[Funland] AO 2021 - cơ hội nào cho next Gen?

Vova

Xe container
bác lại nhầm rồi, cơ hội lớn nhất cho next gen là us open, giải đấu chưa bị ai trong big3 thống trị cả, sân cỏ next gen ko ai biết đánh, đất nện thủ tướng nga phế, trong khi nole, nadal vẫn còn mạnh lắm, còn úc thì nhìn trận hôm qua là biết rồi :D
Cụ nói đúng. Nhưng lý thuyết thì vẫn cứ hy vọng đến RG mà :). Mang tiếng là next gen nhưng cu Đỗ Minh Thiêm cũng 27, Medvedev 25, Tsisipas 22, Zverev 23 ...
Fedex ăn GS đầu tiên năm 21 tuổi, Nole năm 20, Rafa thậm chí năm 19 tuổi. Nói để thấy là mấy chú kia cũng sốt ruột lắm rồi, để đến một hai năm nữa thì gọi là next gen nó cũng hơi gượng gạo :)

thanh040506

Xe trâu
Trừ khi bất ngờ xuống phong độ, bị vợ bỏ chán đời bay lắc ko thì ăn thêm 4-5 cái SG là trong tầm tay. Nhìn thể trạng thanh thoát của Nole có đánh 3 năm nữa cũng ko xi nhê gì
Cũng khó nói trước điều gì cụ ơi. Đánh 7 trận mà phải căng 2, 3 trận 5 set là khó đấy. Cứ nhìn Nadal trâu bò thế mà ngoài sân đất nện, GS sân cứng, cỏ gần như k còn hy vọng rồi.

thientudolong

Xe container
Cụ nói đúng. Nhưng lý thuyết thì vẫn cứ hy vọng đến RG mà :). Mang tiếp là next gen nhưng cu Đỗ Minh Thiêm cũng 27, Medvedev 25, Tsisipas 22, Zverev 23 ...
Fedex ăn GS đầu tiên năm 21 tuổi, Nole năm 20, Rafa thậm chí năm 19 tuổi. Nói để thấy là mấy chú kia cũng sốt ruột lắm rồi, để đến một hai năm nữa thì gọi là next gen nó cũng hơi gượng gạo :)
đấy là bộ 3 mạnh nhất lịch sử, chúng ta ko thể đòi hỏi gen nào cũng như vậy đc, chỉ 2, 3 năm nữa thôi thì thế hệ hiện tại thừa sức lật đổ big3, và chia nhau GS nhưng sẽ kiểu như bên nữ, chứ ko có thế thống trị tuyệt đối như big3 đc

Langthang_Mercedes

Xe container
fed nào đang là goat vậy :D, GS thì ko hơn nadal, master 1000 kém cả nadal, nole, kỷ lục no1 thì sắp bị nole phá, goat tiếng a là greatest of all time là vĩ đại nhất nhé, giờ nói fed vĩ đại nhất trong lòng ng hâm mộ thì có thể chứ con số thì xuống thứ 3 nội trong năm nay thôi
Không biết năm nay Fed có đánh giải GS nào nữa không? Từ bây giờ tham gia các giải 1000 mà thấy đuối thì thôi chứ chơi gì nữa cho ôm hận.

Nadal ăn RG là lên 1

Nole cần giữ phong độ 2 năm nữa là vượt qua 2 anh kia.

Chốt lại Nadai khả năng cao thành 1 trong năm nay, Nole có thành 1 hay không thì còn là câu hỏi nhớn.

thanh040506

Xe trâu
Đã lâu em ko xem tennis kênh có BL Việt, dù xem kênh kia cũng không phải đã nghe hết 100% thông tin. Bởi vì BLV của ta vẫn chưa có cái tinh tế như
- Lúc chuẩn bị giao bóng hoạc loạt rally là rât căng thẳng và cần tập trung cao độ cho cả vận động viên lẫn khản giả thì cứ nói lảm nhảm cái gì ý.
- Khi đánh giá tình tiết thì luôn đưa ý kiến chủ quan của mình mà chẳng cần biết là có phù hợp hay không
- Những thông tin về chuyên môn hoặc có liên quan thì ít. Chủ yếu là võ đoán cá nhân gây ức chế cho người nghe

Em không sính Tây nhưng rõ ràng xem kênh tây thấy không bị ảnh hưởng gì ngoài những diễn biến trên sân đấu. Chắc phải chờ thêm thời gian để mọi người cùng tiến bộ
Xem tennis e chủ yếu tập trung vào trận đấu thôi. Tuy nhiên thi thoảng nghe BLV cũng vui tai.

Vova

Xe container
đấy là bộ 3 mạnh nhất lịch sử, chúng ta ko thể đòi hỏi gen nào cũng như vậy đc, chỉ 2, 3 năm nữa thôi thì thế hệ hiện tại thừa sức lật đổ big3, và chia nhau GS nhưng sẽ kiểu như bên nữ, chứ ko có thế thống trị tuyệt đối như big3 đc
2,3 năm nữa không cần vật thì Fed với Rafa cũng về quê trồng rau rồi. May ra còn Nole ở lại :).

Hieumos

Xe container
Cũng ko đơn giản đâu cụ ơi, vấn đề của Fed bây giờ là vị thế. Nếu nói giải Basel là quê hương nên tham gia - ok nhưng các giải khác (500, 250) thì việc tham gia là rất khó vì VỊ THẾ CỦA FED giờ đang là GOAT nên cực khó tham gia các giải nhỏ hehe. Kiểu như các cụ trong ủy viên BCT nhà mình giờ ngồi quán trà đá là rất chi hiếm hoi ấy.
Thế nên em dự là cho đến khi giải nghệ, Fed vẫn không vượt được số danh hiệu của cụ Jim đâu ạ :)
Em đồng ý với cụ. Các giải nhỏ (500) đối với Big 3 chỉ được coi là giải khởi động trước thềm các giải GS. Tiền thưởng vô địch khéo chẳng đủ trả chi phí cho bầu đoàn đi tham dự giải, thế nên đúng là đừng mong Big 3 nó tham dự giải nhỏ vô tội vạ. Tầm già như thế này thì phải giữ sức cho giải 1000, GS.

Vo_thuong

Xe điện
fed nào đang là goat vậy :D, GS thì ko hơn nadal, master 1000 kém cả nadal, nole, kỷ lục no1 thì sắp bị nole phá, goat tiếng a là greatest of all time là vĩ đại nhất mọi thời đại nhé, giờ nói fed vĩ đại nhất trong lòng ng hâm mộ thì có thể chứ con số thì xuống thứ 3 nội trong năm nay thôi
hehe, em biết sé có cụ hỏi thế này mà.
Hiện tại thì Fed vẫn đang là GOAT mà cụ.
https://www.ultimatetennisstatistics.com/playerProfile?playerId=3819&tab=goatPoi nts
theo em thì GOAT ko phải đơn giản chỉ là số GS đâu, trong trang kia thì Fed đang giữ tầm một tá các kỷ lục đấy ạ.
Tất nhiên cho đến khi giải nghệ hoặc 3-4 năm sau nữa thì GOAT có thể sẽ thay đổi :)

thientudolong

Xe container
Không biết năm nay Fed có đánh giải GS nào nữa không? Từ bây giờ tham gia các giải 1000 mà thấy đuối thì thôi chứ chơi gì nữa cho ôm hận.

Nadal ăn RG là lên 1

Nole cần giữ phong độ 2 năm nữa là vượt qua 2 anh kia.

Chốt lại Nadai khả năng cao thành 1 trong năm nay, Nole có thành 1 hay không thì còn là câu hỏi nhớn.
nadal có 1 cái dở là trong 20 (có thể hơn) GS thì 70% là tại FO rồi :D, ngoài ra chỉ có 7 GS ngoài FO nghĩa là chỉ dành đc 2 giải GS khác trong cả sự nghiệp, nói thật nếu nadal về đầu trong cuộc đua GS thì thật khó để gọi là goat đc, đấy là chưa kể chưa vô địch atp world tour final lần nào, chưa hoàn thành đc master 1000

Langthang_Mercedes

Xe container
Xem tennis e chủ yếu tập trung vào trận đấu thôi. Tuy nhiên thi thoảng nghe BLV cũng vui tai.
Nhưng BLV Việt thì chuối thật, tắt tiếng thì hỏng trận đấu nên tốt nhất bật kênh Fox, hiểu được thì tốt, không cũng không sao. Tiếng anh thể thao đơn giải mà, lặp đi lặp lại mấy chục câu, chỗ nào khó quá bỏ qua.

thanh040506

Xe trâu
Em thấy vụ Wimbledon năm 2019 Nole thắng một phần cũng nhờ may mắn :), Fed cầm giao bóng, còn hai bóng nên chỉ cần có 1 cú Ace (hoặc Serve khó) là xong mà cũng không làm được - những lúc đó thì không thể nói tài được. Thực ra, Nole có thể kết thúc nhanh ở Set 4 và không để kéo dài đến Set 5 cơ, dưng cơ mà đến set 5 và lội ngược dòng thì tỷ lệ may mắn rất chi là cao ạ. Là Fan Nole nhưng em tự nhận thấy như thế :)
Set 4 chú Nole mất 2 break trước thì kết thúc nhanh làm sao được vậy cụ?

thientudolong

Xe container
2,3 năm nữa không cần vật thì Fed với Rafa cũng về quê trồng rau rồi. May ra còn Nole ở lại :).
nói hẳn ra nadal giờ gần như no hope ngoài FO, nole vẫn còn tính chiến đấu ít nhất 2,3 năm nữa, đặc biệt là AO với Wim

Vo_thuong

Xe điện
Set 4 chú Nole mất 2 break trước thì kết thúc nhanh làm sao được vậy cụ?
Em ko nhớ rõ lắm nhưng trong trận đấu đó, chắc chắn là Nole có cơ hội khá rõ để trận đấu ko vào Set 5 nhưng ko tận dụng được nên mới để Fed kéo đến Tie set 5.

Langthang_Mercedes

Xe container
nadal có 1 cái dở là trong 20 (có thể hơn) GS thì 70% là tại FO rồi :D, ngoài ra chỉ có 7 GS ngoài FO nghĩa là chỉ dành đc 2 giải GS khác trong cả sự nghiệp, nói thật nếu nadal về đầu trong cuộc đua GS thì thật khó để gọi là goat đc, đấy là chưa kể chưa vô địch atp world tour final lần nào, chưa hoàn thành đc master 1000
Vậy thì không xếp hạng được. Nhìn chung thi Olimpic cứ nhiều huy chương vàng là nhất chứ bạc nhiều mấy cũng thôi. Đấu kiếm đánh 20 phút tổng cộng là có huy chương, đá bóng 11 ông 6-7 trận cũng có cái huy chương à. Vì thế GS khó nhất đặt lên hàng đầu, còn không thích thì trong lòng mình anh ấy nhất là đủ :D :D :D .

thientudolong

Xe container
Vậy thì không xếp hạng được. Nhìn chung thi Olimpic cứ nhiều huy chương vàng là nhất chứ bạc nhiều mấy cũng thôi. Đấu kiếm đánh 20 phút tổng cộng là có huy chương, đá bóng 11 ông 6-7 trận cũng có cái huy chương à. Vì thế GS khó nhất đặt lên hàng đầu, còn không thích thì trong lòng mình anh ấy nhất là đủ :D :D :D .
cụ nói đúng rồi, nhưng olympic là xếp hạng trong 1 kỳ, còn đây là lịch sử của 1 môn thể thao, chưa kể nadal chắc gì đã hơn đc nole sau khi giải nghệ

thanh040506

Xe trâu
Vĩ đại nhất thì khó nói, nó là ước lượng mang tính hâm mộ . Như bóng đá thì Maradona hay Pele, giới trẻ lại ủng hộ Messi hay CR7 vậy.
Nhưng thống kê lại là chuyện khác, là con số khô khan: Nhưng Fed sẽ sớm vượt qua Jimmy thôi, kém 6 danh hiệu thì Fed chỉ cần 1 năm là xong. Ko lấy được GL thì mấy cái ATP 500 đầy nhóc ra đó :)
Mấy chú NG tập trung vào 500 và Master 1000 lắm cụ nhé. Cũng k dễ lấy đâu ạ.

Lacet_ti

Xe container
Mấy chú NG tập trung vào 500 và Master 1000 lắm cụ nhé. Cũng k dễ lấy đâu ạ.
Khi Fed văng khỏi Top 4, nếu Fed định mục tiêu 500 thì dễ lấy.
Vì đội NG lúc đó chen chân top 4 rồi, lúc đó , ngoài quy định của ATP ( trong top 10 thì 1 năm được tính điểm 1 giải ATP 500, nếu vô địch 2 giải ko được tính) thì họ cũng chỉ mặn mà 1000 và GL thôi. Nên Fed cũng dễ ăn thôi, có đám NG đáng ngại thôi, mấy chú kia ko ăn thua, hơn nữa ATp 500 nó trùng nhiều lắm, nên bị phân tán nhiều.

hoangduc.sbr

Xe container
Em thấy vụ Wimbledon năm 2019 Nole thắng một phần cũng nhờ may mắn :), Fed cầm giao bóng, còn hai bóng nên chỉ cần có 1 cú Ace (hoặc Serve khó) là xong mà cũng không làm được - những lúc đó thì không thể nói tài được. Thực ra, Nole có thể kết thúc nhanh ở Set 4 và không để kéo dài đến Set 5 cơ, dưng cơ mà đến set 5 và lội ngược dòng thì tỷ lệ may mắn rất chi là cao ạ. Là Fan Nole nhưng em tự nhận thấy như thế :)
Trận Wim năm đó Fed thua 1 phần cũng do lúc bước vào 2 quả Champion points thì hội cđv trên sân cổ vũ quá khích, cuồng nhiệt quá mức làm Fed phần nào buông lỏng mất tập trung thôi. Đến vợ Fed còn phải nhăn mặt vì sức cổ vũ trên sân lúc ấy mà.
Fed lúc ấy chắc cũng bị ảnh hưởng kiểu lâng lâng ko ngờ mình lại có thể ngược dòng đc Nole để ăn thêm cái GS nữa. Thế là mấy pha cuối cùng của set đó đánh lỏng tay, thiếu lực thấy rõ.