[Funland] Anti VinFast - Mời các cụ vào đây

GAT

Xe điện
Vẫn nhắc lại với cụ là Vinfast chỉ mới đăng ký (cấp văn bằng) được nhãn hiệu là "VINFAST" ở EU chứ chưa được cấp văn bằng bảo hộ kiểu dáng nhé. Cụ tự phân tích thì biết. Cụ cứ tra cứu ra hồ sơ trong EU nghĩa là được cấp rồi sao? Vậy thì trong dữ liệu của Cục SHTT VN có đó, cũng nghĩa là được cấp sao?
Nhờ cụ giải thích cái này là cái gì, em ngoại đạo nên ko biết ạ

MerB

Xe điện
Nhờ cụ giải thích cái này là cái gì, em ngoại đạo nên ko biết ạ

Em chậy grab biết tí tiếng anh bồi thì Design là thiết kế, nhãn hiệu là trademarks chứ nhỉ. Cụ luật sư mà ko giỏi tiếng anh bằng em, vui quá.

GAT

Xe điện
Em chậy grab biết tí tiếng anh bồi thì Design là thiết kế, nhãn hiệu là trademarks chứ nhỉ. Cụ luật sư mà ko giỏi tiếng anh bằng em, vui quá.
Vâng, cụ cho em hỏi, Design number dịch ra tiếng Việt là gì ạ ? Hi he.
Còn muốn xem tờ A4 thì hỏi a Phét cho mã vào mục đăng nhập chứng chỉ nhoé.

MerB

Xe điện

Em gửi cụ hunglawyer nhá. Lúc nào mở thớt xin lỗi cụ báo cho em. Cảm ơn cụ.

MerB

Xe điện
Vâng, cụ cho em hỏi, Design number dịch ra tiếng Việt là gì ạ ? Hi he.
Còn muốn xem tờ A4 thì hỏi a Phét cho mã vào mục đăng nhập chứng chỉ nhoé.
Cụ phải hỏi cụ luật sư chứ em học hết lớp 8 chậy grab biết gì đâu.

chinhatm

Xe container
Về tiếng Anh thì phát minh đúng như cụ nói, invention có nghĩa là phát minh như nhà cháu trình bày nhé. Còn sáng chế hay bằng sáng chế thuật ngữ quốc tế hay dùng chính xác là patent cụ ah.

Còn về đăng ký thì các nước đều có cơ sở dữ liệu để tra cứu. Đồng thời kết hợp với đăng công báo để ai đó biết và phản đối. Trường hợp có đủ chứng cứ thì Cục sẽ từ chối cấp hoặc hủy bỏ văn bằng nhé.
Không đúng bác ạ. Patent có thể có nghĩa là "bằng phát minh", "bằng sáng chế", nhưng cũng có thể có nhiều nghĩa khác, ví dụ là mô hình thu nhỏ của một sản phẩm, công nghệ...
Quay lại từ "invent", Tiếng Anh chỉ việc tạo ra hoặc thiết kế một thứ gì đó chưa từng được tạo ra trước đó, bất kể đó là dạng sản phẩm vật chất hay phi vật chất. Ví dụ chất bán dẫn, là sản phẩm vật chất, Tiếng Anh dùng từ "invent", Tiếng Việt thường dùng từ "phát minh"
Còn về cơ sở dữ liệu để tra cứu thì đúng, nhưng nếu bác nói rằng sản phẩm không đăng ký, không được bảo hộ kiểu dáng cũng được xem xét thì họ lấy căn cứ nào để xác định cái kiểu dáng đã từng tồn tại hoặc chưa tồn tại, nếu nó không có trong cơ sở dữ liệu?

oishivn

Xe điện
Em thì không anti, ai làm được em đều ủng hộ, duy chỉ có điều em thấy dân mình bị công nghệ PR khiến cho hào hứng quá mức theo kiểu tự hào Việt Nam này nọ. Thế trong trường hợp ko có vinfast thì ko tự hào à, kiểu kiểu thế ạ

hunglawyer

Xe buýt

Trên website của EU xác nhận đăng ký 4 mẫu ô tô và 1 mẫu xe máy của VF rồi mà cụ. Em đang hóng cụ hunglawyer mở thớt xin lỗi Vin thôi.

Em gửi cụ hunglawyer nhá. Lúc nào mở thớt xin lỗi cụ báo cho em. Cảm ơn cụ.
Vâng. Cảm ơn cụ đã tìm ra. Nhà cháu sẽ sớm mở thớt xin lỗi anh Vượng về thông tin đăng ký kiểu dáng tại EU.

hunglawyer

Xe buýt
Em đang chờ cụ ý vào có nhời xin lỗi thôi. Chứ trốn mất tiêu thì mất mặt team anti quá. Mang tiếng luật với chả sư.
Cụ yên tâm là nhà cháu sẽ mở thớt xin lỗi đoàng hoàng. EU nó làm khác nên nhà cháu sơ suất chút ah.

autorun

Xe tăng
Cụ yên tâm là nhà cháu sẽ mở thớt xin lỗi đoàng hoàng. EU nó làm khác nên nhà cháu sơ suất chút ah.
Cám ơn cụ đã mở thớt này, cũng giúp cho các ofer biết được thêm khá nhiều thông tin liên quan, không có thớt này thì cũng không biết được cụ MerB đa tài, nhanh nhạy và nhiều thông tin thế :D

hunglawyer

Xe buýt
Cám ơn cụ đã mở thớt này, cũng giúp cho các ofer biết được thêm khá nhiều thông tin liên quan.
Vâng cảm ơn cụ. Nhà cháu cũng có chút sơ suất khi ko ktra và tra cứu kỹ quy định của EU. Họ ko xét nghiệm nội dung, chỉ cần đủ hồ sơ là đc đăng ký, thậm trí còn có quy trình ko cần tính mới. Nhưng nếu có tranh chấp thì lúc đó mới xem xét cụ thể.

MerB

Xe điện
Vâng cảm ơn cụ. Nhà cháu cũng có chút sơ suất khi ko ktra và tra cứu kỹ quy định của EU. Họ ko xét nghiệm nội dung, chỉ cần đủ hồ sơ là đc đăng ký, thậm trí còn có quy trình ko cần tính mới. Nhưng nếu có tranh chấp thì lúc đó mới xem xét cụ thể.
Cụ lại nghiên cứu không kỹ rồi. Cụ xem lại phần xét nghiệm nội dung nhé kẻo lại mắc lỗi nữa.

hunglawyer

Xe buýt
Cụ lại nghiên cứu không kỹ rồi. Cụ xem lại phần xét nghiệm nội dung nhé kẻo lại mắc lỗi nữa.
Rút kinh nghiệm, lần này nhà cháu nghiên cứu kỹ rồi ah. OHIM không xét nghiệm nội dung, sau khi đăng ký, kiểu dáng sẽ phải đối diện với (i) Xâm phạm quyền của bên thứ ba; hoặc (ii) Phản đối từ Bên thứ ba. Trong trường hợp này, các yếu tố của kiểu dáng mới đưa ra xem xét.

Đây là đường link để cụ tham khảo. Tuy nhiên, vẫn mong cụ hướng dẫn cách tra trên EUIPO, nhà cháu đánh tên VINFAST vào mà không ra kiểu dáng.
https://euipo.europa.eu/ohimportal/vi/rcd-registration-process
https://euipo.europa.eu/ohimportal/vi/disputes

MerB

Xe điện
Rút kinh nghiệm, lần này nhà cháu nghiên cứu kỹ rồi ah. OHIM không xét nghiệm nội dung, sau khi đăng ký, kiểu dáng sẽ phải đối diện với (i) Xâm phạm quyền của bên thứ ba; hoặc (ii) Phản đối từ Bên thứ ba. Trong trường hợp này, các yếu tố của kiểu dáng mới đưa ra xem xét.

Đây là đường link để cụ tham khảo. Tuy nhiên, vẫn mong cụ hướng dẫn cách tra trên EUIPO, nhà cháu đánh tên VINFAST vào mà không ra kiểu dáng.
https://euipo.europa.eu/ohimportal/vi/rcd-registration-process
https://euipo.europa.eu/ohimportal/vi/disputes
Cụ search tên vinfast. Vào phần owner chọn vinfast sẽ ra danh mục các thiết kế của vinfast.

GAT

Xe điện
Có ghi rõ tác giả bên dưới. Có người viết việc quái gì phải viết.
Ý em là, trc khi copy cũng nên đọc hiểu rồi hẵng cop, ko ng ta nghĩ mình là giống nhai lại ợ, hế hế