[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

NhimKenkute

Xe hơi
Thế các cụ cho em hỏi với ạ!
Căn tập thể mẹ em đang ở là nhà được phân theo suất ông nội em hy sinh. Bố mẹ em cưới xong thì về đấy ở. Lúc em 5 tuổi thì ông bà li hôn. Căn nhà đc phán quyết chia đôi. Từ năm 87 thì ông ở đấy nữa mà về phố ở rồi lấy vợ 2 sinh thêm 1 con trai. Bố nuôi chị gái, mẹ nuôi em. Nhà từ năm 1987 thì chỉ có 2 mẹ con. Sổ hộ khẩu thì mẹ vẫn giữ tên chị gái em. Mẹ em làm sổ đỏ theo nghị định 61, tên chủ sổ là mẹ em và tên bố em nhưng chỉ có tên bố, không có số cmt của ông. Chú em (em trai bố) thì thương em và nói: sau mẹ cháu hai 50 mất đi thì nhà bán chia đôi. Cháu trả bố cháu 1 nửa nếu bố còn sống, còn 1 nửa cháu hưởng thừa kế luôn, con T (chị gái em) thừa kế phần của bố. Cháu còn 1 phần thừa kế trên nhà nội nữa.
Em thì chẳng care chuyện nhà cửa, cứ đúng luật mà làm nhưng theo luật thì có phải con trai riêng của bố em với vợ 2 cũng có phần trong cái nhà mẹ em đang ở ko ạ? Nó chỉ đc hưởng theo suất của bố thôi hay tính chung vào luôn là chia đều 3 con ạ.

Mzc

Xe điện
Căn tập thể mẹ em đang ở là nhà được phân theo suất ông nội em hy sinh. Bố mẹ em cưới xong thì về đấy ở. Lúc em 5 tuổi thì ông bà li hôn. Căn nhà đc phán quyết chia đôi. Từ năm 87 thì ông ở đấy nữa mà về phố ở rồi lấy vợ 2 sinh thêm 1 con trai. Bố nuôi chị gái, mẹ nuôi em. Nhà từ năm 1987 thì chỉ có 2 mẹ con. Sổ hộ khẩu thì mẹ vẫn giữ tên chị gái em. Mẹ em làm sổ đỏ theo nghị định 61, tên chủ sổ là mẹ em và tên bố em nhưng chỉ có tên bố, không có số cmt của ông. Chú em (em trai bố) thì thương em và nói: sau mẹ cháu hai 50 mất đi thì nhà bán chia đôi. Cháu trả bố cháu 1 nửa nếu bố còn sống, còn 1 nửa cháu hưởng thừa kế luôn, con T (chị gái em) thừa kế phần của bố. Cháu còn 1 phần thừa kế trên nhà nội nữa.
Em thì chẳng care chuyện nhà cửa, cứ đúng luật mà làm nhưng theo luật thì có phải con trai riêng của bố em với vợ 2 cũng có phần trong cái nhà mẹ em đang ở ko ạ? Nó chỉ đc hưởng theo suất của bố thôi hay tính chung vào luôn là chia đều 3 con ạ.
Có đấy. Nhưng theo phần của bố thôi.

cadan

Xe container
Lòng tham làm con người ta mờ mắt. Đất cát ở quê tự nhiên sốt ầm ầm gây bao hệ lụy.
Đất tăng giá
Tình xuống giá

và thực ra chuyện này không chỉ ở quê...

nhât là khi mức tăng của đất quá cao so với thu nhập từ lương, từ sức lao động cả tay chân lẫn trí óc.

Về bản chất, khi của cải bỗng dưng ùn ùn đến không từ sức lao động thì thường gây ra hệ lụy....

nhatthang

Xe Cứu Trợ
View attachment 7475300
Ông già cụ chính là ông bố của nick chiquynhvn90 . Người ta khen ông bố của nick chiquynhvn90 tính toán vẹn toàn . Là dặn con là cụ chiquynhvn90 đợi các bác là 3 người anh của ông bố ra đồng ( là chết ) rồi muốn bán gì thì mới bán .
View attachment 7475301
Còn cụ commec hỏi câu vẹn toàn?? giờ lại bảo tôi nói là nói về ông nội.
Thế là cụ lấy râu ông này cắm cằm bà kia ak, quote 1 đường trả lời 1 nẻo .Chứ còn ông nội cụ kia chia thế nào là thì tôi không quan tâm .
Còn chê người khác đọc hiểu kém .
Cảm ơn cụ đã "bênh vực" em.

Bemagauvn

Xe điện
Cắt đứt làm sao với máu mủ, ruột rà của cải phù du rồi cũng trôi theo dòng đời. Còn để tình cảm giáo dục đối với thế hệ con cháu đời sau nữa cụ ơi?
Vâng em hiểu ý cụ,
Việc giáo dục đời sau đối với bề trên hay cùng lứa thì cố gắng không làm ảnh hưởng. Cái cắt đứt ở đây thì cũng có nhiều kiểu.
Về vấn đề tài sản này nếu không công bằng ở một mức độ nào đấy thì chính những người hiền lành tử tế lại bị suy nghĩ dằn vặt rất nhiều. Còn những người kia thì lại chả nghĩ gì đâu.
Nhà cửa mình có thì còn CỐ nghĩ thoáng được. Chứ nhiều cảnh phận con gái hay như của cụ doc76 em ví dụ vẫn phải lo ăn hàng ngày, con cái đến tuổi thì thiếu thốn… cũng vẫn bị bắt nạt bị cướp thừa kế không phải hiếm.
Trong khi những người kia thì hàng ngày vẫn cười nói đạo lí các kiểu nhơn nhơn. Haiz.
Cái quan điểm giữ máu mủ ruột rà có khi mới là phù du!

ubisapro

Xe trâu
Chia cho 3 cô mảnh phía trong rồi mà còn ko chịu, để xảy ra cơ sự này @@

giaconngu

Xe tăng
Phần của mẹ cụ thì cụ và chị gái cụ có quyền thừa kế. Phần của bố cụ thì cụ, chị gái cụ, em trai cùng cha khác mẹ và bà vợ hai của bố cụ có quyền được hưởng thừa kế như nhau, trừ khi ông ấy lập di chúc hợp pháp trong đó chỉ định rõ cho những ai được hưởng thừa kế còn những ai thì không cho hưởng. Ngoài ra, cụ và chị gái cụ cũng có quyền được hưởng phần tài sản khác mà bố cụ để lại (tài sản tạo lập được sau khi đã li hôn với mẹ cụ).

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Theo não trạng đội 3 nữ này em dự 2 con còn lại nghĩ là dọa thôi ai ngờ con mũ đỏ hung hăng nhất lại châm thật, m. ẹ đến áo chống cháy thật đắt đỏ còn chỉ chịu được cháy 1 thời gian nhất định, mấy con dở mặc cái áo thế kia nghĩ mình là... thần lửa. :)) :))
Xem clip thì e nghĩ đoạn châm lửa là cao trào của cơn điên cmnr, k phải là doạ như ban đầu nữa

binhnq2

Xe tăng
Đọc trên này thấy nhiều cụ còn ngồi hóng tài sản của bố mẹ lắm, thế thì còn án oan nhiều. Trừ trường hợp tật nguyền, về tình có thể xem xét. Về nguyên tắc tài sản của cha mẹ là của cha mẹ, ông bà có thể cho hàng xóm con cái cũng ko được phép có ý kiến.
Công nhận, e cũng thấy thế.

hoviethung

Xe lăn
Vâng em hiểu ý cụ,
Việc giáo dục đời sau đối với bề trên hay cùng lứa thì cố gắng không làm ảnh hưởng. Cái cắt đứt ở đây thì cũng có nhiều kiểu.
Về vấn đề tài sản này nếu không công bằng ở một mức độ nào đấy thì chính những người hiền lành tử tế lại bị suy nghĩ dằn vặt rất nhiều. Còn những người kia thì lại chả nghĩ gì đâu.
Nhà cửa mình có thì còn CỐ nghĩ thoáng được. Chứ nhiều cảnh phận con gái hay như của cụ doc76 em ví dụ vẫn phải lo ăn hàng ngày, con cái đến tuổi thì thiếu thốn… cũng vẫn bị bắt nạt bị cướp thừa kế không phải hiếm.
Trong khi những người kia thì hàng ngày vẫn cười nói đạo lí các kiểu nhơn nhơn. Haiz.
Cái quan điểm giữ máu mủ ruột rà có khi mới là phù du!
Đó là quan điểm riêng của mình thôi. Có thể với nhiều người khác không hợp cũng là chuyện thường tình.

tulipvietnam

Xe hơi
Tài sản của bố mẹ thì bố mẹ muốn cho ai, cho vào lúc nào thì cho, sao phải rõ ràng ngay khi con 18 tuổi?
Em thì ko đồng ý ở chỗ cụ nói: bố mẹ ko rõ ràng. Nếu tài sản do bố mẹ làm ra thì toàn quyền bố mẹ quyết định, các con cần hiểu điều cơ bản đó.

Ngừoi ở cùng ko yên tâm xây dựng vì ko biết cho bao nhiêu. Vậy ko xây dựng chung nữa, nếu chưa cho thì chưa xây gì vội. Nếu tài giỏi thì tự mua đất xây nhà, ko thì cứ giữ tiền đấy. Điều đó hoàn toàn chủ động.

Ngừoi ko ở cùng thì dèm pha nói qua lại, thứ đó thì chấp làm gì nữa, cũng là loại vì tiền quên tình thân thôi.

Bố mẹ bảo xem thái độ thế nào mới cho, quá bình thường và hợp lý. Các cụ ko mang theo được nên đứa nào ngoan ngoãn quan tâm phụng dưỡng các cụ thì các cụ cho thôi. Thế gian ko thiếu vụ sang tên xong bố mẹ bị đuổi ra ngoài đường. Vừa ở trên cụ bảo con ở cùng ko dám xây dựng vì sợ sau ko biết được cho bao nhiêu. Thế các cụ ko có quyền sợ sau khi cho nó đuổi mình ra đường à? Nhà nhiều đất thì ko nói chia nhiều phần giữ lại các cụ 1 phần. Nhà ít đất thì chia nhỏ sao được. Nếu con cái ngoan ngoãn làm ăn có hiếu thì hiếm có cha mẹ ko cho lắm. Ko có thống kê cụ thể nhưng em nghĩ rằng cha mẹ tệ bạc với con (mà con ko hỗn láo) thì nó ít hơn nhiều so với chiều ngược lại (vì con dâu, vì đất cát, vì các cụ già lẩm cẩm, vì trốn tráng trách nhiệm).
Vậy em hỏi ngược lại các cụ, nếu là tài sản của bố mẹ sao không nói rõ từ khi con còn bé chứ chẳng phải đợi 18 tuổi là tài sản của tao, chúng mày đừng trông mong để chúng nó cố gắng từ bé? Nếu tài giỏi tự mua được đất làm nhà thì ngày nay đã đi ra ở riêng hết rồi, xu hướng không muốn làm dâu càng thúc đẩy chuyện này.
Các cụ sợ sau khi chia xong đuổi ra đường thì em bảo các cụ nói rõ ràng luôn còn gì, nói thẳng tao chưa chết thì không chia chác gì cả, chúng mày đừng trông mong.
Cái dở của VN là cứ mặc định tự hiểu mà không nói rõ ràng với nhau, bố mẹ mặc định là của tao nhưng con nhìn sang hàng xóm lại nghĩ hàng xóm chia cho con thì mình cũng được chia, mất gì câu nói mà không thẳng thắn với nhau?
Cái các cụ nói toàn tách ra khỏi hoàn cảnh nên khó so sánh, con cái đi ở ngoài hết thì lại dỗi bảo tuổi già cô quạnh không ai trông nom, ỏ cùng thì làm gì cũng bảo nhà của tao, đất của tao chúng mày không có quyền, cứ ngang như cua mà không nghe ai,... nói chung các cụ cứ vào tình huống đấy sẽ biết như thế nào.

zaiwaz123

Xe điện
Con trai ít đứa chăm dc. Toàn trông vào con dâu nếu ko có con gái. Mà con dâu chăm mẹ chồng thì...hihi
Khác máu tanh lòng..... Tất nhiên cũng có con dâu tốt nhưng tỷ lệ 1/ 1.000.000......

Huydai04

Xe tải
Là bạn em nó là hàng xóm của gia đình này nó kể cho em nghe chứ em không quen họ. Nó bảo âm ỉ lâu rồi, vợ chồng anh con trai tham nên xúi mẹ. Ngày trước khi mua miếng đất này là hồi mấy cô con gái chưa lấy chồng đi làm có tiền cũng đưa cho mẹ giờ mẹ chối bỏ công sức của 3 cô nên 3 cô
Mới cay cú. Nhưng gì thì gì hành động mang xăng đến đốt nhà mẹ như vậy đúng là cạn hết tình nghĩa
Chưa chồng chưa vợ thì làm là phải đưa tiền cho mẹ là đúng rồi ở quê mình vẫn vậy vì tiền ăn uống hàng ngày từ bé đến lớn rồi tiền cưới hỏi của mình nữa nhà vk mình có 4k m2 mà vk mình ko dc tý nào mình và vk cũng ko đòi hỏi . Mà bọn này ngu thật tưới xăng khắp nhà mà đứng giữa chỗ đổ xăng để đốt

Tocchien

Xe tải
100 nhà chia tài sản thì 99 nhà sẽ mâu thuẫn. Tài sản bố mẹ cho ai là quyền của người ta, con thì hầu như đứa nào cũng tham. Bilgate cho đi gần như hết tài sản để làm từ thiện thì ko sao chứ người Việt mà như thế thì kiểu j con cũng mâu thuẫn với bố mẹ!
tuỳ nhà. Nhà em chia cho ông anh trai phần lớn, chả sao.

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Cái này xuất phát từ tư tưởng hủ lậu là"nước mắt chảy xuôi" lúc sống nhịn ăn, nhịn mặc để dành của cải cho con cái, thậm chí có trường hợp còn sẵn sàng "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Bọn văn minh thì nó sống theo kiểu tự nhiên hơn "đời cua, cua máy, đời cáy, cáy đào" nên nó nhẹ nhàng và ai cũng hiểu về quyền và trách nhiệm của mình. Ở ta thì khác, văn hóa Nho giáo vẫn còn nặng nề lắm.
E thấy giờ không có nền tảng vững chắc thì thật sự mút mùa giới trẻ mới mua được nhà nhé trừ trường hợp xuất sắc hẳn

Mr.V1

Xe tải
100 nhà chia tài sản thì 99 nhà sẽ mâu thuẫn. Tài sản bố mẹ cho ai là quyền của người ta, con thì hầu như đứa nào cũng tham. Bilgate cho đi gần như hết tài sản để làm từ thiện thì ko sao chứ người Việt mà như thế thì kiểu j con cũng mâu thuẫn với bố mẹ!
Cụ nói đá đểu hay nói thật thế.Cụ nghĩ bill thật sự cho hết tài sản làm từ thiện ah

DidiLe

Xe container
Cụ như nhà thông thái nhỉ.

Mr.V1

Xe tải
Nhẽ cứ như tây cho nó sòng phẳng , tiền tao làm ra là của tao, nhà của tao, éo cho đứa nào hết. Về già yếu quá chui vào viện dưỡng lão sống, không cần đứa nào chăm. Con cái học hành xong có công việc , có thu nhập thì ra ngoài thuê nhà mà sống. Tự nuôi thân.

Đây thì " nhà của bố mẹ thì sau này cũng là của con cái, đẻ con ra chỉ mong về già chúng nó chăm sóc, phụng dưỡng..". Như thế thì chả hỏng.
Tây thì chết tài sản vẫn dành con thừa kế thôi cụ thế cụ nghĩ tây chết nó vứt hết tài sản đi ah.Cụ tìm hiểu xem bao nhiêu người lên tỉ phú là do kế thừa cha tỉ phú để lại.Bao nhiêu gia tộc lớn phát triển trên cơ sở tài sản ông cha để lại

Trạng thái
Thớt đang đóng