Áo trắng ngày xưa...

fatboy

Xe tăng

anhcobra

Xe container
Ví dụ mà bác, cả về tiểu tiết đấy, mà mắt bác tinh nhể, đọc được chữ tổ quốc ghi công.
Máy chữ thì thấy bảo lúc đấy cô dâu đang xắp giấy còn chú rể đang lau bàn phím:)):)).

Cái nhà thì vì nó cổ nên mới cũ và bẩn, bác thích nhà cổ nhưng mới sạch thì vào bảo tàng dân tộc học nhá.

Hyundai-motoR

Xe tăng
Hihi... Ảnh ngày xưa các cụ toàn chơi kiểu chụp đen trắng rồi về tô son môi vào...hihi...
Ảnh cưới bố mẹ em cũng thế.
Lão nghèo bắt chước ảnh ngày xưa, nhưng cái này chửa đạt.
giống hệt em hồi bé..lôi mấy cái ảnh ra tô son vào môi vào má, về bị mẹ oánh cho tơi bời :P:P

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Mượn tạm ảnh của các bạn, nghịch tý xem sao :

Hình như là phải mờ hơn tý nữa .......

keke, mấy cả nhà chỗ hàng ngang hàng đào, hàng bạc hàng bồ cổ lòi ra ý chứ. Rồi gầm cầu chợ đồng xuân...... Không ngoài đường thì ta kiếm một căn phòng nào đó, chỉ cần khung cửa số, cái ban công, ngọn đèn bão, giường sắt.. là cổ roài. Pose mẫu thì có lẽ người xưa cũng cư xử như bi giờ, có điều nữ hơi e thẹn, nam thì đứng đắn bôn bôn một chút. Thay vì kiếm cảnh ta kiếm người và phương tiện đê. Em có mấy ví dụ nhá:
Ảnh cứoi theo kiểu HN cổ do piero bên ttvn chụp

Bộ nì chụp hay nhể .. săm soi như rắn mà không tìm ra được hàng tá lỗi à ... :21::21:. Nói chung chắc phải để các cụ già chụp kiểu xưa xem nó dư lào chứ ae dưới 5 xập chụp thấy vẫn .. tân lắm :'(:'(:'(

Dễ nhất là soi ảnh, khó hơn là bình ảnh để tác giả tâm phục, khẩu phục, khó nữa là dám chụp & phọt ảnh, đỉnh của khó là có ảnh đẹp (cái nì em léo cóa :21::21::21:).
Cái mà thằng lào cũng làm được là săm soi rồi phi vào cãi nhau như ngoài chợ, chả có đầu.. có cuối :21::21:.
Các cụ cứ hay nói cờ-hụp = mồm nhưng theo em đạt được mức thượng thừa người bình ảnh với cái tâm sáng khiến tác giả ảnh được bình tâm khục, khẩu phục thì còn phải tu luyện nhiều lắm :69::69:.

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
góp 1 tấm nhỉ, thuốc thang tí cho ló mấu :21:

anhcobra

Xe container
Hì, ảnh ngoài mấy cái nêu trên còn lý do to nhất là để phục vụ đúng đối tượng. Ví dụ như bộ ảnh trên phục vụ quan viên hai họ và CD, CR chứ không phải phục vụ anh em ta, thế nên thế là ngon rồi. Cu Piero nổi tiếng kiêu căng bên ttvn, em đang mài lưỡi để qua đấy chê đây:)).
Các cụ chuyển ảnh qua BW rồi làm nó cụ em thấy cũng không ổn, ảnh ngày xưa em xem thấy nét căng, rõ ràng rành mạch chứ không mờ ảo như các cụ làm

quangna

Xe tăng
em là thằng phát động cái topic này em cũng chẳng quan tâm đến lời ong tiếng ve :))

mỗi người có khiếu thẩm mĩ riêng, đa phần các cụ đi bắn, bôi thuốc... đã thấy thế là tạm thỏa mãn cái con nghệ thụt. Ngay cả nội dung cũng không xa rời tên chủ đề. Vậy là ổn.

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Sv già : ngập lụt gì mà thẳng chằn chặn thế kia ???

SV nghèo, giữ đuọc cái ảnh đẹp thì chẳng may để cháy hết, may mà chị cứu được tý, chỉ còn có thế này, dưng mà thôi để làm kỷ niệm,

Lập Tái

Xe điện
Xem đi xem lại vẫn kết quả mẫu nữ này để setup ảnh hoài cổ :102:. Bác Quangna định bao giờ thì khởi động lại thể nhỉ ? Lúc nào bắt đầu nhớ ới em vơi nhé (b)
Mọi cái ta làm đều là thử nghiệm, ảnh có xấu thì mới có đẹp, em trộm nghĩ đâm ảnh chỉ là để rút kinh nghiệm cho lần sau bấm máy được cái ảnh đẹp hơn lần trước mà thôi. Cái việc so sánh cũng chỉ là tương đối, ở thời điểm hiện tại có chụp được 1 góc setup kg sai tý nào về hậu kỳ và nội tâm của mẫu thì cũng chỉ đạt đến độ diễn tả lại đúng cái khoảng khắc đã qua của 1 thời.... vẫn là hoài cổ chứ đâu có phải là đồ cổ xịn. Vấn đề có khi lại hay hơn nếu trong cái cổ kính ấy có hơi thở của cuộc sống hiện đại ...tùy vào sự sáng tạo của người cầm máy mà thôi.
Vậy nên cái gì mình ham thích thì mình làm ! em chụp để thỏa mãn cái mình muốn diễn đạt bằng hình thôi (k)

babetnhe

Xe điện
keke, mấy cả nhà chỗ hàng ngang hàng đào, hàng bạc hàng bồ cổ lòi ra ý chứ. Rồi gầm cầu chợ đồng xuân...... Không ngoài đường thì ta kiếm một căn phòng nào đó, chỉ cần khung cửa số, cái ban công, ngọn đèn bão, giường sắt.. là cổ roài. Pose mẫu thì có lẽ người xưa cũng cư xử như bi giờ, có điều nữ hơi e thẹn, nam thì đứng đắn bôn bôn một chút. Thay vì kiếm cảnh ta kiếm người và phương tiện đê. Em có mấy ví dụ nhá:
Ảnh cứoi theo kiểu HN cổ do piero bên ttvn chụp

Cái bộ ảnh này mà bác cũng mang ra trích dẫn ư !
Nhà cửa cũ cũ , bửn bửn, luộm thuộm, chả thấy nét cổ ở đâu cả. Trần thì bong tróc tường thì lở lói, cưới vợ mà để thế thì chịu .
Bác thấy hay thì em e khiếu thẩm mỹ của bác khác em quá !:77:

invisibleman

Xe hơi
Cái bộ ảnh này mà bác cũng mang ra trích dẫn ư !
Nhà cửa cũ cũ , bửn bửn, luộm thuộm, chả thấy nét cổ ở đâu cả. Trần thì bong tróc tường thì lở lói, cưới vợ mà để thế thì chịu .
Bác thấy hay thì em e khiếu thẩm mỹ của bác khác em quá !:77:
Chuẩn, trước giờ em vẫn gọi cụ ấy nà Dang Thai Mai trong nhiep ảnh đới. Tưởng cụ ấy nà cao xủ ở bên xom hay vnpht nhưng xem mấy ảnh dẫn chứng của cụ (đã xóa 1 số) và mấy ảnh khác bên thớt haitek mà thấy thất vọng quá. Sty mầu của cụ thế nào ấy, em cứ thấy ngộ ngộ. Cụ làm ơn cho mấy ảnh tủ lên cho anh em học hỏi đi ạ.

sv_ngheo

Xe điện
Học PS ý mà, bọn em bên lớp ABCx vẫn đang tiếp tục nghịch PS hàng ngày, có gì đâu mà cụ Pín dẫn chứng thế :^)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
đùa chứ em thấy các cụ nói sao riêng em thì em thấy bộ ảnh kia chuẩn rồi . có nhiều tiểu tiết chưa OK nhưng với em để kiếm đuọc bối cảnh chụp 1 bộ ảnh giả ngày xưa như vậy là không còn gì để nói .
không hiểu sao các cụ lại chê nhỉ ???
phải chăng ảnh giả cổ chỉ là làm PS ???

sv_ngheo

Xe điện
đùa chứ em thấy các cụ nói sao riêng em thì em thấy bộ ảnh kia chuẩn rồi . có nhiều tiểu tiết chưa OK nhưng với em để kiếm đuọc bối cảnh chụp 1 bộ ảnh giả ngày xưa như vậy là không còn gì để nói .

Em thấy bộ ảnh đấy chưa ổn vì mấy nhẽ:

- Ý của tác giả là muốn chụp một ông giáo hoặc đại loại thế, nhưng lại để chú rể mặc áo thư ký hay thầy phán nửa mùa, trông vẻ mặt không được tự tin cho lắm, trông chẳng ăn nhập với không khí ảnh gì cả.

- Các chi tiết phụ kiện này kia mới chỉ có tác dụng làm rối loạn ảnh, chẳng làm nổi bật lên cái không khí ấm cúng mộc mạc

- Cái hồn của ảnh không có, mẫu gượng gạo, phụ kiện chuẩn bị chưa kỹ, máy chữ ko có giấy, đèn không thắp. Mấy chi tiết khiến ảnh rất hời hợt như: nửa đêm vợ đến bên chồng động viên mà cả hai mặc đồ cứ như là đi dạo phố ăn cao lầu. Giá chỉ là vợ mặc bộ đồ quần lụa đen áo yếm tóc xổ, chồng áo the cũ khoác cái đại cán, đèn dầu leo lét thì hợp hơn.

- Ảnh không có tí điểm nhấn nào ngoài hai cô cậu như đang bị bắt phải âu yếm nhau. Ảnh cuối thì chẳng có chi tiết nào cho thấy đấy là nhà cổ cả, trông giống hai anh chị trốn nhà ra điếm canh đê chơi hơn

Nói chung là để làm ảnh có hồn xưa là rất khó, nhưng để phát hiện và chê bai thì cực dễ, thế mới đau chứ :P

T N T

Xe hơi
Bỏ qua tiểu tiết thì cái nì:

Hay cái nì đẹp hơn nhà Pin?

Mà khái niệm cổ thì cổ đến mức nào, những năm 50 hay thời bao cấp?

Cái ảnh màu ở trên theo con mắt phàm tục của em thì không thấy đẹp, giống như ảnh cưới thời bao cấp, trong căn hộ tập thể tồi tàn, nhéch nhác mà CD và CR thì mặc lại hơi sang so với bối cảnh. Màu mè dài dại, khung cảnh bề bộn, bẩn (tường, trần nhà, màn không gấp...).

Ảnh cổ nữa thì đương nhiên chỉ có ảnh đen trắng.

anhcobra

Xe container
Chuẩn, trước giờ em vẫn gọi cụ ấy nà Dang Thai Mai trong nhiep ảnh đới. Tưởng cụ ấy nà cao xủ ở bên xom hay vnpht nhưng xem mấy ảnh dẫn chứng của cụ (đã xóa 1 số) và mấy ảnh khác bên thớt haitek mà thấy thất vọng quá. Sty mầu của cụ thế nào ấy, em cứ thấy ngộ ngộ. Cụ làm ơn cho mấy ảnh tủ lên cho anh em học hỏi đi ạ.

Ặc, muốn nói về cái gì thì nên tìm hiểu kỹ, còn không thì thôi cụ ạ, mình có học cả mà. Mấy cái ảnh trên là 1 ông ở forum khác chụp, déo phải em, em lôi về làm ví dụ về vụ chụp theo kiểu cổ. Có lẽ các cụ không hiểu thế nào là ví dụ. Ở đây em không bảo các cụ phải theo cái kiểu đấy mới là đẹp, mới là chuẩn, đấy chỉ là 1 cách chụp, người ta không lôi mẫu ra đường Hà Nội năm 2008 để chụp ảnh kiểu cổ mà người ta kiếm cách dễ hơn, đạt hay không chưa nói đến, nhưng ý tưởng là tốt và khá thông minh. Em chả xóa cái nào đâu nhá, link của người ta em bê về thôi. Còn ảnh của em thì xấu thật, nhưng thất vọng ở chỗ nào thì chỉ ra hộ chứ hót véo von thì việc đấy có lẽ em làm ngon hơn cụ nhiều