[Funland] Áp lực tuổi 35 có bác nào gặp phải?

To Reng

Xe tải
Về quê mới sướng cụ ạ
Chứ tầm em ở phố, cố gắng lắm thì có căn chung cư be bé, cô vợ bình bình
Ở quê em có chất lượng cuộc sống khác hẳn, 10 năm trước ít bạn trẻ có tri thức về khu em sau khi học xong, em may mắn về đúng thời điểm
Quê cũng tùy chỗ thôi, chứ quê mà xa xôi hẻo lánh nhà máy xí nghiệp không về, đất đai khô cằn thì chi bằng cố gắng bám trụ lại thành phố có có cơm ăn đồng ra đồng vào.

To Reng

Xe tải
Em năm nay mới 33, mà cũng tính giống bác này hay lo xa thành ra mình hay đau đầu mệt mỏi, nhiều lúc muốn nghĩ thoáng ra cho thoải mái cũng khó, mặc dù e đã có nhà HN và 2 mảnh đất dự phòng nhưng vẫn lo :(

thientudolong

Xe container
35 tuổi với các cụ đi làm công ăn lương, thiên về chuyên môn thì là tuổi bứt phá, thăng tiến (nếu thuận lợi) không thì cũng làm chân chuyên viên kiếm cơm
chỉ chông chênh với các cụ tự bơi, làm việc tự do, ko cố định từ trẻ, giờ không theo được nữa thì chông chênh vì chả có chuyên môn cụ thể gì để apply

danhhieu17

Xe đạp
Sau 25 tủi, em quyết định về quê
Có thể nói đây là quyết sách sáng suốt nhất đời người
Các bạn Sài Gòn ra bắc công tác về nhà em chơi đều chúc mừng cho cuộc sống hiện tại của em, sáng ăn sáng, cà phê, trưa đón con, chiều đưa con đi học
cụ ở quê làm công việc gì vậy?

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Cụ dân buôn bán mà giờ không xử lý được câu chuyện với phụ nữ, thiệt là... Vô lý 😂😂😂
Em làm sale ô tô chứ cũng k phải buôn bán. Giờ mình biến thành người của công việc, các sếp thì thích chứ các em trẻ lại không thích cụ ạ

kopok

[Tịch thu bằng lái]
cụ ở quê làm công việc gì vậy?
Em set up được công việc bán hàng online cụ ạ, hàng kỹ thuật nên các bạn sale tự chạy, em chỉ phụ trách các ca kỹ thuật phát sinh thôi

river8x

Xe buýt
"Đang buồn và lo lắng tự nhiên gặp đc thớt này. E làm việc thêm 1 tuần nữa đến sau ngày 31/12 là cũng thất nghiệp rồi các cụ ạ. Sau lưng là vợ và 2 đứa con nhỏ, đứa lớn hơn 2 tuổi, đứa nhỏ mới có 7 tháng, vợ e thì nghỉ hẳn ở nhà từ khi sinh đứa thứ 2, chỉ có mỗi mình e đi làm, cả nhà ở thuê cái phòng trọ nhỏ 30m2. 2 Vợ chồng tự lập toàn bộ, ko có sự hỗ trợ từ hai bên nội ngoại.
e viết đơn xin nghỉ vì ko còn lựa chọn nào khác, vì cty ngày càng ít việc nên phải cắt giảm nhân sự, sếp cũng nói chuyện và mong e thông cảm.
Đang gánh vác cả gia đình trên vai mà giờ lại sắp thất nghiệp, nghĩ đến các khoản chi phí hàng tháng mà cảm thấy áp lực vô cùng.
Những hôm tối đi làm về muộn nhìn thấy vợ đang ôm 2 đứa con nhỏ đang ngủ mà thấy chạnh lòng.
Cuối năm rồi, mọi người đều hối hả, e nộp đơn nghỉ việc xong bước ra khỏi cty, chạy xe máy trên đường mà trong lòng lo lắng, hoang mang và buồn rười rượi , ko biết thời gian sắp tới mình và vợ con mình sẽ ra sao.
Đúng là thất nghiệp là một trong những nỗi buồn lớn nhất của đời người các cụ ạ.
Từ khi còn sinh viên đến giờ e đã trải qua nhiều giai đoạn thất nghiệp, nhưng bị thất nghiệp vào thời điểm này và hoàn cảnh này e thấy thực sự khó khăn."

E cũng tầm tuổi như cụ thớt. Trên đây là tâm sự của e vào lúc sắp thất nghiệp cuối năm 2020, lúc đó 2 vợ chồng e cùng 2 đứa con nhỏ ở thuê trong căn phòng trọ 30m2 mái tôn. Đó là thời điểm tuyệt vọng nhất với e trước giờ, nhưng sau đó cũng là lúc e thấy bản thân mình mạnh mẽ nhất.

Lúc đó thất nghiệp cũng tuổi ngoài 30 rồi, tìm việc mới rất khó, lại vào dịp cuối năm nên càng khó. E gạt hết tất cả sang một bên, đặt mục tiêu duy nhất là kiếm tiền để trang trải sinh hoạt cho cái Tết sắp đến, có tiền về quê, có tiền mua bỉm sữa quần áo mới cho con, làm việc gì cũng đc chỉ cần là công việc lao động chính đáng. Sau đó cùng với chiếc xe máy cũ e bắt đầu đi làm shipper, rồi đến chở hàng thuê, đóng trần thạch cao, lắp biển quảng cáo, đi giao nhận hàng, buôn bán hoa quả, buôn bán khăn, bán hàng online... e làm bất cứ việc gì ra tiền, miễn là chính đáng, ko phạm pháp, ko vi phạm đạo đức xã hội. Vì đã trải qua thất nghiệp nên khi có việc gì làm là e làm hết mình, làm ko biết mệt, cùng với tinh thần luôn lắng nghe, học hỏi, cầu thị.

Đến giờ thì cuộc sống của e cũng đã ổn hơn, có cái chỗ chui ra chui vào, có cái xe cỏ để che mưa nắng cho vợ con, có thêm f1 thứ 3. Tất cả những gì e có bây giờ đều là tự lực tự thân mà có. Nên muốn chia sẻ với cụ thớt là hết mưa trời sẽ lại có tia nắng, cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra. Cụ phải luôn giữ tinh thần mạnh mẽ kiên cường vì sau lưng cụ còn vợ con gia đình. Đối với với xã hội này cụ chả là gì cả nhưng đối với bố mẹ già, với vợ con cụ thì cụ là cả bầu trời của họ, vậy nên cụ ko đc gục ngã. Giông bão trong cuộc sống ai cũng đều có cả, quan trọng là cách mình đối mặt và vượt qua như nào thôi. Nói luôn dễ hơn làm, chúc cụ chân cứng đá mềm.

civic trần 1987

Xe điện
Chuẩn bài cụ. Em 35 tuổi ra FDI, giờ làm việc nhiều với Trung quốc Đài loan, e cố gắng học tiếng trung và đã nghe nói được cơ bản, trong khi mấy đồng nghiệp có tư duy già rồi, không học được nữa.
Chả phải không học đc đâu cụ ạ. Học đc hết. Chẳng qua là không muốn thôi- vì không có nhu cầu (cầu an, hài lòng với mức lương 1x triệu/tháng). Chứ cụ ra điều kiện là hoặc có ngoại ngữ, hoặc biến thì kiểu gì chả cong đít lên!

Dangkhoa2409

Xe tải
Vậy 35 tuổi rồi thì nên theo thuần chuyên môn hay là lên quản lý (cấp trung trở xuống thôi) thì sau có biến động ở tuổi 40 sẽ vẫn xin dc việc tốt nhỉ.

civic trần 1987

Xe điện
Vậy 35 tuổi rồi thì nên theo thuần chuyên môn hay là lên quản lý (cấp trung trở xuống thôi) thì sau có biến động ở tuổi 40 sẽ vẫn xin dc việc tốt nhỉ.
Cái gì cũng được cụ ạ. Nhưng phải giỏi! Thật sự giỏi và thật sự khác biệt cụ ạ.

Quê bầm

Xe điện
Em năm nay mới 33, mà cũng tính giống bác này hay lo xa thành ra mình hay đau đầu mệt mỏi, nhiều lúc muốn nghĩ thoáng ra cho thoải mái cũng khó, mặc dù e đã có nhà HN và 2 mảnh đất dự phòng nhưng vẫn lo :(
33t mà có cụ chủ đạt đc như vậy là quá siêu nhân rồi, năm em 33 em có khoản vay mấy trăm chưa trả hết, tiền chả có dư, suốt cả năm mất ăn mất ngủ công việc bế tắc, mỗi ngày đi làm là một ngày mệt mỏi đờ đẫn, giữa năm nghỉ việc, chuyển sang chỗ mới sang trang mới. Sau mới thấy cánh cửa này đóng lại sẽ mở ra cánh cửa kia, nhiều điều mới lạ chờ ở phía trước. Tầm 35 trở ra hay được các em gái ngưỡng mộ nên cẩn trọng cui chơi thì cũng kín đáo tránh để lại hệ lụy là ok

civic trần 1987

Xe điện
Cụ không thể thoải mái đc chứ không phải muốn thoải mái và em đồ rằng cụ còn tham vọng hơn nhiều. Nhà HN có, đất 2 ô thì đó là cái thôi thúc cụ tiến chứ không bình! Và dĩ nhiên tiến khó hơn nhiều so với bình.

Kiabuoisang

Xe container
Việc làm giờ thiếu gì đâu; không có gì làm thì khu công nghiệp thẳng tiến....làm công nhân; đồng lương còn cao hơn cả công chức ý chứ :-?. Mà đừng mang con cái ra để kêu ca xót xa abc nhá, còn trẻ lắm ạ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay em 35 tuổi mà thấy áp lực ngang các bác ạ. Trên có mẹ già cần người chăm sóc, dưới có 2 con nhỏ một đứa cấp 1, 1 đứa cấp 2 , mới mua cái nhà để chui ra chui vào mới mua được mấy tháng còn nợ một mớ lớn thì công ty khó khăn nợ lương có khả năng thất nghiệp. Giờ xin việc tuổi 35 cũng khó chả biết làm sao nữa. Mỗi ngày về nhà nhìn con là thấy sót xa quá.
anh TN.png
Cụ chủ để ý dần cách thức làm riêng, chân trong chân ngoài, tuy nhiên không nhất thiết phải kinh doanh, tìm công việc làm từ xa freelancer, cộng tác viên cũng rất oke. Nhưng nên học các ngoại ngữ độc thì tìm việc dễ hơn so với học tiếng Anh, tiếng Trung, tiếng Anh bị cạnh tranh kinh khủng bởi những freelancer đến từ đất nước hàng tỷ dân như Ấn Độ, hàng trăm triệu dân như Philippines, tiếng Trung thì dân họ còn thất nghiệp rất cao, nếu cụ định buôn bán với họ thì không nói... Những quốc gia lấy tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 và tiêu chuẩn ngành giống các nước phát triển thì thuận lợi hơn Việt Nam rất nhiều, nơi mà giáo dục, nhiều tiêu chuẩn kĩ thuật vẫn theo Liên Xô cũ.

Thành Thị 1

Xe điện
"Đang buồn và lo lắng tự nhiên gặp đc thớt này. E làm việc thêm 1 tuần nữa đến sau ngày 31/12 là cũng thất nghiệp rồi các cụ ạ. Sau lưng là vợ và 2 đứa con nhỏ, đứa lớn hơn 2 tuổi, đứa nhỏ mới có 7 tháng, vợ e thì nghỉ hẳn ở nhà từ khi sinh đứa thứ 2, chỉ có mỗi mình e đi làm, cả nhà ở thuê cái phòng trọ nhỏ 30m2. 2 Vợ chồng tự lập toàn bộ, ko có sự hỗ trợ từ hai bên nội ngoại.
e viết đơn xin nghỉ vì ko còn lựa chọn nào khác, vì cty ngày càng ít việc nên phải cắt giảm nhân sự, sếp cũng nói chuyện và mong e thông cảm.
Đang gánh vác cả gia đình trên vai mà giờ lại sắp thất nghiệp, nghĩ đến các khoản chi phí hàng tháng mà cảm thấy áp lực vô cùng.
Những hôm tối đi làm về muộn nhìn thấy vợ đang ôm 2 đứa con nhỏ đang ngủ mà thấy chạnh lòng.
Cuối năm rồi, mọi người đều hối hả, e nộp đơn nghỉ việc xong bước ra khỏi cty, chạy xe máy trên đường mà trong lòng lo lắng, hoang mang và buồn rười rượi , ko biết thời gian sắp tới mình và vợ con mình sẽ ra sao.
Đúng là thất nghiệp là một trong những nỗi buồn lớn nhất của đời người các cụ ạ.
Từ khi còn sinh viên đến giờ e đã trải qua nhiều giai đoạn thất nghiệp, nhưng bị thất nghiệp vào thời điểm này và hoàn cảnh này e thấy thực sự khó khăn."

E cũng tầm tuổi như cụ thớt. Trên đây là tâm sự của e vào lúc sắp thất nghiệp cuối năm 2020, lúc đó 2 vợ chồng e cùng 2 đứa con nhỏ ở thuê trong căn phòng trọ 30m2 mái tôn. Đó là thời điểm tuyệt vọng nhất với e trước giờ, nhưng sau đó cũng là lúc e thấy bản thân mình mạnh mẽ nhất.

Lúc đó thất nghiệp cũng tuổi ngoài 30 rồi, tìm việc mới rất khó, lại vào dịp cuối năm nên càng khó. E gạt hết tất cả sang một bên, đặt mục tiêu duy nhất là kiếm tiền để trang trải sinh hoạt cho cái Tết sắp đến, có tiền về quê, có tiền mua bỉm sữa quần áo mới cho con, làm việc gì cũng đc chỉ cần là công việc lao động chính đáng. Sau đó cùng với chiếc xe máy cũ e bắt đầu đi làm shipper, rồi đến chở hàng thuê, đóng trần thạch cao, lắp biển quảng cáo, đi giao nhận hàng, buôn bán hoa quả, buôn bán khăn, bán hàng online... e làm bất cứ việc gì ra tiền, miễn là chính đáng, ko phạm pháp, ko vi phạm đạo đức xã hội. Vì đã trải qua thất nghiệp nên khi có việc gì làm là e làm hết mình, làm ko biết mệt, cùng với tinh thần luôn lắng nghe, học hỏi, cầu thị.

Đến giờ thì cuộc sống của e cũng đã ổn hơn, có cái chỗ chui ra chui vào, có cái xe cỏ để che mưa nắng cho vợ con, có thêm f1 thứ 3. Tất cả những gì e có bây giờ đều là tự lực tự thân mà có. Nên muốn chia sẻ với cụ thớt là hết mưa trời sẽ lại có tia nắng, cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra. Cụ phải luôn giữ tinh thần mạnh mẽ kiên cường vì sau lưng cụ còn vợ con gia đình. Đối với với xã hội này cụ chả là gì cả nhưng đối với bố mẹ già, với vợ con cụ thì cụ là cả bầu trời của họ, vậy nên cụ ko đc gục ngã. Giông bão trong cuộc sống ai cũng đều có cả, quan trọng là cách mình đối mặt và vượt qua như nào thôi. Nói luôn dễ hơn làm, chúc cụ chân cứng đá mềm.
Vãi cụ thật, lại tòi thêm đứa thứ 3, trong khi hoàn cảnh đầu câu chuyện đã là 2 đứa và thất nghiệp với 1 nguồn thu nhập chính là cụ??? Bái phục!

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay em 35 tuổi mà thấy áp lực ngang các bác ạ. Trên có mẹ già cần người chăm sóc, dưới có 2 con nhỏ một đứa cấp 1, 1 đứa cấp 2 , mới mua cái nhà để chui ra chui vào mới mua được mấy tháng còn nợ một mớ lớn thì công ty khó khăn nợ lương có khả năng thất nghiệp. Giờ xin việc tuổi 35 cũng khó chả biết làm sao nữa. Mỗi ngày về nhà nhìn con là thấy sót xa quá.
anh TN.png
Thế mới biết tầm quan trọng của việc phải thành thạo ngoại ngữ của một trong các nước phát triển trừ tiếng Anh, tiếng Trung (tiếng Anh cạnh tranh quá khủng khiếp từ Ấn Độ, Philippines, tiếng Trung thì dân Trung Quốc còn thất nghiệp đầy ra...), phải thành thạo thêm một công việc online từ xa, phải để tiền dự phòng cho mình chứ đừng đưa hết cho vợ, thu nhập nên chia thành quỹ quan hệ, quỹ dự phòng thất nghiệp, quỹ lương hưu và chi phí gia đình. Các bạn trẻ sau khi tốt nghiệp đại học, cấp 3 nếu không xin được việc oke thì nên học ngoại ngữ để đi xuất khẩu lao động ngay. Nếu không thể ở lại quốc gia đó để lập nghiệp thì có thể về làm khu công nghiệp, làm online, freelancer từ xa cho họ, làm online thì không sợ tuổi cao, chỉ sợ không có trình độ thôi.

xeitbanh

Xe tải
anh TN.png
Với cụ như thế là cũng có những thứ đáng mơ ước rồi - có mẹ già để phụng dưỡng, có con cái để nuôi dạy, có căn nhà để ở.
Riêng bản thân mình, khi 35t lấy vợ được 5 năm chưa có con cái (dù chạy chữa khắp nơi, dồn hết tâm trí và tiền của), có dành dụm được một số tiền trước lúc cưới để đầu tư thì bị bạn thân lật kèo nữa lúc đó thấy cuộc sống cực kỳ ngột ngạt và áp lực. Hai lần vợ mình rơi vào tình trạng cực kỳ nguy hiểm: 1 lần suýt vỡ buồng trứng (năm 2019) tại BV Bưu điện & một lần hút được 3 lít dịch trong phổi năm 2021 tại BV Phụ sản TW (đúng dịp Covid căng thẳng nhất) cũng đều do quá kích buồng trứng khi làm IUI & IVF). Rất may trời thương nên năm ngoái mình được làm bố ở tuổi 37 sau khi tiếp tục làm IVF.
Cụ cứ cố gắng, cuộc sống nhiều khi nó trớ trêu lắm! Mình cứ cố gắng rồi mọi việc sẽ tốt dần lên thôi.
Hạn chế đọc và xem trên mạng những người siêu thành công, siêu giỏi, thành đạt. Khi họ khó khăn chồng chất, phá sản, tình huống ngàn cân treo sợi tóc... thì có thấy đưa lên cho mọi người xem đâu.
Những thứ cụ có, tổng hợp lại cũng là mơ ước của rất nhiều người rồi đấy! Chúc cụ sức khỏe và vững tâm nhé!

caisua

Xe lăn
35 tuổi làm gì mà xin việc khó. Đừng tự tiêm vào đầu những thứ vớ vẩn đấy. E nhảy việc lúc ngoài 40 đây có vấn đề gì.
em cũng ko hiểu trình độ như nào mà kêu khó, mụ nhà em 5 sọi mà thấy cứ bị head hunter gọi ời ời toàn mời lương trăm củ, còn chả buồn nhấc máy

Chỉnh sửa cuối:

tonkngo0

Xe tải
35 tuổi với các cụ đi làm công ăn lương, thiên về chuyên môn thì là tuổi bứt phá, thăng tiến (nếu thuận lợi) không thì cũng làm chân chuyên viên kiếm cơm
chỉ chông chênh với các cụ tự bơi, làm việc tự do, ko cố định từ trẻ, giờ không theo được nữa thì chông chênh vì chả có chuyên môn cụ thể gì để apply
E cũng 35, cũng làm các công ty từ hồi ra trường, nhưng nói thật giờ cũng mông lung, trên không với tới, dưới không dám xuống, mọi thứ cứ lửng lơ, bấp bênh, không phải ngành nghề nào muốn là bứt phá và trau dồi được chuyên môn đâu cụ

Em kinh qua sales, XNK, thầu bè, mà giờ vẫn lo lắng, không biết mất việc thì có chỗ nào cho mình nữa không, năng lực thì có hạn