Áo xanh (CA Phường), dân phòng,... có được dừng xe, phạt tiền??

hoatra

Xe điện
chắc chắn có lại quả, nhanh nhất là từ người bị các chú tóm

chevroletcruz

Xe điện
CA phường thì được phép. có luật rồi mà các cụ. còn dân phòng thì chỉ hỗ trợ thôi ạ

Kara_men

Xe buýt
Thế các cụ cho em hỏi, CSGT được phạt khi nào? Đôi khi em thấy có 1 chú CSGT mặc sắc phục phi xe máy đuổi theo 4b nào đó ra lệnh tấp vào lề đường rồi abcxyz. Nhỡ chú nào hứng chí mặc sắc phục chạy loanh quanh ngoài giờ hành chính thì sao ạ?

BMVKTKH

Xe tải
Nhưng có anh CAP đứng đằng xa, cách đấy khoang mấy chục mét và đang thu tiền viết biên bản thì có được không cụ??
Em quote lại cái này xem otofun nhà ta có cụ nào trả lời được không ạ? Đúng luật là cần nhất các cụ nhé. Vì tình trạng 1 chú CAP đứng ở cách đó khoảng 20,30m đang xử phạt người khác còn dân phò chặn xe là rất nhiều.

Trong trường hợp mình đi ngược chiều trên hè, thì các bạn CAP được quyền phạt mình vào lỗi gì và mức phạt là bao nhiêu các bác nhỉ?

Mấy bạn dân phòng chỗ em dạo này bướng quá, nên em muốn nắm vững.

volume

Xe tăng
Thế các cụ cho em hỏi, CSGT được phạt khi nào? Đôi khi em thấy có 1 chú CSGT mặc sắc phục phi xe máy đuổi theo 4b nào đó ra lệnh tấp vào lề đường rồi abcxyz. Nhỡ chú nào hứng chí mặc sắc phục chạy loanh quanh ngoài giờ hành chính thì sao ạ?
Vẫn được mà cụ, miễn là đừng dẫm chân vào "địa phận" của các Đ/C khác :D

BMVKTKH

Xe tải
Về luật nếu em nhớ không nhầm, 1 đội kiểm tra phải gồm từ 2 đồng chí trở lên, trong đó có 1 chú sẽ phải là trưởng nhóm, còn lại là lính đi theo. Tối thiểu là 2, em k nhớ chắc chắn luật nào, nhưng em từng đọc rồi thì phải. Khi làm nhiệm vụ phải có phân công của đội, kô phải cứ thích là xách xe ra đường. Nếu bác biết được chú nào đang không phải giờ làm việc hay được phân công của trưởng phòng thì kiện chú ấy, dễ là phải về làm chân điếu đóm cả vài tháng chẳng chơi.

rainbow_2712

Xe đạp
Sáng nào e cũng đi làm qua đây. Chủ yếu là bắt 2b ko đội mũ BH. Có 1 chú áo xanh ngồi trong cái nhà đối diện cây xăng để thu tiền phạt còn dân phòng thì đứng ngoài bắt.
Người vi phạm vào trong nhà nộp phạt, chả có biên bản hay biên lai gì cả, có 1 cuốn sổ ghi lỗi, biển số xe, số đt. Chú áo xanh này ghi chép khá đầy đủ và nhận tiền phạt xong thả cho đi. Có lẽ ghi sổ đầy đủ để cuối ngày tổng kết chia chác chứ chả phải nộp gì cả vì có bb và biên lai quái đâu
Chỉ cần đỗ xe ở cây xăng quay phim chắc dc đấy các cụ ạ
Em cũng dính 1 lần vì cái gương xe của thằng em ở đây..Đúng là chẳng có biên bản biên lai gì cả

Jupiter93

Xe tải
sao bọn 113 lại chuyển sang bắt lỗi giao thông nhỉ, chắc để kiếm ăn...

buicongchuc

Xe ba gác
Em xin trích dẫn ở TT số 27/2009/TT-BCA:

[FONT=&quot]Mục IV.
HÌNH THỨC TUẦN TRA, KIỂM SOÁT
1. Tuần tra, kiểm soát công khai
a) Khi tuần tra, kiểm soát công khai được thực hiện theo các phương thức sau đây:
- Tuần tra, kiểm soát lưu động;
- Kiểm soát tại Trạm Cảnh sát giao thông;
- Kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông.
Khi tiến hành tuần tra, kiểm soát lưu động được kiểm soát tại một điểm, ngược lại khi kiểm soát tại một điểm được tuần tra, kiểm soát lưu động nhưng phải được ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát. Việc kiểm soát tại một điểm trên đường giao thông hoặc tại Trạm Cảnh sát giao thông phải có kế hoạch được Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc trưởng Công an cấp huyện trở lên phê duyệt.
b) Khi tuần tra, kiểm soát công khai phải thực hiện các quy định dưới đây:
- Mặc trang phục theo đúng quy định tại khoản 1 mục III Thông tư này;
- Được sử dụng phương tiện giao thông hoặc đi bộ để tuần tra, kiểm soát trong phạm vi tuyến, địa bàn được phân công. Khi sử dụng phương tiện để tuần tra, kiểm soát phải sử dụng tín hiệu của phương tiện được quyền ưu tiên, tín hiệu đèn của phương tiện được quyền ưu tiên phải sử dụng liên tục trong quá trình tuần tra, kiểm soát, tín hiệu còi của phương tiện được quyền ưu tiên chỉ được sử dụng khi làm nhiệm vụ khẩn cấp.
- Được sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, vũ khí, công cụ hỗ trợ theo quy định tại khoản 2, khoản 3 mục III Thông tư này.

[/FONT]

Audi_R8_V10

Đi bộ
Nghiên cứu NĐ34/CP thấy CAP cũng được bắt xe trong phạm vi địa bàn Phường mình quản lý :))

Kara_men

Xe buýt
Em xin trích dẫn ở TT số 27/2009/TT-BCA:

b) Khi tuần tra, kiểm soát công khai phải thực hiện các quy định dưới đây:
- Mặc trang phục theo đúng quy định tại khoản 1 mục III Thông tư này;
- Được sử dụng phương tiện giao thông hoặc đi bộ để tuần tra, kiểm soát trong phạm vi tuyến, địa bàn được phân công. Khi sử dụng phương tiện để tuần tra, kiểm soát phải sử dụng tín hiệu của phương tiện được quyền ưu tiên, tín hiệu đèn của phương tiện được quyền ưu tiên phải sử dụng liên tục trong quá trình tuần tra, kiểm soát, tín hiệu còi của phương tiện được quyền ưu tiên chỉ được sử dụng khi làm nhiệm vụ khẩn cấp.

[/FONT]
Thế ra các chú CSTT đi 2b bình thường, không có đèn, chạy long nhong trên đường để chén các cụ đều là sai luật phỏng? Em chả thấy cái đèn, còi ưu tiên gì trên mấy chiếc 2b đấy cả.

8Saturday8

Xe máy
Theo ngu ý của e chưa đc kiểm chứng thì thế này ạ:
CAP trước đây được dừng các phương tiện trong trường hợp vi phạm các lỗi thuộc quản lý của địa phương như đi vào đường cấm(bao gồm ngược chiều , đường cấm , đi lên vỉa hè , làm cản trở , mất trật tự giao thông) hoặc các lỗi dừng đỗ trên địa bàn
Bây giờ thêm quyền bắt ko đội mũ bảo hiểm
Dân phòng chỉ có quyền hỗ trợ chứ ko có quyền dừng xe các bác.
XXX thì toàn quyền trong việc này rồi
CAP và dân phòng hay trật tự thì lại có quyền "hỗ trợ" XXX

Vấn đề nằm ở cái "hỗ trợ":
Nếu dân phòng đi cùng CAP mà CAP ra lệnh dừng xe thì bác phải dừng để xử lý , nhưng nếu mà người ra lệnh dừng xe là dân phòng -> dân phòng ko có quyền , dù bác có chạy cũng ko quy cho bác là chống đối đc
Nếu các vi phạm thuộc quyền của XXX thì cũng chỉ có XXX được dừng xe của các bác mà thôi , thằng khác ra lệnh dừng xe các bác trong các trường hợp như vượt đèn đỏ,xi nhan ... thì hoàn toàn sai luật và nếu có chạy thì cũng ko thể quy cho là chống người thi hành công vụ đc. Cái này cũng tương tự như nếu một anh hình sự mặc thường phục muốn dừng xe tội phạm khi tham gia giao thông thì anh ta ko thể tự ý lao ra dừng đc , nếu bị tội phạm tông chết hay làm bị thương thì cũng ko thể quy cho nó là chống người thi hành công vụ đc.
Nhưng VN mình thì các bác biết rồi , miệng CA thì nó nói thế nào thì nó là thế đấy , thằng CAP ra lệnh dừng xe bác khi vượt đèn đỏ mà ko phải xxx ra lệnh thì nó làm sai nhưng nếu có kiện cáo gì thì nó lại bảo là xxx đã ra hiệu lệnh trước đó thì cũng chịu , còn trong trường hợp ko có XXX ở đấy thì CAP dừng xe là hoàn toàn sai luật và có dấu hiệu phạm pháp =))

lovehuyen

Xe máy
Em thấy vô lí quá . Đáng lẽ công an phường phải có chức năng nhiệm vụ khác chứ chả như việt nam bắt tiền giao thông là nguồn lợi lớn . Ko tập trung đầu tư nâng cao ý thức người dân mà chỉ chực vồ người vi phạm kiếm tiền thôi

taducanh

Xe buýt
Em đề nghị otofun thành lập đội bắt các chú CA,XXX,Dân phòng làm sai pháp luật. Giờ phải có luật dân thấy quan làm sai là có quyền bắt về xử lý.

Uỳnh

Xe tải
TT27

1. Phạm vi điều chỉnh
Thông tư này quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của lực lượng Cảnh sát giao thông đường bộ nhằm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông.
2. Đối tượng áp dụng
Thông tư này áp dụng đối với sĩ quan, hạ sĩ quan thuộc lực lượng Cảnh sát giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là cán bộ, chiến sỹ) thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát giao thông và các tổ chức, cá nhân liên quan đến hoạt động giao thông đường bộ trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Vì thế khi bị dừng xe thì phiền anh cho kiểm tra xem anh có phải là sĩ quan, hạ sĩ quan thuộc lực lượng Cảnh sát giao thông đường bộ không đã. Nếu là công an khác thì được bắt khi em là tội phạm hoặc có dấu hiệu trở thành tội phạm.

tranforter

Xe máy
Được quyền bắt mà các bác ,một dạng công cụ hỗ trợ.

jinyo89lie

Xe tăng