Australia - Hai tuần còn lâu mới đủ

Bo_Tun

Xe buýt
Hay vào trong box này đọc ké chuyện của các cụ nhưng hình như chẳng thấy cụ nào đi Châu Đại Dương cả. Thôi không có ai thì em xung phong vậy @-)

Em đi cách đây mấy tháng và may mắn được đến 3 thành phố nằm ở 3 góc của Úc, trong đó có Darwin, địa điểm không nằm trong hành trình du lịch của mọi người. Tuy nhiên em đi công tác nên nó có mặt trong hành trình của em như một phần tất yếu của cuộc sống 8-}

Em đi chỉ mang theo máy PnS còi của Sony, và vì thời gian khá chặt nên ảnh không thể chau chuốt như các cụ khác được. Tuy nhiên nếu xét mục đích là nói qua + giới thiệu tổng thể về mấy thành phố em qua thì có thể chỉ cần thế là đủ.

Hành trình bắt đầu từ post #2 ạ :)

Bo_Tun

Xe buýt
Đến Úc ai cũng nghĩ ngay đến biểu tượng nhà hát con sò hay chuột túi nhảy tưng tưng trong bụi rậm :D Tuy nhiên có một thứ đặc trưng của Úc mà nhiều người không biết đến - xe bán tải, bên đấy gọi là Ute.

Vì sao là đặc trưng thì các cụ theo dõi thớt sẽ biết. Điểm đầu tiên em đến Úc là Perth, khi máy bay hạ cánh đã là 00h15, vào đến bãi đỗ xe của sân bay lấy xe về khách sạn thì gặp chú ute đầu tiên :)

Lúc đó đã quá muộn nên em không kịp làm thêm vài kiểu cho em người mẫu này.

Bo_Tun

Xe buýt
Sáng ngày hôm sau được nghỉ ngơi cho lại sức trước khi hành xác trong buổi chiều, em tranh thủ tản bộ ngắm đường phố Perth một chút

Đường phố đây rồi, sạch nhưng ....

... vắng quá. Cảnh xe máy với ô tô chen nhau giờ đi làm buổi sáng giống ở Hà Nội đâu rồi ???

Bo_Tun

Xe buýt
Là thành phố tương đối lớn của Úc nhưng đường phố không như em nghĩ (toàn nhà chọc trời san sát chẳng hạn), nhà thấp xen lẫn nhà cao và khá nhiều kiểu kiến trúc khác nhau

Ảnh này xấu thôi rồi, nhưng dùng minh họa cũng được :D

Phòng hòa nhạc thế này thì thua Nhà hát nhớn rồi hic

Truongsonnam_37

Xe tăng
Đặt gạch hóng chuyện của cụ!

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh cụ chủ chụp đẹp quá, update thêm nữa đi cho em ngắm nhé.. :D

bibibin

Xe buýt
uh, hình hơi nhỏ...lên hình tiếp đi cụ

Bo_Tun

Xe buýt
Đặt gạch hóng chuyện của cụ!
Ảnh cụ chủ chụp đẹp quá, update thêm nữa đi cho em ngắm nhé.. :D
Một thông tin mới đây, hy vọng sẽ được ngắm nhiều ảnh về đất nước chuột túi của cụ chủ.
Em sẽ up lên từ từ để các cụ chiêm ngưỡng ạ :)

Bác chỉ resize 800x600 hoặc 1024x768 cho ảnh to hơn, anh em ngắm cho đã bác ơi :)
uh, hình hơi nhỏ...lên hình tiếp đi cụ
Em cóp thẳng BB tag từ Flickr mà quên ko để ý size, từ post này trở đi em sẽ cho lên 1024x768 ạ :)

Tiếp tục câu chuyện

Tản bộ trên đường gặp một cái tên quen. Khách sạn này em đã từng nghỉ ở Sì Ghềnh, lúc đấy nó đang sửa, bể bơi bé như lỗ mũi và đầy lá rụng mà chả có ma nào dọn, khăn tắm thì toàn đề là Prince Hotel. Không hiểu anh Duxton bên Úc này có ngon hơn không

"Ủy ban nhân dân" đây rồi :D

Tường bao của "Ủy ban" thấp đến đầu gối, chắc để ngăn không cho trẻ em dưới 2 tuổi trèo vào 8-}

Dọc đường có khá nhiều tiểu cảnh trang trí, nào là con nhảy tưng tưng

Cho đến mấy em bé - chả hiểu ý nghĩa là gì cả ~X(

May cho mấy cái món này không được đặt ở Hà Nội, không thì tất cả đều trắng xóa màu bụi hết hic

Bo_Tun

Xe buýt
Phố này là phố hành chính của Perth hay sao ý, vừa qua Government House đã lại đến Council House

Úc rất hay thích ghi dấu ấn kiểu này. Các toà nhà hay có một cái biển với nội dung đại loại là "ông abc, chức danh là xyz, đã khai trương công trình này vào ngày 123"

Bo_Tun

Xe buýt
Rẽ xuống một đường nhỏ để đi vòng về khách sạn, toà nhà hình nhọn màu xanh phía xa xa là tháp chuông, một điểm thăm quan của thành phố. Cảm nhận chung vẫn là thành phố vắng người quá, nếu họ mời sang đấy ở cho đông vui thì em cũng ko nỡ từ chối :P

Rẽ tắt qua Tòa án nào, cửa mở to thế này cơ mà

Có nhà hàng Việt Nam đây rồi, nhưng giờ này chưa mở cửa

Tản bộ gần bờ sông Swan. Nhìn từ xa sông rất đẹp. Nếu em có thời gian lại gần làm thêm vài shot chắc cũng đẹp

Bãi cỏ và những không gian thoáng rộng rất nhiều

Chim chóc rất dạn người, chắc ít chú bị vào nồi nên chưa biết rút kinh nghiệm [-X

Bo_Tun

Xe buýt
Hmm, xe này 'cảm giác lái' chắc phê lắm đây

kentdju

Xe điện
Cụ chụp máy gì mà đẹp thế ợ

HnA

Xe tăng
Cảnh quan và khi hậu Úc cỏ vẻ đẹp quá cụ chủ nhỉ? Vốt cụ cái.

mrsuxu

Xe tải
con xe trắng ở ảnh đầu đẹp quá cụ ak em ko nhìn rõ của hãng gì???

Úc có nhiều thớt rồi mà cụ. Darwin thì em chưa tới, nghe nói khu vực đó chủ yếu là người thổ dân Úc sinh sống. Hóng theo chuyến đi của cụ xem có trùng với những địa điểm em đã từng đến không. Thiên nhiên và môi trường của Úc thì tuyệt rồi. Cơ bản cũng vì mật độ dân cư rất thưa

Parachute

Xe hơi
Cụ lại làm em nhớ bầu trời xanh của Úc rồi, hic