[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

PhongFood

Xe điện
Câu chuyện thật em chứng kiến trong thang máy.
Trong thang máy lên nhà lúc chiều tối muộn, em vô tình đi cùng hai bà mẹ vừa đón con ở trường về (hai đứa con học cùng trường), hai bà mẹ có hỏi nhau về việc con chị đã tham gia lớp năng khiếu, nhóm tài năng nọ kia chưa (hai đứa con chạ 10 tuổi, cỡ lớp 4 lớp 5). Cậu bé níu tay mẹ và bảo. Mẹ ơi, cho con bỏ bớt các nhóm tài năng, lớp năng khiếu được không? con chỉ tham gia lớp toán, tiếng anh và nhóm bóng đá thôi. Mẹ bỏ cho con nhóm cờ vua chiều thứ ba, nhóm cờ tướng chiều thứ năm, nhóm đàn chiều thứ tư, nhóm vẽ sáng thứ bảy, con học thêm tiếng anh và toán chiều thứ bảy và chủ nhật rồi. Giọng con thì khẩn thiết mà mặt người mẹ lạnh tanh như không nghe thấy gì.
Nói thật với cụ, trong nhóm này mỗi vẽ, đàn pinano em chịu. Mấy cái cờ quạt em chơi ngon, tự sửa chữa hầu hết đồ gia đình điện, nước, xe đạp, máy, oto.... biết rất khá nghề cơ khí gò, hàn. Bơi lội, đá bóng, bóng chuyền, cầu lông..chơi rất tốt. Vất vào rừng, em tự biết làm sao để tự tồn tại trong tự nhiên.... Món luồn cúi em chịu.
Biết nhiều chả giải quyết vấn đề gì cụ. Các cụ vẫn nói" nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" mấy ngon :)

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
còn nhà em 2 đứa em treo thưởng, đứa nào mang 0 và 1 về thưởng thật to, nhưng lần nào chúng cũng làm em thất vọng, toàn 5 và 6, :D

TorienT

Xe container
Nói thật với cụ, trong nhóm này mỗi vẽ, đàn pinano em chịu. Mấy cái cờ quạt em chơi ngon, tự sửa chữa hầu hết đồ gia đình điện, nước, xe đạp, máy, oto.... biết rất khá nghề cơ khí gò, hàn. Bơi lội, đá bóng, bóng chuyền, cầu lông..chơi rất tốt. Vất vào rừng, em tự biết làm sao để tự tồn tại trong tự nhiên.... Món luồn cúi em chịu.
Biết nhiều chả giải quyết vấn đề gì cụ. Các cụ vẫn nói" nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" mấy ngon :)
Em cũng biết mỗi thứ một tí thành ra không giàu được, mỗi cái là cuộc đời vui thôi.

TorienT

Xe container
Chuẩn cụ. Vậy nên bây giờ phong trào học kỹ năng mềm rất phát đạt. Vậy kỹ năng mềm nó là cái gì? :D
Với em "kỹ năng mềm" đơn giản là trò Marketing thôi. Em biết cái gì em dậy con em cái đó, em thiếu xót cái gì sẽ chia sẻ để con em rút kinh nghiệm (một phần) cái đó. Học đàn 5-6 năm mới đánh đựoc, chơi thể thao 2-3 năm mới chơi được, đánh cờ 1-2 năm mới sạch nước cản. Chơi đâu có dễ mà đòi học lắm thứ một lúc thế.

Yeuaibaygio

Xe container
Với em "kỹ năng mềm" đơn giản là trò Marketing thôi. Em biết cái gì em dậy con em cái đó, em thiếu xót cái gì sẽ chia sẻ để con em rút kinh nghiệm (một phần) cái đó. Học đàn 5-6 năm mới đánh đựoc, chơi thể thao 2-3 năm mới chơi được, đánh cờ 1-2 năm mới sạch nước cản. Chơi đâu có dễ mà đòi học lắm thứ một lúc thế.
Đúng vậy, cái gì cũng phải có quá trình.
Con nhà em học múa từ 5-7 tuổi, dancesport từ 7-10 tuổi, cầu lông từ 9 tuổi đến giờ, bơi từ lớp 2 vào các mùa hè, guitar từ hè 2021. Mỗi món vẽ là học có 6 tháng hồi tiểu học, nó cũng tàm tạm mà không hào hứng nên thống nhất nghỉ. Cờ vua, cờ tướng thì biết chơi mà thua thằng cháu em lớp 3 suốt :)) . Còn môn nào nó cũng thích, thích nhất là tập xong hay được chén theo yêu cầu :D, thích nhì là luôn có mẹ tập cùng (trừ đàn :)) ). Giờ nó đang mê nhất đàn vì thầy bảo nó là đứa nữ xuất sắc nhất thầy từng dạy.
Môn nào em cũng tính phù hợp với độ tuổi và khả năng, sở thích, điều kiện thời gian, nghiên cứu chọn thầy, đầu tư trang bị loại tốt. Đã học là học quanh năm (trong năm học duy trì tuần 1-2 buổi, tăng cường tối đa vào dịp hè). Đúng như Cụ nói, chọn thầy chuẩn, học vài năm và nó tiếp thu khá mới gọi là biết cơ bản 1 môn. Còn học 1 khóa hè 20-30 buổi thì như trông trẻ thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Em nghĩ suy tính áp lực để được đi chơi, kiếm được tiền, để có cs tốt hơn là áp lực đáng có.

Áp lực thi chuyên, thi hsg mà thi xong không hiểu nó có tác dụng gì cho mục đích sau cùng (phía trên) là không đáng có :D
Cuộc sống kiểu gì cũng có áp lực, tối đi ăn gì mà đạt tiêu chí cả nhà đã áp lực rồi:))
Nhưng kiểu áp lực cố cho bằng bạn bằng bè, phải vào trường tốp (mà không hợp, không thực sự biết mục đích để làm gì...) với nhà em là áp lực không đáng có. Nhưng việc phải hoàn thành tốt nhất có thể những bài học, luôn gắng 1 tí mỗi ngày cho mọi việc, không vì không áp lực mà bảo không cần cố gắng...để hiểu đúng được nó thì trao đổi với con cái nhiều lần để cháu nắm được tinh thần và biết phân biệt rạch ròi ý nghĩa của nó.
Ví dụ ở sport hall của trường con nhà em có dán dòng chữ khá phổ biến để không gây áp lực cho tụi nhỏ khi chơi thể thao "Winning is not everything, but wanting to win is" nó cũng tạm sát ý về việc không cần áp lực chiến thắng, nhưng nó cổ vũ sự cố gằng và phấn đấu.

starsn

Xe điện
Cuộc sống kiểu gì cũng có áp lực, tối đi ăn gì mà đạt tiêu chí cả nhà đã áp lực rồi:))
Nhưng kiểu áp lực cố cho bằng bạn bằng bè, phải vào trường tốp (mà không hợp, không thực sự biết mục đích để làm gì...) với nhà em là áp lực không đáng có. Nhưng việc phải hoàn thành tốt nhất có thể những bài học, luôn gắng 1 tí mỗi ngày cho mọi việc, không vì không áp lực mà bảo không cần cố gắng...để hiểu đúng được nó thì trao đổi với con cái nhiều lần để cháu nắm được tinh thần và biết phân biệt rạch ròi ý nghĩa của nó.
Ví dụ ở sport hall của trường con nhà em có dán dòng chữ khá phổ biến để không gây áp lực cho tụi nhỏ khi chơi thể thao "Winning is not everything, but wanting to win is" nó cũng tạm sát ý về việc không cần áp lực chiến thắng, nhưng nó cổ vũ sự cố gằng và phấn đấu.
Em chưa phải dạng tiêu tiền không cần đếm, nên không sợ con cái không có động lực vì cs bn chi phí tốn $$ bỏ xừ. Chúng nó cũng muốn này muốn nọ, có phải mỗi mình mình thích ăn ngon mặc đẹp đi chơi khắp nơi đâu 😄

Trẻ con nhà em đến 14 tuổi đi làm, ở nhà làm việc nhà, dạy nó tiêu tiền có cân nhắc, với ở nhà hay nói chuyện công việc để chúng nó có khái niệm về một số nguyên tắc làm việc, thỉnh thoảng kể vài câu chuyện start up. Mình chia sẻ những thứ mình biết về công việc, thu nhập của các ngành nghề, nghề nào cần biết cái gì.

Đến c3 nói rõ ĐH tự lo tiền tiêu vặt, hết ĐH phải dọn ra khỏi nhà (nếu ở nhà phải trả tiền thuê + chia sẻ chi phí). Cs rõ ràng là như thế, còn làm thế nào là lựa chọn của nó, mình không chọn hộ.

Thế là quá đủ cho áp lực rồi. Giờ còn bé để cho chúng nó sống yên thân ạ 😅 Tuổi đi học thì học vừa sức, sao cho cảm thấy thú vị hấp dẫn là đủ. Bản chất trẻ con là tò mò ham hiểu biết, không phải bản chất lười biếng, không cần thiết đẻ ra áp lực giời ơi.

PhongFood

Xe điện
Đúng là để chơi tốt thập cẩm mấy môn thể thao, mất rất nhiều thời gian; em từ bé không ngủ trưa, cứ trưa em đi chơi ngày nào cũng vậy. Chơi nhiều quá nên cứ hè lớp 7-9 ông cụ bắt em học cơ khí; hàn, gò, điện...em học rất nhanh vì có năng khiếu. Chơi nhieruf may là 2 năm cuối cấp 3 ông cụ em ốp học, nên vẫn đỗ ĐH. Thời đó cả làng em 1 khoá chỉ có 3 đứa đỗ ĐH :D

TorienT

Xe container
Đúng là để chơi tốt thập cẩm mấy môn thể thao, mất rất nhiều thời gian; em từ bé không ngủ trưa, cứ trưa em đi chơi ngày nào cũng vậy. Chơi nhiều quá nên cứ hè lớp 7-9 ông cụ bắt em học cơ khí; hàn, gò, điện...em học rất nhanh vì có năng khiếu. Chơi nhieruf may là 2 năm cuối cấp 3 ông cụ em ốp học, nên vẫn đỗ ĐH. Thời đó cả làng em 1 khoá chỉ có 3 đứa đỗ ĐH :D
Vâng cụ. Nếu kể ra các môn em chơi từ mức tốt trở lên thì chắc chả kém số môn cậu bé kia đang theo học nhưng vấn đề là em chủ động chơi (học chơi) các môn đó với niềm vui (thậm chí là say mê). Chả hiểu sao em chơi cái gì cũng say mê mà học thì em chỉ học đối phó cho xong. Vấn đề là em chơi cho em còn cậu bé kia là chơi cho bố, cho mẹ. Kiểu một đứa trẻ mà nó xác định được nó học cho nó thì em nói thật chả cần học thêm hay trường xịn gì nó vẫn cứ lên vù vù (Có trường hợp 3 năm cá biệt, 1 năm xuất sắc sau khi xác định được là học cho mình em từng chứng kiến rồi). Học là việc dễ, chơi là việc khó.

PhongFood

Xe điện
Vâng cụ. Nếu kể ra các môn em chơi từ mức tốt trở lên thì chắc chả kém số môn cậu bé kia đang theo học nhưng vấn đề là em chủ động chơi (học chơi) các môn đó với niềm vui (thậm chí là say mê). Chả hiểu sao em chơi cái gì cũng say mê mà học thì em chỉ học đối phó cho xong. Vấn đề là em chơi cho em còn cậu bé kia là chơi cho bố, cho mẹ. Kiểu một đứa trẻ mà nó xác định được nó học cho nó thì em nói thật chả cần học thêm hay trường xịn gì nó vẫn cứ lên vù vù (Có trường hợp 3 năm cá biệt, 1 năm xuất sắc sau khi xác định được là học cho mình em từng chứng kiến rồi). Học là việc dễ, chơi là việc khó.
Em thì thấy thế này. Đa phần học kiến thức để lên giỏi - xuất sắc là khó cụ, nó phụ thuộc khả năng mỗi người. HN khoảng 2% học sinh đỗ trường chuyên em coi là nhóm 1 cụ. Nhóm 2 là Khá -giỏi thì tỷ lệ nhiều hơn nhóm 1. Cả 2 nhóm này coi việc học là không khó. Còn nhóm khác thì học là vất vả đấy cụ.
Để lấy mặt bằng chung lực học Khá, thì các cháu học trung bình phải phấn đấu nhiều. Các cháu học lực giỏi thì không cần phấn đấu.
Vậy nên áp lực việc học hành mỗi gia đình, mỗi cháu là rất khác nhau cụ. Vậy nên thời gian phân bổ Học - Chơi mỗi cháu cũng khác nhau

Chatwork99

Xe máy
Cụ chắc là người có tố chất chứ bản thân em cũng học đh trường top đầu cái thời cả làng có 1,2 người đỗ đh thì em thấy học giỏi chả bao giờ là dễ dàng cả. À mà để lấy điểm trung bình thì đúng là dễ thật chứ để kiếm bằng giỏi thì phải học trầy trật, đấy là em nhìn đám bạn học từ các lò trường chuyên ra. Cụ nói học dễ làm em hoang mang quá, em dân kỹ thuật ạ, để chơi giỏi cũng cần có chút năng khiếu.

XSim

Xe container
Cụ chắc là người có tố chất chứ bản thân em cũng học đh trường top đầu cái thời cả làng có 1,2 người đỗ đh thì em thấy học giỏi chả bao giờ là dễ dàng cả. À mà để lấy điểm trung bình thì đúng là dễ thật chứ để kiếm bằng giỏi thì phải học trầy trật, đấy là em nhìn đám bạn học từ các lò trường chuyên ra. Cụ nói học dễ làm em hoang mang quá, em dân kỹ thuật ạ, để chơi giỏi cũng cần có chút năng khiếu.
Học phổ thông thì để đạt mức trung bình (lên lớp) thì dễ.

Lên đại học, nhất là trường kỹ thuật như Bách Khoa thì có nhiều môn gần như cả lớp trượt. Để qua được mấy môn đó cũng phải học trầy trật ấy chứ.

Còn lên tiến sĩ, lúc đó chả phân biệt loại giỏi hay trung bình nữa, chỉ có qua hay không qua. Để qua được tiến sĩ cũng phải rất gian nan và rất nhiều người giỏi cũng đã phải bỏ cuộc.

Susu77

Xe tăng
Học phổ thông thì để đạt mức trung bình (lên lớp) thì dễ.

Lên đại học, nhất là trường kỹ thuật như Bách Khoa thì có nhiều môn gần như cả lớp trượt. Để qua được mấy môn đó cũng phải học trầy trật ấy chứ.

Còn lên tiến sĩ, lúc đó chả phân biệt loại giỏi hay trung bình nữa, chỉ có qua hay không qua. Để qua được tiến sĩ cũng phải rất gian nan và rất nhiều người giỏi cũng đã phải bỏ cuộc.
Cái vụ tiến sĩ em thấy khá lạ. Em có 2 người bạn giỏi thực sự mà đều dừng tiến sĩ bên SIng và BaLan (chục năm trước). Tuy vậy có vài chục tiến sĩ khác ở VN lúc đi học làng nhàng thậm chí kém nữa là khác.

XSim

Xe container
Cái vụ tiến sĩ em thấy khá lạ. Em có 2 người bạn giỏi thực sự mà đều dừng tiến sĩ bên SIng và BaLan (chục năm trước). Tuy vậy có vài chục tiến sĩ khác ở VN lúc đi học làng nhàng thậm chí kém nữa là khác.
Vâng "làm" tiến sĩ nó là cái gì đó khác nhiều so với các cấp "học" trước đó.

Mà thực ra hiện tượng cụ nói cũng là bình thường khi chuyển từ một cấp này sang cấp khác, học phổ thông giỏi nhưng lên đại học lại làng nhàng (hoặc ngược lại), hay học trên lớp giỏi nhưng đi làm doanh nghiệp lại không giỏi, ...

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Phổ thông thôi cụ ơi, đại học có bằng giỏi thì học nhọc đấy, tiến sĩ thì em lười lắm.

TorienT

Xe container
Em thì thấy thế này. Đa phần học kiến thức để lên giỏi - xuất sắc là khó cụ, nó phụ thuộc khả năng mỗi người. HN khoảng 2% học sinh đỗ trường chuyên em coi là nhóm 1 cụ. Nhóm 2 là Khá -giỏi thì tỷ lệ nhiều hơn nhóm 1. Cả 2 nhóm này coi việc học là không khó. Còn nhóm khác thì học là vất vả đấy cụ.
Để lấy mặt bằng chung lực học Khá, thì các cháu học trung bình phải phấn đấu nhiều. Các cháu học lực giỏi thì không cần phấn đấu.
Vậy nên áp lực việc học hành mỗi gia đình, mỗi cháu là rất khác nhau cụ. Vậy nên thời gian phân bổ Học - Chơi mỗi cháu cũng khác nhau
Hay là em mở một khóa "phương pháp học" nhỉ. Em thấy đạt mức Khá- giỏi thật sự không khó với người bình thường. Hội chuyên (thật) thì em công nhận giỏi và nếu chuyên xác định thi gà nòi nữa thì thật sự giỏi - mà chuyên thì đã là thích học môn đó rồi thì tự nhiên giỏi thôi (trừ khi bị nhét vào lấy oai hoặc lấy môi trường).

Nhân có thớt tìm cháu lớp 12 bỏ nhà vì áp lực (may mắn là cháu đã về), em cũng có F1 đang tuổi học hành. Việc học hành thì không thể tránh khỏi kỳ vọng, áp lực các thứ. Em mở thớt mong có cái nhìn đa chiều về vấn đề này.
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh thôi cụ ạ. Có cái nhìn đa chiều nhưng mỗi gia đình có cách giải quyết riêng, ko giống nhau được.