[Funland] Argentina, đất nước của bóng đá, tình yêu, và nước mắt

Bebon

Xe tăng
Em vừa đọc thêm thì giáo dục khoa học của Arg cũng không tệ, họ tự thân có 3 giải Nobel về khoa học cơ mà.

Em định tìm hiểu thêm nhưng nghĩ thôi lo thân mình đi, họ còn đang hơn đứt mình :D Arg giống như thanh niên được thừa kế mảnh đất to đùng, tri thức trình độ có nhưng chỉ thích túc tắc làm trông cây, chăn nuôi đủ ăn thôi. Cuộc đời có đủ thịt bò, rượu vang, thiên nhiên tươi đẹp, sống an nhàn thế là hạnh phúc rồi. Họ chưa giàu vì chưa muốn giàu thôi, chứ đem cạp ít đất ông bô để lại áp dụng công nghệ phân nên bán lồ thì giàu ngay :D
Cái này thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Argentina còn rất nhiều dư địa để phát triển chứ không giống như nền kinh tế phân lô bán nền như ở đâu đó trên trái đất này!

37NA

Xe tải
Bài viết rất hay, thank chủ thớt ạ

mitdac1819

Xe điện
Cái này thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Argentina còn rất nhiều dư địa để phát triển chứ không giống như nền kinh tế phân lô bán nền như ở đâu đó trên trái đất này!
Cụ nghĩ kinh tế ko phát triển, người dân ko có điều kiện, thì tiền của đâu mà mua cái phân lô bán nền như cụ bỉ bôi. Hãm

viet7500

Xe buýt
E cũng thấy màu cờ của Argentina màu xanh da trời- trắng cũng rất đẹp, có sự liên quan tới Bạc- tên của đất nước Argentina

thằng nhà quê

Xe điện
Rất cảm ơn bài viết công phu, khoa học của cụ chủ!

poiuy

Xe cút kít
Argentina có 45 tr người với GDP 328 tỷ usd, thu nhập bình quân đầu người đâu đó hơn 8k usd / năm thôi.
Đó là con số năm 2020. Năm 2022 e rằng còn thụt lùi nữa vì kinh tế Argentina càng ngày càng đi xuống.
Chả mấy nỗi mà VN sẽ vượt Argentina về kinh tế.

Rồi sẽ đến lúc các cụ sẽ thấy nhiều càu thủ bóng đá Argentine ssang ĐNA đá thuê cho các CLB các nước Asean và / hoặc nhập tịch Asean đá trong các ĐTQG asean ...vì lý do kinh tế. :))
Điều cụ nói đã hiện thực hóa rồi đấy thây. Tuyển Malay có cá Sergio Aguero kìa :)), hình như có cả 1 Messi nữa.

xbadboyz

Xe điện
Bao nhiêu giống Ý bản lãnh, lì lợm, cáo già, thông minh như Bố Già thì sang Mỹ hết, còn lại toàn Romeo ủy mị, lãng mạn, đẹp trai, đa tình thì sang Argentina :D

fallingwater

Xe tăng
Bao nhiêu giống Ý bản lãnh, lì lợm, cáo già, thông minh như Bố Già thì sang Mỹ hết, còn lại toàn Romeo ủy mị, lãng mạn, đẹp trai, đa tình thì sang Argentina :D
Tuyển Argen thì không có ông Romeo nào như cụ nói cả, mà toàn các ông đầy mưu mẹo, tiểu xảo :). Ông lãng mạn nhất là Messi thì có thể coi là người Catalonia rồi :)

alceste

Xe điện
Lạy cụ, ko phải là kinh tế 2 chục năm nay phát triển, thay vì 20 năm trước cả gia đình chui rúc trong 20m2 (khéo còn cả vài gia đình), gần như nhà nào cũng khấm khá lên trừ lô đề cờ bạc, ngừoi ta có điều kiện kiếm ra tiền, nâng cao điều kiện sống bằng việc mua rộng ra, ở có trật tư hơn, thì phân lô bán nền bán cho ma hả cụ? Nếu những ngành khác ko phát triển thì tiền đâu mà mua, và lực đâu mà đô thị hoá?

xbadboyz

Xe điện
Tuyển Argen thì không có ông Romeo nào như cụ nói cả, mà toàn các ông đầy mưu mẹo, tiểu xảo :). Ông lãng mạn nhất là Messi thì có thể coi là người Catalonia rồi :)
Là em đọc bài của cụ ấy bảo gốc Ý nên đánh đấm như hạch, làm ăn lởm khởm chỉ máu chơi và hưởng thụ tự nhiên liên tưởng tới mafia gốc Ý bên Mỹ thôi chứ bóng đá thì em không biết ạ.

Bebon

Xe tăng
Lạy cụ, ko phải là kinh tế 2 chục năm nay phát triển, thay vì 20 năm trước cả gia đình chui rúc trong 20m2 (khéo còn cả vài gia đình), gần như nhà nào cũng khấm khá lên trừ lô đề cờ bạc, ngừoi ta có điều kiện kiếm ra tiền, nâng cao điều kiện sống bằng việc mua rộng ra, ở có trật tư hơn, thì phân lô bán nền bán cho ma hả cụ? Nếu những ngành khác ko phát triển thì tiền đâu mà mua, và lực đâu mà đô thị hoá?
Không ai phủ nhận sự phát triển trong 20 năm qua cả nhé cụ và việc phân lô bán nền là hệ quả của sự phát triển cũng là bình thường, vấn đề đáng nói ở đây là tiếp tục đẩy mạnh việc phân lô bán nền biến nó thành động lực phát triển của địa phương và cả đất nước trong khi nhu cầu và sức mua thực tế thì còn yếu, phải đi vay và vay rất nhiều để kinh doanh và mua bán bđs phân lô bán nền. Đây mới là nỗi lo ngại thực sự.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ kinh tế ko phát triển, người dân ko có điều kiện, thì tiền của đâu mà mua cái phân lô bán nền như cụ bỉ bôi. Hãm
Nhưng nếu cứ phân lô bán nền quá mức như hn, hcm ..thì đất đai phì nhiêu tiêu tốn hết, hơi phí! Nhà nc nên thắt chặt qly hiệu quả, ko nên để các khu đô thị ma! Bao nhiêu đời đắp đê, kênh rạch, tuoi tieu..cải tạo đất mới có đc!

smart_sharp

Xe tăng
Là em đọc bài của cụ ấy bảo gốc Ý nên đánh đấm như hạch, làm ăn lởm khởm chỉ máu chơi và hưởng thụ tự nhiên liên tưởng tới mafia gốc Ý bên Mỹ thôi chứ bóng đá thì em không biết ạ.
Ý của cụ ấy đúng đấy. Trong thế chiến 2 thể hiện rất rõ là quân Ý tinh thần và tổ chức cực kém so với quân Nhật và càng không so được với quân Đức. Trước đó, thế kỉ 19, quân Ý cũng tổ chức và tinh thần chiến đấu kém.

.Bo My

Xe container
Mafia Ý thật ra là ở đảo nghèo cực nam Sicily thôi. Mafia ban đầu là tốt, giúp đỡ người quá nghèo. Sau khi Mussolini lên thì mới trị được mafia nên họ mới chạy sang Mỹ nhiều.

TN1805

Xe điện
Đọc bài dài quá, nói dân họ còn khổ hơn dân ta, nhưng lại lơ đi cái chỉ số so sánh quan trọng nhất là GDP/người dân.
Em tìm hiểu qua wiki thôi, diện tích nó thì rộng gấp hơn 3 lần của VN, dân số thì chỉ có hơn 40 tr (trong khi kêu dân nó đẻ như chuột), và thu nhập đầu người của họ cũng gấp 4 lần VN.
Vậy kết luận nó khổ hơn VN ở chỗ nào?
Diện tích Arg là hơn 2,7 tr km2 mà cụ nói rộng gấp hơn 3 lần VN !?
Dân số nó 45 tr người ( thống kê năm 2020).
Thu nhập đầu người năm 2020 theo danh nghĩa hơn 8k usd , trong khi thu nhập đầu người VN năm 2020 là 3500 usd , cụ nói nó gấp 4 lần VN là sao !?

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
GDP đầu người của Argentina (trên dưới 9.000 đô/năm) cao hơn nhiều so với Việt nam (4.000 đô năm) nhưng đó mới là 1 chỉ số. Nó còn có PPP và chỉ số chênh lệch giàu nghèo.

Vật giá Argentina tương đối đắt đỏ nên GDP PPP của nước này khá thấp. Nếu tính PPP đầu người 2021 thì thế này:

- Argentina: 10.700 USD/người
- Việt nam: 10.600 USD/người, coi như bằng nhau.

Về chênh lệch giàu nghèo thì Nam Mỹ nói chung và Argentina nói riêng, rất lớn. Như cụ tamock viết ở post trên, gần 50% hộ gia đình ở Argentina có thu nhập dưới 600 đô/tháng (13 triệu), nếu quy ra PPP thì tương đương với thu nhập thực tế khoảng 6 triệu đồng tháng ở VN. Cái này thì đa số gia đình VN đã vượt qua.

Có 1 đặc điểm của VN là phần lớn người VN vẫn còn gắn kết ít nhiều với làng quê, và đó là căn cứ vững chắc để người Việt có thể nghèo nhưng ít khi bần cùng. Những nước đô thị hóa cao hoặc ruộng đất tập trung như Argentina, khi dân nghèo không có back up là nông thôn ở sau thì đã nghèo là mạt rệp luôn.

Đây là khu ổ chuột ở Buenos Aires, chỉ cách trung tâm có 12km. Các cụ thử xem trong vòng 15km quanh Bờ Hồ có khu dân cư nào thế này không:

Chẳng hiểu cụ trích dẫn số liệu có hiểu không nữa, GDP đầu người của Argentina cỡ 13000 usd
GDP theo PPP là 26000 usd
Do wiki tiếng Anh nó cập nhật đến 2022, còn bản tiếng Việt là năm 2020, nên em lấy bản tiếng Anh để đây

victory_1980

Xe điện
Diện tích Arg là hơn 2,7 tr km2 mà cụ nói rộng gấp hơn 3 lần VN !?
Dân số nó 45 tr người ( thống kê năm 2020).
Thu nhập đầu người năm 2020 theo danh nghĩa hơn 8k usd , trong khi thu nhập đầu người VN năm 2020 là 3500 usd , cụ nói nó gấp 4 lần VN là sao !?

Vậy có nghĩa là nó rất là rộng, gấp gần 10 lần của VN. còn GDP em vừa trả lời một cụ, thì của nó là 13 ngàn usd, chẳng gấp 3 lần VN (VN cỡ 4000 usd).
Còn GDP theo PPP của nó là 26 ngàn usd nhé.
So sánh phải cùng năm, ko thể lấy của VN năm 2022, rồi so với của họ năm 2020 đc.
Wiki nó ko tính thuế, và tra cái ra ngay. Hoặc ko tin trang này thì vào trang data của WB mà tra.