Australia - Hai tuần còn lâu mới đủ

Bo_Tun

Xe buýt
E thích bức này, cảm giác ko khí trong lành khung cảnh thật đẹp và yên bình.
Cụ Messi cũng giống em, có điều các bác đi cùng em thì kêu oai oái vì ko có shopping hehe. Bao giờ thì cụ khỏi chấn thương thế :D

Khung cảnh bình yên và trong lành quá. Em rót rượu để cụ nhâm nhi post tiếp!
Cảm ơn cụ. Em đã bún chả cụ rồi ạ

bên úc đang khuyến khích đấy các bác nhưng thuế thân cao lắm nhá tính tiền đô úc chứ không phải việt nam đồng đâu nhá
Khuyến khích ở đâu thế cụ? Nghe đồn bên ngoài thì có mà bán sới ạ

giang.socola

Xe tải
Cụ Messi cũng giống em, có điều các bác đi cùng em thì kêu oai oái vì ko có shopping hehe. Bao giờ thì cụ khỏi chấn thương thế :D

Cảm ơn cụ. Em đã bún chả cụ rồi ạ

Khuyến khích ở đâu thế cụ? Nghe đồn bên ngoài thì có mà bán sới ạ
tại cái thớt của cụ làm e phê quá mà!!!

korandovinhyen

Xe container
Các cụ cứ yên tâm, mấy trăm năm nữa "Tư bản giãy chết" sẽ thua hết VN chúng ta. Lúc bấy giờ ae chúng ta toàn đi mây về gió, chứ cần gì xe cộ với đường xá...hi

redfox86

Xe hơi
Hải quan Úc bọn họ có mất lịch sự ko bác , mình nghe nhiều bạn đi về kêu thái độ hải quan bên đấy lắm

Bo_Tun

Xe buýt
tại cái thớt của cụ làm e phê quá mà!!!
Cụ muốn sang nước khác sống cũng hợp lí mà. Em cũng muốn thế. Có điều như cụ kia thông tin ko chuẩn thôi ạ.

Các cụ cứ yên tâm, mấy trăm năm nữa "Tư bản giãy chết" sẽ thua hết VN chúng ta. Lúc bấy giờ ae chúng ta toàn đi mây về gió, chứ cần gì xe cộ với đường xá...hi
Mấy chục năm nữa là lứa OFer bây giờ rủ nhau đi mây về gió hết rồi cụ ơi, cần gì mấy trăm năm hehe

Hải quan Úc bọn họ có mất lịch sự ko bác , mình nghe nhiều bạn đi về kêu thái độ hải quan bên đấy lắm
Úc nó có quy định rất chặt chẽ về cách ly, an toàn thực phẩm, an ninh v.v... Mà Hải quan là cơ quan đầu tiên tiếp xúc với những người đến Úc nên họ có hỏi nhiều thứ hơn chút cũng là bình thường mà cụ. Em đi thì ko thấy vấn đề gì cả

Bo_Tun

Xe buýt
Cuối tuần từ 'quê' về Perth, chả biết thăm gì thế là bọn em dắt nhau đi vườn thú xem voi ị.

Vườn thú chẳng có gì, nói chung chỉ ở mức 'tròn vai' chứ chưa xuất sắc (em rất khoái mô hình kiểu Singapore Zoo, các bạn Perth này phải học bên Sing nhiều).

Đi tìm xem mấy con 'nhảy tưng tưng' thì

con nằm chổng kềnh...

...con lại bò lồm ngồm. Trông phát chán hic

Lại thêm mấy ông này chổng mông vào khán giả nữa chứ

Chán quá mấy chú dắt nhau đi về luôn

Bo_Tun

Xe buýt
Xong việc ở Perth rồi, lên đường tới Darwin thôi

Từ trên giời nhìn xuống. Đất của Úc chỗ nào cũng màu đỏ cả, may là còn có mấy khoang biển xanh điểm vào

Bo_Tun

Xe buýt
Đến Darwin nhận phòng rồi. Phòng to đùng ngã ngửa nhưng vẫn cảnh 'chăn đơn gối chiếc' hic

Phòng khách - chụp ngược sáng đen xì xì :D

Có cả bếp núc, tiện cho việc úp mì tôm :D

Bo_Tun

Xe buýt
Darwin bao quanh là biển, thành phố nhỏ nên gần như đứng chỗ nào trên cao là cũng có thể thấy biển

Ocean view này, mặc dù ko rõ lắm

Đường phố rất thưa thớt. Dễ hiểu vì cả vùng lãnh thổ phía Bắc (Northern Territory) của Úc chỉ có 120 nghìn dân, trong đó thủ phủ là Darwin đã chiếm 'tận' 100 nghìn rồi

Bo_Tun

Xe buýt
Đi loanh quanh thăm thú thành phố một tí.

Stokes Hill Wharf là nơi cư dân thành phố hay tụ tập

Em đến vào buổi chiều nên chưa thấy có mấy người ra chơi. Chụp tạm cái tàu vậy

Cái này để ngắm biển này

Biển ở đây cũng vắng. Darwin là nơi có căn cứ hải quân của Úc, không mạnh về giao thương thương mại nên ít thấy tàu bè

Có chú tàu chiến Mỹ bé tí hôm đó cũng đến giao lưu

Bo_Tun

Xe buýt
Ở Darwin và vũng lãnh thổ phía Bắc của Úc có rất nhiều cá sấu nước mặn. Loài này to hơn và hung dữ hơn cá sấu nước ngọt, có thể chủ động tấn công người mà không cần bị trêu tức.

Trước hôm em đến có hai chú trẻ trâu của Úc tự nhiên nổi hứng bơi qua sông Elizabeth, kết quả là một chú thành bữa trưa cho cá sấu trong khi chú còn lại chuyển hộ khẩu vào viện điều trị tâm lí luôn. Vụ này em đọc thấy có đăng trên mấy báo mạng nhà ta.

Chắc cá sấu nhiều nên thực đơn cũng thấy kha khá món làm từ cá sấu

phv

Xe tải
Hic, cụ chủ làm em nhớ lại thời gian đã từng ở Úc quá. Không khí trong lành, cuộc sống thanh bình, môi trường văn minh, con người thân thiện , ý thức tự giác và văn hóa xếp hàng cao...

Bo_Tun

Xe buýt
Hic, cụ chủ làm em nhớ lại thời gian đã từng ở Úc quá. Không khí trong lành, cuộc sống thanh bình, môi trường văn minh, con người thân thiện , ý thức tự giác và văn hóa xếp hàng cao...
Sau chuyến này thì em gối đầu luôn một chuyến đi Thượng Hải. Đến Thượng Hải lần đầu tiên nên nó khác xa với tưởng tượng của em, đặc biệt là về các mặt giao thông, trật tự xã hội, ý thức người dân v.v... Thấy mình tụt hậu với 'nó' đến hàng trăm năm hic

Ngay so với láng giềng mà mình đã như thế rồi :-<

Bo_Tun

Xe buýt
Sau chuyến này thì em gối đầu luôn một chuyến đi Thượng Hải. Đến Thượng Hải lần đầu tiên nên nó khác xa với tưởng tượng của em, đặc biệt là về các mặt giao thông, trật tự xã hội, ý thức người dân v.v... Thấy mình tụt hậu với 'nó' đến hàng trăm năm hic

Ngay so với láng giềng mà mình đã như thế rồi :-<

theanh26

Xe hơi
Đất nước thanh bình và đẹp quá, khi nào em mới có điều kiện đi đây? Vodka cụ chủ

redfox86

Xe hơi
Cái chú bị làm dinner cho cá sấu xui thế [-O<

bc fun

Xe hơi
cụ chụp ảnh đẹp thế.:). Cám ơn cụ rất nhiều.