và thế là cả đoàn Phượng Hoàng tung cánh bay theo. Đất kế đô không thành lập được.
Nàng tiên thứ 100 đắp xong, bay về trời, thì cổng trời đã đóng. Ngọc Hoàng tức giận đày cô xuống trần gian, mãi mãi phải nằm ở nơi đó. Và thế là thân xác cô hoá thành ngọn núi, mà người đời gọi là núi "Cô Tiên". Nên vùng Đức La thường có câu ca:

"Núi cô Tiên gối đầu con Phượng
Sông tổ rồng uốn lượn vùng quang"

Sun flower

Xe buýt
Dòng sông La - bến đò ông Vịnh (Sông Lục Nam, đoạn chảy qua chùa La, người xưa dân hay gọi là sông La)

Thọ Hạc TH

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh sắc làng quê đẹp và yên bình quá
Mợ quả là một phụ nữ tài sắc vẹn toàn, ofers hiếm ai được như vậy