[Funland] Áp lực trường điểm!

Hoangvan22

Xe tải
Chia sẻ với cụ chủ thớt, nhà em cũng có chuyện gần tương tự, nhưng hơi khác một chút, áp lực lại đến từ con bé nhà em, do sai lầm của 2 vc em.
Con bé nhà em mới thi lớp 10 xong, năm xưa lúc nó lên lớp 6, 2 vc em cũng hí hửng cho nó vào lớp chọn của một trường công lập gần nhà, vì nghĩ trường tốt, lớp chọn thì con mình có điều kiện học hành tốt hơn. Vc em cũng may là đồng quan điểm, không áp lực gì chuyện học hành, cũng không có thói quen khoe con cái, dù vợ em nó cũng hay post facebook này kia, nhưng chưa đến mức ganh đua hay đố kị với bạn bè.
Nhưng rốt cuộc vấn đề lại đến từ chính cái gọi là trường chuyên lớp chọn ấy, 4 năm học con nhà em và các cháu cùng lớp bị áp lực rất lớn từ thầy cô, từ lãnh đạo nhà trường vì điểm số, vì phải giành giải khi đi thi đấu các cấp, vì phải có thành tích cao khi thi lên lớp 10, rồi cạnh tranh giữa các bạn trong lớp ….
Con nhà em nó tự tạo ra một áp lực về thi cử rất mệt mỏi mà vc em tìm mọi cách khuyên bảo không thay đổi được nó. Mặc dù nó đã được tuyển thẳng vào một số trường dân lập, nó cũng đỗ trường HES rồi nhưng mục đích cuối cùng của nó vẫn là một trường chuyên công lập. Vợ chồng em vừa giận mà vừa thương nó mà không làm gì được. Cuối cùng ơn giời là nó đỗ chuyên Anh CVA, vc em vừa mừng vừa lo, mừng vì nó đã đạt được mong muốn, lo vì lại câu chuyện trường chuyên lớp chọn.
Thật sự em muốn con em được học hành thoải mái, có nhiều thời gian hơn cho việc vui chơi, giải trí, học một trường dân lập có chất lượng cũng được, còn vc em ráng cầy cuốc mai này cho nó đi du học.
Nếu có thế cụ chia sẻ câu chuyện của em là một tình huống thực tế với vợ cụ, biết đâu cô ấy có thể thay đổi quan điểm.
Mà vợ cụ giống vợ em thật đấy, cứ động chuyện là nó đòi ly hôn 🙁
Học là niềm vui của cháu đó cụ, chứ chưa chắc việc được vui chơi đã là niềm vui đối với cháu. Còn thi thố tất nhiên ai chẳng muốn đạt điểm cao, nên cháu nó áp lực cũng là điều dễ hiểu thôi cụ, coi như là cho cháu nó tôi luyện, sau này ắt sẽ càng vững vàng.

tungLam.nwl

Xe tăng
Lớp 6 mà đã làm khổ nó thế, cẩn thận thì cụ bảo vợ xin cho nó vào cái lớp chuyên lớp chọn nào đó ở cái trường mà dự kiến học hiện tại là được. Học hành nó cũng có căn có số, dựa theo năng khiếu thì mới tốt được, nếu không chỉ là vớ vẩn thôi.

thaomoc

Xe tăng
Cháu gái hay trai hở cụ !

mango

Xe tăng
Con em năm nay thì vào lớp 6, em ở tỉnh, để lấy kính nghiệm cbo cháu em cho dự thi cả thcs Ngoại ngữ Hn, và trường liên cấp newton. Cả 2 trường cháu đều đỗ, trường newton còn đạt học bổng 100%. Nhưng khi thi trường điểm của thành phố cháu làm ko tốt (cháu vẫn đỗ). Vk em quay ra nói cháu, rồi quay sang chỉ trích em, 2 vk em cãi nhau to, cô ấy còn đòi đường ai người ấy đi, các cụ có ai như em ko, em đang rất rối
nếu thế này cụ cứ làm tỏ rõ quan điểm, ko sau này khổ con cái. Học giỏi vậy mà còn bị nói thì sau này áp lực học, khéo còn nhiều hậu quả hơn.
Vợ ko nghe thì chiều vợ 1 lần, làm theo ý vợ luôn (cái ý cuối cụ viết ấy).

Napolong

Xe điện
Em nói thật là em sợ các cô giáo dạy Toán (xuất thân từ chuyên lại càng sợ :(), vì họ có bộ não khá khác người, thêm nữa là đặc thù nghề nghiệp nên kỳ vọng (tham vọng) cao đôi khi dẫn đến cực đoan, thiếu linh hoạt.
Chia sẻ với cụ chủ, đây chỉ là góc nhìn của cá nhân em. Lấy vợ là cô giáo khá ok vì con cái sẽ được dạy dỗ, kèm cặp chỉn chu hơn nhưng nếu được chọn em thích cô Văn hoặc cô Ngoại ngữ hơn ;))
Cụ comment hay quá, ý là đổi mẹ nó hả cụ :P
Em đùa tí.

nvq042009

Xe hơi
Cháu đi thi từ cô giáo chủ nghiệm đến các phụ huynh đều chúc thủ khoa, vk em nó kỳ vọng quá, kết quả cháu chỉ dừng ờ mức trung bình
Lại bệnh con giáo viên rồi, cụ cố gắng thuyết phục được vk quay về mặt đất.

DurexXL

Xe lăn

xedieu

Xe cút kít
Em hỏi thật nhà cụ bị thần kinh à?

poiuy

Xe ba gác
Học tài thi phận, người chứ có phải máy đâu mà đòi cuộc thi nào cũng phải thành tích cao như nhau?

xedieu

Xe cút kít
Em dự cụ chủ thớt bốc phét. Em đặt gạch hóng tiếp :))
Thật. Đã thi 3 đỗ 3, nào là chuyên NN, nào là trường chuyên tỉnh, mà lại cãi nhau thậm chí doạ ly hôn. Nhà người ta trượt cả 3 cũng chả đến mức ấy!

nunachuoi

Xe điện
Lão đúng
Đội cấp II, cấp III bọn em giờ duy trì cứ sáng CN là đạp xe 1 vòng Hồ Tây rồi cafe ăn sáng, tháng 1 trận lòng lợn tiết canh, coi như sinh hoạt thư giãn, thì nhận thấy rằng: sở dĩ bọn em đụt như ngày nay là vì thời 9x thì đám 7x bọn em có nhà cửa bố mẹ sẵn, về nhà có cơm ăn nên ý chí áp lực thua sút so với các bạn ở tỉnh về, cuộc sống bọn em học hành cứ thế đi 1 hơi hết ĐH, rồi Sau ĐH, công việc ko quá khó kiếm dẫn đến tính cách cứ bình hoà, nhàn nhạt, hài lòng...nhà cửa thì vẫn có từ các Cụ, mua thêm được thì mua, loanh quanh cứ từ ao Tây ao Gươm kéo ra 3-5km trở về, thu nhập cứ đung đưa, chẳng giàu nổi

Cũng chả trách ai được Cụ ợ
Bọn em 7x đời trung, trường thường, lớp thường Hà Nội thấy cũng ổn mà cụ.
Em so sánh giữa bạn phổ thông (gần 100% HN) và bạn đại học (10% HN).

duongphong

Xe container
Thật. Đã thi 3 đỗ 3, nào là chuyên NN, nào là trường chuyên tỉnh, mà lại cãi nhau thậm chí doạ ly hôn. Nhà người ta trượt cả 3 cũng chả đến mức ấy!
Nhà cụ ấy ở VP và không có mục đích cho f1 học ở HN.
Cháu chỉ đi thi cho vui, thi trường nào cũng đỗ.
Vợ cụ ấy là giáo viên người ta sẽ biết lực học cháu ở đâu.
F1 nhà cụ ấy thi trường điểm HN (trường điểm có lẽ là trường công) cụ ấy em dự trái tuyến, bỏ mớ xèng ra chạy vào thi cho vui sao.
=> Vợ cụ thớt ấy chả có lý do gì mắng, ly dị cụ thớt cả. Chả có nhẽ cụ thớt đá xéo vợ và đang đá xéo GD :D

moly

Xe điện
Em nói thật là em sợ các cô giáo dạy Toán (xuất thân từ chuyên lại càng sợ :(), vì họ có bộ não khá khác người, thêm nữa là đặc thù nghề nghiệp nên kỳ vọng (tham vọng) cao đôi khi dẫn đến cực đoan, thiếu linh hoạt.
Chia sẻ với cụ chủ, đây chỉ là góc nhìn của cá nhân em. Lấy vợ là cô giáo khá ok vì con cái sẽ được dạy dỗ, kèm cặp chỉn chu hơn nhưng nếu được chọn em thích cô Văn hoặc cô Ngoại ngữ hơn ;))
cụ nói đúng, em là mei cũng là dân toán và đang kemf con học vì con em gần như ko học thêm. rất hiêủ tâm lý vợ cụ kiểu đề có thế mà cũng sai. Con em cũng thi trường chuyên lớp chọn đỗ nhưng em cho học gần nhà. nó đỗ mà bố nó tự hào lăm nghĩ con mình giơỉ, còn em nhinf điểm của con thấy qúa bình thường vì đề đâu có quá khó mà điểm lai bình thường. Bố nó thì ko bao giờ kemf con học nên ko biết sức học của con thế nào và cũn g ko biết cái đề nó ra làm sao. Nhưng em khác vợ cụ, thi xong ko mắng con. trc khi thi chuẩn bị tâm lý cho con và cả minh là con làm baì ko như ý.
Học toán từ nhỏ nó bị ngấm cái kiểu hoặc đúng hoặc sai . sai mà nói đúng là ko chiụ đc bật luôn. mà đời ko lúc nào cũng chỉ có sai và đúng. Cái này gv dạy văn và ngoại ngữ tốt hơn. mềm mỏng linh hoạt. Em ko phải là gv nhưng tự nhận thấy điểm yếu của con gaí học toán.

Wakeup

Xe điện
Vâng vậy thì em khuyên cụ cho cháu học CNN2. Năm bọn em phải vài lần đồng hành cũng con, nhà trường cũng thường xuyên tổ chức các buổi mời diễn giả về nói chuyện với cha mẹ về cách đồng hành với con cái ở tuổi dậy thì.
Cháu năm nay với vào lớp 6 chưa bật lại bố mẹ thôi, 1-2 năm nữa thì với tính cách của mợ nhà chắc gào thét cả ngày, và cháu thì làm ngược lại. Phụ huynh bọn em hay trêu đùa là trường của các siêu nhân nên chúng nó mà bật lại thì Bố Mẹ, thầy cô chắc cũng điên đầu.
Bài học của cháu học sinh học đến 2-3 giờ sáng rồi nhẩy lầu vì áp lực của bố/mẹ vừa mới xẩy ra xong 2-3 tháng trước mà nhiều phụ huynh quên ngay được.

my.eb

Xe điện
cụ nói đúng, em là mei cũng là dân toán và đang kemf con học vì con em gần như ko học thêm. rất hiêủ tâm lý vợ cụ kiểu đề có thế mà cũng sai. Con em cũng thi trường chuyên lớp chọn đỗ nhưng em cho học gần nhà. nó đỗ mà bố nó tự hào lăm nghĩ con mình giơỉ, còn em nhinf điểm của con thấy qúa bình thường vì đề đâu có quá khó mà điểm lai bình thường. Bố nó thì ko bao giờ kemf con học nên ko biết sức học của con thế nào và cũn g ko biết cái đề nó ra làm sao. Nhưng em khác vợ cụ, thi xong ko mắng con. trc khi thi chuẩn bị tâm lý cho con và cả minh là con làm baì ko như ý.
Học toán từ nhỏ nó bị ngấm cái kiểu hoặc đúng hoặc sai . sai mà nói đúng là ko chiụ đc bật luôn. mà đời ko lúc nào cũng chỉ có sai và đúng. Cái này gv dạy văn và ngoại ngữ tốt hơn. mềm mỏng linh hoạt. Em ko phải là gv nhưng tự nhận thấy điểm yếu của con gaí học toán.
Đoạn trên cụ tả giống y môt cụ bà nhà em :)

Nhà em có 2 cụ bà, một Toán một Ngoại ngữ, đúng là 2 thái cực khác hẳn nhau, và bọn trẻ quay xe về bên nào, chắc cụ biết rồi đấy :D