[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh chụp khu vực bắt đầu nhìn thấy1 phần cảnh khu nghỉ mát, vẫn là đường đất, khoảng 1920.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các biệt thự mới được xây, khoảng 1920, khu này đã bị phá, hiện nay thuộc về khu nhà nghỉ quân đội.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh chụp từ phía dinh thự nghỉ của toàn quyền và Cửa Gió hắt về, 1929.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hẹn các cụ ngày mai với nhiều ảnh hơn.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cũng thưa với các cụ, đã lâu em không về quê, và cũng sẽ không về, dù rất nhớ quê hương. Vì có nhiều lý do không thể nói.
Các địa danh em nói hiện-tại, hay " nay là" là theo trí nhớ của em, đến thời điểm hiện tại 2023,chắc cũng thay-đổi ít nhiều. Cụ nào có thông tin xin bổ sung giúp.

hecvn

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ có nhiều bức ảnh quý

Xe nội lước

Xe container
Cũng thưa với các cụ, đã lâu em không về quê, và cũng sẽ không về, dù rất nhớ quê hương. Vì có nhiều lý do không thể nói.
Các địa danh em nói hiện-tại, hay " nay là" là theo trí nhớ của em, đến thời điểm hiện tại 2023,chắc cũng thay-đổi ít nhiều. Cụ nào có thông tin xin bổ sung giúp.
Cám ơn cụ. Em vừa đến Tam Đảo cách đây hơn tháng rưỡi ( lần đầu tiên đấy ạ ). Em có vài điều tản mạn như sau :
Đường từ HN lên tam đảo rất dễ đi. Leo lên núi TĐ nói chung là đường mới làm nên đẹp nhưng hơi bé, bẻ ngoặt nhiều. Khi lên thì ok , khi xuống phải đi khá cẩn thận . TĐ hiện nay dày đặc nhà nghỉ ks, dịch vụ ăn uống cũng quán bình dân thì giá bình dân thôi, vào quán cf đẹp thì khá đắt. Tuy nhiên có cái thác nc ( em quên tên , có lẽ là thác Bạc) mọi ng nói là nên vào chơi , tắm .. thì ôi thôi. Lên xuống hàng trăm bậc , xuống đến nơi mùi nước thác là mùi nước cống hôi thối kinh khủng, chai nhựa ninol cả đám như bèo, nc có màu hơi trắng đục. em phải hô trẻ con chuồn mau. Dọc đường xuống thác hàng quán nghỉ chân san sát 2 bên . Kinh nghiệm là vào quán càng to rộng càng rẻ ( giá cả gấp đôi ở ngoài thôi ). Còn vào các quán nhỏ thì né xa, 1 bà già khoảng 70 có lẻ dọa là trơn ngã ghê lắm , bà cho trẻ em mượn dép miễn phí , khi ra mua ủng hộ bà vỉ kẹo cao su cũng đc. Khi ra bà tính 2 vỉ kẹo (loại hay bán 5k ) và 1 cái lọ trẻ con thổi bóng xà phòng là 100k tròn.🤣. Để xe có ngưòi ra thu vài trục mà chẳng thấy vé đâu..
À. Em xin bổ xung thêm 1 thứ khá hay. Đó là trên đường leo lên leo xuống Thác Bạc em có nhìn thấy bám trên cây cỏ tại đây có loài Châu Chấu rất đẹp, màu sắc sặc sỡ tươi sáng, có con vàng sáng, con vàng sáng chấm đen, con đen chấm vàng sáng. Chúng dài 3,4 cm ..em chưa từng nhìn thấy loài C Chấu đẹp và lạ như vậy bao giờ. Tiếc là ko chụp ảnh cc ạ.
Túm lại cụ nào chưa lên thì nên đến 1 lần . Đi nghỉ dưỡng thì cũng đc vì khí hậu trên đó rất mát mẻ..nhưng đi du lịch thì không có gì để quay trở lại.
Trên đây là ý kiến mang tính chủ quan của em thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
-E đi TĐ lần đầu từ hồi còn học lớp 11, vào năm 83, cùng cq của cụ bà. Nhớ mãi cái cảnh leo bậc đá lên cột phát sóng Đài TH, tắm bể bơi nc suối lạnh run ng, thác Bạc hồi đó còn hoang sơ, sạch và đẹp lắm. Sau này quay lại đâu đc 2 lần vào năm 2000 và 2012 gì đó, thấy đg xuống thác có cả dãy hàng quán lụp xụp, nc thì vừa bẩn vừa hôi như nc xả thải của Thị trấn vậy, chán? Nói chung là với cách quản lý của các a ở trển thì từ Tam Đảo, SaPa cho đến Đà Lạt...đều nát hết, buồn! :((

coolpix8700

Xe ngựa
Tam Đảo em lên nhiều, gần như năm nào cũng lên, nhưng chủ yếu lên tới nơi vào phòng họp rồi đi xuống. Còn đi chơi thì lần cuối 2014:

banmotnucuoi

Xe lăn
-E đi TĐ lần đầu từ hồi còn học lớp 11, vào năm 83, cùng cq của cụ bà. Nhớ mãi cái cảnh leo bậc đá lên cột phát sóng Đài TH, tắm bể bơi nc suối lạnh run ng, thác Bạc hồi đó còn hoang sơ, sạch và đẹp lắm. Sau này quay lại đâu đc 2 lần vào năm 2000 và 2012 gì đó, thấy đg xuống thác có cả dãy hàng quán lụp xụp, nc thì vừa bẩn vừa hôi như nc xả thải của Thị trấn vậy, chán? Nói chung là với cách quản lý của các a ở trển thì từ Tam Đảo, SaPa cho đến Đà Lạt...đều nát hết, buồn! :((
Các khu du lịch như Tam đảo việc đầu tiên cần làm là hệ thống xử lý nước thải, rác thải. Chứ ko phải là đường lên xuống.
Còn với nơi bé tý thế mà nhắm đến lượng khách hàng bình dân thì nát là đúng thôi, các anh ý định mở Tam đảo 2 để nhắm đến khách hàng cao cấp như vấp phải sự phản đối của các nhà yêu thiên nhiên. Cái 1 nó quá bé để chứ cả nghìn người vào các cuối tuần

tung5917

Xe điện
Tam Đảo em lên nhiều, gần như năm nào cũng lên, nhưng chủ yếu lên tới nơi vào phòng họp rồi đi xuống. Còn đi chơi thì lần cuối 2014:

Em biết cụ đi TĐ năm 2014 để làm gì rồi nhé :)
Tầm đó bọn em cũng hay trốn việc đi TĐ chơi trong ngày.

haiyen1012

Xe điện
Em đi TĐ lần đầu vào năm 1991 lúc đó còn trẻ con, ấn tượng là mát và mây mù cứ phủ kín người. Thác Bạc lúc đó sạch lắm nước trong veo có thể uống được. KS nhà nghĩ nhà hàng còn rất thưa thớt.
Lần thứ 2 em lên là sau đó khoảng 12 năm đã có nhiều ks nhà nghỉ hơn nhưng vẫn chưa đông đúc.
Quãng những năm 2015 -2017 thỉnh thoảng cuối tuần em lại phi xe máy từ HN lên TĐ uống cốc cafe Quán Gió ngắm mây hít chút khí lạnh đến 5h chiều lại đổ đèo về HN. Lúc này thì TĐ đông đúc lắm rồi dòng suối đổ xuống Thác Bạc thành cái cống hứng trọn nước thải của toàn thị trấn.
Đến bây giờ cũng vài năm em chưa lên lại TĐ nhưng xem ảnh thì cũng biết là nó đông kinh khủng như thế nào.

Vomoicuoi

Xe tăng
Vào cỡ năm 1916 mà xây biệt thự trên đó thì công vận chuyển vật liệu lên rất đắt. Ngay cả bây giờ mà xây nhà trên đó thì công vận chuyển cũng đắt

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cám ơn cụ. Em vừa đến Tam Đảo cách đây hơn tháng rưỡi ( lần đầu tiên đấy ạ ). Em có vài điều tản mạn như sau :
Đường từ HN lên tam đảo rất dễ đi. Leo lên núi TĐ nói chung là đường mới làm nên đẹp nhưng hơi bé, bẻ ngoặt nhiều. Khi lên thì ok , khi xuống phải đi khá cẩn thận . TĐ hiện nay dày đặc nhà nghỉ ks, dịch vụ ăn uống cũng quán bình dân thì giá bình dân thôi, vào quán cf đẹp thì khá đắt. Tuy nhiên có cái thác nc ( em quên tên , có lẽ là thác Bạc) mọi ng nói là nên vào chơi , tắm .. thì ôi thôi. Lên xuống hàng trăm bậc , xuống đến nơi mùi nước thác là mùi nước cống hôi thối kinh khủng, chai nhựa ninol cả đám như bèo, nc có màu hơi trắng đục. em phải hô trẻ con chuồn mau. Dọc đường xuống thác hàng quán nghỉ chân san sát 2 bên . Kinh nghiệm là vào quán càng to rộng càng rẻ ( giá cả gấp đôi ở ngoài thôi ). Còn vào các quán nhỏ thì né xa, 1 bà già khoảng 70 có lẻ dọa là trơn ngã ghê lắm , bà cho trẻ em mượn dép miễn phí , khi ra mua ủng hộ bà vỉ kẹo cao su cũng đc. Khi ra bà tính 2 vỉ kẹo (loại hay bán 5k ) và 1 cái lọ trẻ con thổi bóng xà phòng là 100k tròn.🤣. Để xe có ngưòi ra thu vài trục mà chẳng thấy vé đâu..
Túm lại cụ nào chưa lên thì nên đến 1 lần . Đi nghỉ dưỡng thì cũng đc vì khí hậu trên đó rất mát mẻ..nhưng đi du lịch thì không có gì để quay trở lại.
Trên đây là ý kiến mang tính chủ quan của em thôi ạ.
Cụ nói đúng đấy, cảm ơn nhận-xét của cụ.