[Funland] Anti VinFast - Mời các cụ vào đây

faceid2

Xe đạp
Mời cụ http://thuanduclaf.blogspot.com/2011/11/danh-sach-cac-quoc-gia-tham-gia-cong.html
Nhưng nhà cháu vẫn nói rõ việc TQ tham gia hay không không quan trọng cụ nhé. Quan trọng là quy định của mỗi quốc gia về đăng ký kiểu dáng công nghiệp. Thông thường sẽ lấy tính mới thế giới không phụ thuộc vào việc đăng ký.
Cụ gửi gì thế, em hỏi luật SHTT quốc tế chứ công ước về quyền nhận con nuôi thì liên quan gì. Cụ làm luật sư mà định tính thế không được, tính mới phải lượng hoá từ 0-1 và thêm biến thời gian nữa. Trâu chậm uống nước đục. Giờ Vin cứ cộp tiền cho premium service là xong. Thông thường patent bên Mẽo mất 18 tháng nhưng nếu patent quan trọng 6 tháng là xong nếu bỏ thêm tiền cho LS.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ đang đồng nhất giữa kiểu dáng công nghiệp và nhãn hiệu :)
Nó cũng gần như nhau thôi. Bọn em đăng ký cả sở hữu ý tưởng phần mềm ứng dụng nữa cơ. Cả năm nay shtt vưỡn chưa cấp đc. Nhưng có công văn giả ngời là chưa có thằng nào đăng ký ý tưởng đấy.....thế là triển thôi.
Bọn em đang tiến hành phát triển phần mềm để thực hiện ý tưởng đấy rồi. Bữa nào thử nghiệm xong vác nốt lên cục shtt thẩm tra đã xác định là mã nguồn tự viết, không sao chép của thằng nào là xong :))

hunglawyer

Xe buýt
Nó cũng gần như nhau thôi. Bọn em đăng ký cả sở hữu ý tưởng phần mềm ứng dụng nữa cơ. Cả năm nay shtt vưỡn chưa cấp đc. Nhưng có công văn giả ngời là chưa có thằng nào đăng ký ý tưởng đấy.....thế là triển thôi.
Bọn em đang tiến hành phát triển phần mềm để thực hiện ý tưởng đấy rồi. Bữa nào thử nghiệm xong vác nốt lên cục shtt thẩm tra đã xác định là mã nguồn tự viết, không sao chép của thằng nào là xong :))
Nếu là ý tưởng phần mềm hoặc phần mềm thì mời cụ sang Cục bản quyền tác giả nhé.

hunglawyer

Xe buýt
Cụ gửi gì thế, em hỏi luật SHTT quốc tế chứ công ước về quyền nhận con nuôi thì liên quan gì. Cụ làm luật sư mà định tính thế không được, tính mới phải lượng hoá từ 0-1 và thêm biến thời gian nữa. Trâu chậm uống nước đục. Giờ Vin cứ cộp tiền cho premium service là xong. Thông thường patent bên Mẽo mất 18 tháng nhưng nếu patent quan trọng 6 tháng là xong nếu bỏ thêm tiền cho LS.
Nhà cháu say quá nên nhầm chút cụ ah.

http://www.wipo.int/edocs/mdocs/hague/en/h_sym_ge_14/h_sym_ge_14_ref_yang.pdf
http://www.wipo.int/edocs/mdocs/aspac/en/wipo_id_han_16/wipo_id_han_16_t1.pdf

Tiếng Việt tìm mãi không được nên mời cụ chịu khó xem bản tiếng Anh.

taductoan

Xe điện
Em thấy nội thất không xứng. Xấu và lúa quá

chinhatm

Xe container
Mời cụ xem lại các tra cứu nhà cháu đã đăng trang đầu. Tình trạng là Cục đang dự định từ chối. Đối chứng kiểu dáng thì cụ xem thêm trên mạng, ví dụ đây

Yêu cầu một kiểu dáng công nghiệp đăng ký được thì phải đáp ứng tính mới thế giới, tức chưa tồn tại ngoài công chúng trên thế giới tính đến thời điểm nộp đơn. Việc tồn tại kiểu dáng trước đó không cần phải được cấp văn bằng hay không cụ nhé, miễn là nó được công bố ra công chúng.
Bác nói bừa rồi.
Kiểu dáng công nghiệp hay phát minh, sáng chế cũng chỉ được bảo hộ có thời hạn, không phải mãi mãi. Một kiểu dáng công nghiệp nào đó, dù đã được cấp chứng nhận nhưng hết thời hạn bảo hộ, thì người khác vẫn có thể làm kiểu dáng tương tự rồi đăng ký SHTT bình thường, nói gì đến kiểu dáng không được bảo hộ?

hunglawyer

Xe buýt
Bác nói bừa rồi.
Kiểu dáng công nghiệp hay phát minh, sáng chế cũng chỉ được bảo hộ có thời hạn, không phải mãi mãi. Một kiểu dáng công nghiệp nào đó, dù đã được cấp chứng nhận nhưng hết thời hạn bảo hộ, thì người khác vẫn có thể làm kiểu dáng tương tự rồi đăng ký SHTT bình thường, nói gì đến kiểu dáng không được bảo hộ?
Phiền cụ đọc lại comment của nhà cháu. Chưa bao giờ nhà cháu bảo rằng thời hạn bảo hộ kiểu dáng hay sáng chế vô thời hạn. Còn phát minh thì không bảo hộ cụ nhé. Kiểu dáng theo luật Việt Nam được bảo hộ không quá 15 năm cụ nhé. Hết thời hạn bảo hộ thì kiểu dáng thuộc quyền của công chúng, tức ai thiết kế sản phẩm theo kiểu dáng đó đều được.

chinhatm

Xe container
Phiền cụ đọc lại comment của nhà cháu. Chưa bao giờ nhà cháu bảo rằng thời hạn bảo hộ kiểu dáng hay sáng chế vô thời hạn. Còn phát minh thì không bảo hộ cụ nhé. Kiểu dáng theo luật Việt Nam được bảo hộ không quá 15 năm cụ nhé. Hết thời hạn bảo hộ thì kiểu dáng thuộc quyền của công chúng, tức ai thiết kế sản phẩm theo kiểu dáng đó đều được.
Chính cái còm mà tỗi dẫn đấy, bác nói rằng kiểu dáng chỉ cần ra công chúng trước, không cần cấp bằng cũng không ai được vi phạm: "Việc tồn tại kiểu dáng trước đó không cần phải được cấp văn bằng hay không cụ nhé, miễn là nó được công bố ra công chúng."

Ngoài ra, Cục SHTT Việt Nam có bảo hộ phát minh, sáng chế bác nhé

hunglawyer

Xe buýt
Chính cái còm mà tỗi dẫn đấy, bác nói rằng kiểu dáng chỉ cần ra công chúng trước, không cần cấp bằng cũng không ai được vi phạm: "Việc tồn tại kiểu dáng trước đó không cần phải được cấp văn bằng hay không cụ nhé, miễn là nó được công bố ra công chúng."

Ngoài ra, Cục SHTT Việt Nam có bảo hộ phát minh, sáng chế bác nhé
Xin trả lời cụ thế này:

Sáng chế và phát minh là hai khái niệm khác nhau và cả thế giới chỉ bảo hộ sáng chế thôi cụ nhé. Cụ tỉ là phát minh là phát hiện ra các quy luật, tính ứng dụng trong khi sáng chế phải gắn liền với sản phẩm cụ nhé.

Về câu "Việc tồn tại kiểu dáng trước đó không cần phải được cấp văn bằng hay không cụ nhé, miễn là nó được công bố ra công chúng." ý muốn nói rằng kiểu dáng đối chứng không phụ thuộc vào việc kiểu dáng đó được cấp văn bằng hay không miễn là đã công bố ra công chúng. Cụ tỉ là nếu một kiểu dáng đã công bố ra công chúng rồi (có thể thông qua việc cấp bằng hoặc công bố công khai) thì ai đó mang kiểu dáng đó đi đăng ký để bảo hộ là không được nhé, viết chính xác là sẽ bị từ chối.

Nhà cháu gửi thêm cụ tài liệu về kiểu dáng để cụ tham khảo. Tài liệu này do WIPO họ soạn cụ nhé.
http://noip.gov.vn/noip/resource.nsf/vwSelectImageResourceUrl/0C8FCF347D2258F44725767A0017F339/$FILE/looking_good_vi.pdf

chinhatm

Xe container
Xin trả lời cụ thế này:

Sáng chế và phát minh là hai khái niệm khác nhau và cả thế giới chỉ bảo hộ sáng chế thôi cụ nhé. Cụ tỉ là phát minh là phát hiện ra các quy luật, tính ứng dụng trong khi sáng chế phải gắn liền với sản phẩm cụ nhé.

Về câu "Việc tồn tại kiểu dáng trước đó không cần phải được cấp văn bằng hay không cụ nhé, miễn là nó được công bố ra công chúng." ý muốn nói rằng kiểu dáng đối chứng không phụ thuộc vào việc kiểu dáng đó được cấp văn bằng hay không miễn là đã công bố ra công chúng. Cụ tỉ là nếu một kiểu dáng đã công bố ra công chúng rồi (có thể thông qua việc cấp bằng hoặc công bố công khai) thì ai đó mang kiểu dáng đó đi đăng ký để bảo hộ là không được nhé, viết chính xác là sẽ bị từ chối.

Nhà cháu gửi thêm cụ tài liệu về kiểu dáng để cụ tham khảo. Tài liệu này do WIPO họ soạn cụ nhé.
http://noip.gov.vn/noip/resource.nsf/vwSelectImageResourceUrl/0C8FCF347D2258F44725767A0017F339/$FILE/looking_good_vi.pdf
Hiểu phát minh và sáng chế khác nhau là việc của bác hoặc ai đó thôi. Tiếng Anh dùng từ "invent" hoặc "invention" để chỉ phát minh, sáng chế. Phát minh ra chất bán dẫn hay sáng chế ra chất bán dẫn cũng thế thôi.
Còn giải thích của bác vẫn thế, chẳng khác gì vẫn mâu thuẫn với những gì bác vừa nói.
Bác nói cụ thể xem, người ta xem xét một kiểu dáng xem có vi phạm bản quyền của ai đó hay không dựa trên hồ sơ đăng ký bảo hộ còn hiệu lực hay người ta chạy khắp Thế giới để tìm xem đã có sản phẩm nào có kiểu dáng tương tự hay không?

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vâng ah, Singapore có sản xuất gì đâu mà thế giới cũng phải khâm phục. Chẳng làm gì mà phải nhục cả cụ ah. Nhục nhất là không nuôi được gia đình mình thôi hoặc trả tiền nhầm cho sản phẩm, hàng hóa :)
Cụ ko biết sao . Singapore là 1 q gia đặc khu. Họ đổi nhiều quyền của mình chính trên đất mình để lấy kinh tế . Tất cả cái gì tốt đẹp ở singapore đều là của nước ngoài đó cụ . Ko có công việc ko nuôi đc gia đình cũng 1 phần vì xính hàng sx nc ngoài mua hàng sx nc ngoài và phỉ báng hàng sxvn đó cụ . Còn trả tiền nhầm cho sản phẩm thì em nghĩ bọn nc ngoài nó nhập hàng trăm tỷ usd hàng vn xuất khẩu sang . Chắc nó cũng ko dại mà chả nhầm cụ nhể

hunglawyer

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Nhưng cụ hiểu nhầm ý rồi ah.
Cụ ko biết sao . Singapore là 1 q gia đặc khu. Họ đổi nhiều quyền của mình chính trên đất mình để lấy kinh tế . Tất cả cái gì tốt đẹp ở singapore đều là của nước ngoài đó cụ . Ko có công việc ko nuôi đc gia đình cũng 1 phần vì xính hàng sx nc ngoài mua hàng sx nc ngoài và phỉ báng hàng sxvn đó cụ . Còn trả tiền nhầm cho sản phẩm thì em nghĩ bọn nc ngoài nó nhập hàng trăm tỷ usd hàng vn xuất khẩu sang . Chắc nó cũng ko dại mà chả nhầm cụ nhể

hunglawyer

Xe buýt
Về tiếng Anh thì phát minh đúng như cụ nói, invention có nghĩa là phát minh như nhà cháu trình bày nhé. Còn sáng chế hay bằng sáng chế thuật ngữ quốc tế hay dùng chính xác là patent cụ ah.

Còn về đăng ký thì các nước đều có cơ sở dữ liệu để tra cứu. Đồng thời kết hợp với đăng công báo để ai đó biết và phản đối. Trường hợp có đủ chứng cứ thì Cục sẽ từ chối cấp hoặc hủy bỏ văn bằng nhé.
Hiểu phát minh và sáng chế khác nhau là việc của bác hoặc ai đó thôi. Tiếng Anh dùng từ "invent" hoặc "invention" để chỉ phát minh, sáng chế. Phát minh ra chất bán dẫn hay sáng chế ra chất bán dẫn cũng thế thôi.
Còn giải thích của bác vẫn thế, chẳng khác gì vẫn mâu thuẫn với những gì bác vừa nói.
Bác nói cụ thể xem, người ta xem xét một kiểu dáng xem có vi phạm bản quyền của ai đó hay không dựa trên hồ sơ đăng ký bảo hộ còn hiệu lực hay người ta chạy khắp Thế giới để tìm xem đã có sản phẩm nào có kiểu dáng tương tự hay không?

tatrilinh

Xe hơi
Ủng hộ chẳng hết vào hóng thôi anti lgi ;))

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vậy là cụ chưa hiểu hết rồi. Việc thuê thiết kế là một chuyện. Đăng ký được kiểu dáng công nghiệp hay không lại là chuyện khác cụ ah. Nếu không đăng ký được thì Vin lại phải tiếp tục chọn kiểu dáng khác nếu muốn bảo hộ. Việt Nam có luật sở hữu trí tuệ cụ nhé.
2 mẫu vin này họ đăng ký bản quyền t kế hết cả rồi cụ ơi . Toàn tây sừng sỏ ăn lương triệu đô mà ko làm cái đó thì sao dám đi paris show.kkk

SƠN CƯỚC

Xe điện
Đây nữa cụ . Mà tin này lâu lắm rồi đó

hunglawyer

Xe buýt
Câu hỏi của nhà cháu là sao báo ko post cái chứng nhận cho nó hoàng tráng. Từ lâu rồi nhà cháu ko tin lề báo. Đặc biệt là nếu Vin đăng văn bằng bảo hộ ở EU thì nhà cháu đóng thớt và xin lỗi Vin.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Câu hỏi của nhà cháu là sao báo ko post cái chứng nhận cho nó hoàng tráng. Từ lâu rồi nhà cháu ko tin lề báo.
Họ ko bắt buộc phải làm thế vì họ đã làm đủ và đúng quy định . Và việc post cái đó cũng ko bắt buộc . Và chứng nhận bảo hộ là 1 bộ hồ sơ dầy cộp, chứ ko phải 1 tờ giấy A4 cụ ợ

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ xem có chiếc lexus , merc, audi, bmw ..... và tất cả các xe nào bán tại vn có post chứng nhận bảo hộ trí tuệ . Cụ show cho em xem ví dụ 1 cái mà cụ thấy đc công bố hoành tráng ở vn .