[Funland] Áp lực tuổi 35 có bác nào gặp phải?

kopok

[Tịch thu bằng lái]
à, thì ra bác làm chủ
vậy thì sống đâu chả dc kaka
e làm công thì lại khác
Về quê mới sướng cụ ạ
Chứ tầm em ở phố, cố gắng lắm thì có căn chung cư be bé, cô vợ bình bình
Ở quê em có chất lượng cuộc sống khác hẳn, 10 năm trước ít bạn trẻ có tri thức về khu em sau khi học xong, em may mắn về đúng thời điểm

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
45t anh phất cờ sờ-tát-ắp đây, 35t thì mới có đứa thứ 2, thu nhập đủ nuôi đứa lớn, nhà ở nhờ ông bà, túm lại là chưa có gì
Quả này một công ba bốn việc, giảm tải quỹ lương hưu, đẩy khối bác trung niên lên đường ra trận start up đi B, lượng tài hoa dâm dự bị lái Xanh single mom SM tăng đột biến, giảm tỷ lệ thất nghiệp ở giới trẻ, thu được ối bù đắp số thuế đang có xu hướng sụt giảm.

Chỉnh sửa cuối:

Roman

Xe điện
Mong ước cao thì áp lực lớn. :)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay em 35 tuổi mà thấy áp lực ngang các bác ạ. Trên có mẹ già cần người chăm sóc, dưới có 2 con nhỏ một đứa cấp 1, 1 đứa cấp 2 , mới mua cái nhà để chui ra chui vào mới mua được mấy tháng còn nợ một mớ lớn thì công ty khó khăn nợ lương có khả năng thất nghiệp. Giờ xin việc tuổi 35 cũng khó chả biết làm sao nữa. Mỗi ngày về nhà nhìn con là thấy sót xa quá.
anh TN.png
Bán nhà chung cư đang hot, học tiếng Nhật xuất khẩu lao động ngay và luôn cụ nhé, yên giảm nhưng kinh tế Nhật khá ổn, là cơ hội tốt vì ít người đi Nhật, sang đó biết đâu mua được nhà tại Nhật kéo vợ con sang.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Bán nhà chung cư đang hot, học tiếng Nhật xuất khẩu lao động ngay và luôn cụ nhé, yên giảm nhưng kinh tế Nhật khá ổn, là cơ hội tốt vì ít người đi Nhật, sang đó biết đâu mua được nhà tại Nhật kéo vợ con sang.
Chuẩn! Hãy trở thành Việt kiều tại Nhật, cho bản thân và con cháu chui sâu vào bộ máy chính quyền, các tập đoàn lớn

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Mong ước cao thì áp lực lớn. :)
Chính xác cụ ạ
Nhưng hiện tại áp lực cuộc sống rất lớn cho những bạn không có chuyên môn kỹ thuật sau tuổi 35- các nhà tuyển dụng dần sa thải vì sau tuổi này quá nhiều kinh nghiệm để vượt qua sự kiểm soát của cấp trên, và đội trẻ mới ra trường nhiệt huyết hơn, ít đòi hỏi lương bổng thu nhập hơn
Nên kinh nghiệm của em, con cái phải có chuyên môn kỹ thuật nghề nghiệp nào đó, càng giỏi càng tốt

DOANH1804

Xe hơi
Em cũng 35 tuổi. Chán việc, muốn chữa lành như tụi trẻ giờ 1 thời gian nhưng nhìn vợ con thì lại thôi tặc lưỡi xách đít đi làm 😂

onex

Xe tải
Em 35 tuổi nghỉ nhà nước ra FDI, bỏ 12 năm biên chế. Thời điểm đó lo lắng nhất của em là khó có cơ hội do làm nhà nước lâu. Sau đó em vẫn ra được, mới nhảy công ty thứ 2. Quyết định nghỉ nhà nước vào tuổi 35 là rất đúng đắn, tuổi sát 40 và hơn thì thực sự là khó ra FDI.

SPL

Xe container
Em bỏ nghề từ lúc 31 tuổi sau bảy năm đi làm, từ đó buôn bán phụ vợ, chạy xe kiếm sống, giờ 45 tuổi cũng đầy đủ mọi thứ rồi, mấy nhà mấy xe, chưa giàu hơn ai nhưng cũng thấy vậy là ổn, năm ngoái ngập trong nợ NH may bán cái nhà dự án trả gần hết, có điều kinh tế năm nay kém quá, kiếm ăn khó thật sự, nhặt từng đồng, chỉ đủ ăn tiêu mà không tích luỹ được gì

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Chắc hầu hết ai cũng có áp lực ở tầm tuổi Over 30, rồi cứ cần cù bền bỉ làm việc rồi tới tầm U40 là ổn dần và O40 là yên tâm.
Đội ngoài 40 vẫn còn tự tin đi xin việc/ đổi việc, 35t vẫn còn trẻ chán mà.
Hồi 3x mình cũng áp lực lắm, vì những lúc công việc căng thẳng muốn nghỉ mà không dám vì không có tiền :D. Nên cứ chăm chỉ làm việc rồi thoắt cái cũng qua giai đoạn áp lực này,
35 tuổi mình mới bắt đầu biết tích lũy tiết kiệm nhờ đọc cuốn "Những người giàu có nhất thành babylon" + "Lối sống tối giản của người Nhật", trước đó là tiêu sạch bách. Giữ kỷ luật bản thân vài năm tới gần 40 là yên tâm dần. Ngoảnh đi ngoảnh lại tới ngoài 40 tự nhiên thấy mình cũng ổn, thích nghỉ hưu thì nghỉ, nhưng lúc này lại thấy làm việc vui vẻ, nhẹ nhàng nên chưa muốn nghỉ. Do tới lúc này chuyên môn cực vững rồi, nhắm mắt cũng làm được việc nên ko còn áp lực gì nữa, khỏe hơn thời 3x rất nhiều.
Cụ làm chuyên môn nên 40 vẫn okei
Đội sale, văn phòng sau 40 vất vả lắm

thichlexus

Xe điện
Cụ làm chuyên môn nên 40 vẫn okei
Đội sale, văn phòng sau 40 vất vả lắm
Đội sales nếu đã xây dựng được network khách hàng thì tuổi này làm tốt hơn nhiều lứa U30 chứ cụ.
Đủ chín chắn và khách hàng tin tưởng thì dễ thuyết phục khách hàng hơn các bạn trẻ nhiều.

lehoangnam88

Xe hơi
Em cũng 35 tuổi. Chán việc, muốn chữa lành như tụi trẻ giờ 1 thời gian nhưng nhìn vợ con thì lại thôi tặc lưỡi xách đít đi làm 😂
Em thì hơn cụ tuổi, nhưng mà cũng có tâm lý giống cụ :v

civic trần 1987

Xe điện
35 tuổi làm gì mà xin việc khó. Đừng tự tiêm vào đầu những thứ vớ vẩn đấy. E nhảy việc lúc ngoài 40 đây có vấn đề gì.
Không khó nếu là người cầu tiến nhưng nếu chủ trương chọn an toàn (và an nhàn) sau khi tốt nghiệp thì sau 10 năm đi làm sẽ khủng hoảng, lo lắng ngay. Và cụ chủ đang có cái thế của vế thứ 2 (nhiều người như vậy).
Như cụ, thì cụ chỉ thất nghiệp khi và chỉ khi nằm dưới 3 tấc đất! Chứ còn thở là cụ sẽ còn in đc tiền- thậm chí càng già càng khoẻ.
Cụ chủ: Giờ bổ sung những gì còn thiếu trong bộ kĩ năng đi, vẫn còn kịp. Thiếu tiếng Anh (dùng trong cv) thì bổ sung nó ngay. Còn không thì phải tìm đường lập thân.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em cũng u35. Mỗi sáng ngủ dậy soi gương, vặn mình thấy hình dáng, sức khoẻ như u45, ngồi bàn làm việc nghĩ đến thu nhập chỉ xấp xỉ u25 mới ra trường vài năm.

Stress lắm các cụ mợ ạ :(( :(( :((
Em hơn cụ cỡ đôi chục, sắp nghỉ hưu đến nơi rồi mà tiền lương cả cặp vợ chồng già nhà em còn không bằng đưa con gái mới ra trường đi làm 3 năm đây. Thôi kệ, mừng cho lớp trẻ cụ ah ~o)

onex

Xe tải
Không khó nếu là người cầu tiến nhưng nếu chủ trương chọn an toàn (và an nhàn) sau khi tốt nghiệp thì sau 10 năm đi làm sẽ khủng hoảng, lo lắng ngay. Và cụ chủ đang có cái thế của vế thứ 2 (nhiều người như vậy).
Như cụ, thì cụ chỉ thất nghiệp khi và chỉ khi nằm dưới 3 tấc đất! Chứ còn thở là cụ sẽ còn in đc tiền- thậm chí càng già càng khoẻ.
Cụ chủ: Giờ bổ sung những gì còn thiếu trong bộ kĩ năng đi, vẫn còn kịp. Thiếu tiếng Anh (dùng trong cv) thì bổ sung nó ngay. Còn không thì phải tìm đường lập thân.
Chuẩn bài cụ. Em 35 tuổi ra FDI, giờ làm việc nhiều với Trung quốc Đài loan, e cố gắng học tiếng trung và đã nghe nói được cơ bản, trong khi mấy đồng nghiệp có tư duy già rồi, không học được nữa.

newboyvt

Xe tải
Em kém cụ một tuổi, hai vk ck tự thân lập nghiệp từ quê ra. Nhà đã mua đc 1 cái cc và thêm 1 mảnh nhỏ để dành. Xe cộ có nh em cũng chả đi mấy toàn đi xe máy.
2 đứa rồi, nhưng càng ngày chúng càng lớn, càng tốn kém, nên cũng áp lực phết
Có của ăn của để là cũng ok rồi cụ ạ, ít ra cũng có tiền vốn cho con cái sau này hoặc là dự phòng khi cần thiết.

matizvan2009

Xe ba gác
35 tuổi làm gì mà xin việc khó. Đừng tự tiêm vào đầu những thứ vớ vẩn đấy. E nhảy việc lúc ngoài 40 đây có vấn đề gì.
tùy ngành nghề mà cụ.
em giừ đầu 5, khối kinh tế thì nhạc nào em cũng nhảy được.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay em 35 tuổi mà thấy áp lực ngang các bác ạ. Trên có mẹ già cần người chăm sóc, dưới có 2 con nhỏ một đứa cấp 1, 1 đứa cấp 2 , mới mua cái nhà để chui ra chui vào mới mua được mấy tháng còn nợ một mớ lớn thì công ty khó khăn nợ lương có khả năng thất nghiệp. Giờ xin việc tuổi 35 cũng khó chả biết làm sao nữa. Mỗi ngày về nhà nhìn con là thấy sót xa quá.
anh TN.png

chạy grab với em đi cụ ơi

túc tắc cũng đủ sống

To Reng

Xe tải
Tùy ngành nghề và vị trí thôi, đâu phải cái nào cũng dễ dàng