[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

HuyArt

Xe lăn
Ông anh con bác em bị bắt ở QT năm 72.
Năm 73 được trao trả, về rồi lại tiếp tục thẩm vấn abc... đến 74 chuyển ngành đi học sư phạm.
Sở dĩ bị tách và điều tra lâu là do trong trung đội có 1 ông cũng bị bắt trước đó ngồi trên trực thăng gọi đích danh tên tuổi đồng đội ra quy hàng...máy bay bay vòng vòng loa oang oang các đơn.vị ở vị trí khác đều nghe.

Mấy hôm sau trung đội này bị cô lạp hêdt đạn bị bắt. Vì thế khi đươc trao trả Quân pháp phải điều tra xem bị bắt hay ra hàng.....còn ông kia sau này cũng được trao trả nhưng hàng chục năm sau đó đi đường chả dám chào ai, cũng không ai chsfo.
Tá điền như các cụ nhà ta còn biết leo cao luồn sâu, đặc tình ngồi chồm hỗm trong phủ tổng thống đối phương, cơ sở tình báo cài cắm khắp các nước...vậy chớ, lão luyện bậc thầy như các anh tài CIA nó không biết tạo nguồn đặc tình phục vụ cho nó chắc?
Tất cả các tù binh khi được trao trả đều trong diện nghi vấn và được sàng lọc theo dõi kỹ. Đành rằng các đồng chí rất anh hùng, kiên gan và thấm nhuần tinh thần CM, nhưng về kỹ thuật thì vẫn phải kiểm tra kỹ càng.
Chính sách học tập cải tạo cũng không ngoại lệ. Gọi lên trình diện rồi cho về ngay, nhưng danh sách được thành lập và cái gì đến sẽ phải đến. Anh nào thuộc lực lượng đặc biêt, chức vụ cao hoặc nhạy cảm đều được cách ly và khai thác. Cũng là chiêu rút củi đáy nồi, tát ao bắt cá. Rất nhiều vụ phá án sau này là do đặc tình Việt Kiều và chính mấy ông đi học trong trại cải tạo về cung cấp tin.
Tóm lại, con dân đất Việt đã thống nhất đất nước bất chấp âm mưu chia cắt của lân bang, thắng lợi trên mọi lĩnh vực cả quân sự, chính trị, tình báo, hậu cần, lòng dân...
Tuy nghị quyết 36 nói hòa giải - hòa hợp dân tộc, nhưng quan điểm cá nhân của em chỉ hòa hợp chứ hòa giải là hòa giải cái gì? từ thời Trịnh - Nguyễn đến nay cứ thằng nào muốn ly khai chia cắt là nam phụ lão ấu dân Việt đánh cho thấy ông bà ông vải, hòa giải cccc
Bọn chóa lân bang nó quẳng khúc xương đòi nhà đất trước năm 75 để phá NQ 36 là bọn ba que nó lại xốn lên như phải bả kia kìa

HuyArt

Xe lăn
Quảng Trị gắn với đường 9 Nam Lào và đường 13, đại lộ kinh hoàng ở đường 13 thì phải???

vudinhtaybannha

Xe container
Tá điền như các cụ nhà ta còn biết leo cao luồn sâu, đặc tình ngồi chồm hỗm trong phủ tổng thống đối phương, cơ sở tình báo cài cắm khắp các nước...vậy chớ, lão luyện bậc thầy như các anh tài CIA nó không biết tạo nguồn đặc tình phục vụ cho nó chắc?
Tất cả các tù binh khi được trao trả đều trong diện nghi vấn và được sàng lọc theo dõi kỹ. Đành rằng các đồng chí rất anh hùng, kiên gan và thấm nhuần tinh thần CM, nhưng về kỹ thuật thì vẫn phải kiểm tra kỹ càng.
Chính sách học tập cải tạo cũng không ngoại lệ. Gọi lên trình diện rồi cho về ngay, nhưng danh sách được thành lập và cái gì đến sẽ phải đến. Anh nào thuộc lực lượng đặc biêt, chức vụ cao hoặc nhạy cảm đều được cách ly và khai thác. Cũng là chiêu rút củi đáy nồi, tát ao bắt cá. Rất nhiều vụ phá án sau này là do đặc tình Việt Kiều và chính mấy ông đi học trong trại cải tạo về cung cấp tin.
Tóm lại, con dân đất Việt đã thống nhất đất nước bất chấp âm mưu chia cắt của lân bang, thắng lợi trên mọi lĩnh vực cả quân sự, chính trị, tình báo, hậu cần, lòng dân...
Tuy nghị quyết 36 nói hòa giải - hòa hợp dân tộc, nhưng quan điểm cá nhân của em chỉ hòa hợp chứ hòa giải là hòa giải cái gì? từ thời Trịnh - Nguyễn đến nay cứ thằng nào muốn ly khai chia cắt là nam phụ lão ấu dân Việt đánh cho thấy ông bà ông vải, hòa giải cccc
Bọn chóa lân bang nó quẳng khúc xương đòi nhà đất trước năm 75 để phá NQ 36 là bọn ba que nó lại xốn lên như phải bả kia kìa
Chuyện đòi nhà đất thì phải hỏi anh Khựa .Dân anh ấy sang đây làm ăn giầu có chả phải đánh nhau với ai ,,chán không ở đây nữa thì họ kéo nhau về ,nhà đât bán rẻ hoặc bỏ lại .Sau cán bộ của các anh ấy sang tỷ dụ cái anh Lý Bằng chả hạn sang đây đòi các loại tài sản ,nhà cửa đất đai .Cũng may lãnh đạo mình cũng cứng kiểu như đòi ccc bố đây này .

Chỉnh sửa cuối:

Longfordever

Xe buýt
Ông cụ em thì đi lính năm 69 tham gia 2 trận khủng la Lam Sơn 719 và Mùa hè đỏ lửa 72. Cụ chỉ loanh quanh khu Trị Thiên. Ông cụ em kể là chính tay cụ làm giường và lán cho Fidel ở và phát biểu. Cụ chỉ phục tài thuyết trình của Fidel, giờ vẫn bảo nói 2 tiếng mà Fidel chả dùng giấy tờ gì :D
Sau về năm 74, cuối cùng có cái huân chương kháng chiến, đợt trước được chi chế độ mấy triệu. Còn lại chả có gì, cùng xóm em có ông đi bộ đội cùng ông cụ em, sau đảo ngũ trốn về, thế đêk nào giờ lại chạy làm được chất độc da cam, tháng lính hơn củ.
Cứ như thế thử hỏi các cụ đã đổ xương máu cho đất này sao không thất vọng
Vầng, thế mới nói so sánh là vô cùng, ông cụ e hay những người còn sống may mắn hơn bao đồng đội, đồng bào đã ngã xuống dọc chiều dài đất nước. Thế nhưng cũng ngay xóm em có ông nhập ngũ đâu 65, 66 gì đó nhưng tới Quảng Bình thì bê quay, về làm cái mịa gì ở thôn ấy, h cũng da cam da quít, lại còn thương binh 1/4 có người nuôi nữa chứ, ôi quỷ thần ơi. Một ví dụ nhỏ vậy để thấy ở xứ sở thiên đường này thì còn vô số thứ bất bình, trái khoáy từ nhỏ tới to. Thất vọng thì đúng rồi nhưng giải quyết đc gì đây hở cụ???

buidinhphuoc

Xe điện
đói ăn cụ ơi , ngày xưa đói lắm , đói mờ cả mắt ý chứ
Em nghe nói, các bố tuyền thích đi oánh. Đi oánh có cơm, nghỉ oánh phải tự đào bới, có gì ăn nấy! X_X

HuyArt

Xe lăn
Giai đoạn 1981 đến 1985 thì thực sự là đói, đói vàng mắt, thâm mặt, xanh đ.ít
Chứ các giai đoạn trước quân chính quy được cung cấp lương thực rất đầy đủ. Các đơn vị lính địa phương, dân quân du kích thì tùy từng nơi từng lúc thiếu thốn lương thực cục bộ

Chỉnh sửa cuối:

CCCK

Xe tăng
Cụ có chắc không? Lần đầu em nghe thấy đấy. Em tưởng mỗi cụ 3 oánh Mỹ hoá ra cụ 4 cũng oánh à? Tạm ứng mời cụ ly vodka.
Cụ ******* cũng được trao trả đợt này.

HuyArt

Xe lăn
Vầng, thế mới nói so sánh là vô cùng, ông cụ e hay những người còn sống may mắn hơn bao đồng đội, đồng bào đã ngã xuống dọc chiều dài đất nước. Thế nhưng cũng ngay xóm em có ông nhập ngũ đâu 65, 66 gì đó nhưng tới Quảng Bình thì bê quay, về làm cái mịa gì ở thôn ấy, h cũng da cam da quít, lại còn thương binh 1/4 có người nuôi nữa chứ, ôi quỷ thần ơi. Một ví dụ nhỏ vậy để thấy ở xứ sở thiên đường này thì còn vô số thứ bất bình, trái khoáy từ nhỏ tới to. Thất vọng thì đúng rồi nhưng giải quyết đc gì đây hở cụ???
Cụ đùa hay thật đấy? thông tin "B quay" do chính quyền phán quyết hay là sản phẩm thì thào của mấy con mụ nhà quê nạ dòng?
Nếu ông này đủ tiêu chuẩn thương binh hạng 1/4 thì đúng là bị loại khỏi vòng chiến đấu là đương nhiên
Cụ có biết quy trình thẩm định thương tật xếp hạng thương binh nó khó ăn thế nào không? hạng 1/4 là hạng nặng nhất[trên 81%] thường là cụt cả 2 chân, 2 tay[cùng hoặc khác bên]; mù 2 mắt vĩnh viên; chấn thương cột sống gây liệt; chấn thương sọ não gây tâm thần...phải nuôi trong trại, nếu ngoại trú có người chăm sóc được phụ cấp đàng hoàng.
B quay mà dễ thế thì sau khi ăn 1 vệt B52 sợ thụt lò xo thì có mà cả sư đoàn nó lộn về bần ngay.
Các chú lạc đơn vị, ốm đau, khôn lỏi...đều bị các đơn vị thu dung gom lại và bổ sung vào đơn vị mới. Quay tay thì có chứ quay về địa phương hơi khó.
Thời biên giới 1979 thì đúng là có chú cầm súng vi ba lăng bộ 1 phát về quê ở Hưng Yên, cà chim lẫn lộn tìm mãi ko thấy vì sợ, nhưng sau khi gia đình động viên trấn an xong lại mang súng về đơn vị kiểm điểm rồi chiến tiếp như thường.
Cụ nói thì phải có độ khả tín tí, chứ cứ hoang đường như thế nó liêu trai chí dị bỏ mẹ

buidinhphuoc

Xe điện
Quảng Trị gắn với đường 9 Nam Lào và đường 13, đại lộ kinh hoàng ở đường 13 thì phải???
Kính cụ ngự lãm! https://vi.wikipedia.org/wiki/Đại_lộ_Kinh_Hoàng
Đại lộ Kinh Hoàng
là tên không chính thức cho một đoạn đường dài khoảng 9 km tại tỉnh Quảng Trị, nơi mà theo Việt Nam Cộng hòa thì đoàn quânViệt Nam Cộng hòa cùng dân chúng đang rút chạy về phía Nam trong Chiến dịch Xuân-Hè 1972 thời kỳ Chiến tranh Việt Nam đã bị trúng pháo kích củaQuân đội Nhân dân Việt Nam[1]. Hiện nay chưa có nguồn thứ 3 xác nhận sự kiện này có thật hay không.

HuyArt

Xe lăn
Em nghe nói, các bố tuyền thích đi oánh. Đi oánh có cơm, nghỉ oánh phải tự đào bới, có gì ăn nấy! X_X
Anh dân tộc quả quyết: "Rõ ràng dấu chân là của anh bộ đội, nhưng phân lại là phân lợn!" - nguyên do ăn nhiều rau nên phân xanh như phân lợn...
Với tư duy như cụ, ngoài thật thà như anh dân tộc kia phát biểu có khi còn lấy tay bốc đống phân xanh lên thẩm xem có đúng là phận lợn không ấy nhỉ? thật thà dư thế thì đáng yêu quá

Newnick

Xe buýt
Ông già e lính thông tin nhưng bên mật mã, cụ kể lúc nào tao ở trong hầm lv có 2 lính canh suốt, lúc nào cũng kè kè khẩu k54. Khi oánh nhau pháo bắn trúng hầm vẫn phải nằm im. Ổng kể tao đi bộ đội chửa bắn phát nào. Sau ông chuyển nghành làm bưu điện.o:-))
Thế là lính cơ yếu rồi cụ

Newnick

Xe buýt
Mấy ổng " nguỵ " đi đánh nhau mà mang theo cả mớ zợ coong thế lày thì không thua mới nà chuyện nạ ???
Địa phương quân thì khu gia binh ngay cạnh đồn. Nếu đến bữa phải trực thì vợ con đem cơm vào cho ăn là chuyện thường

Cướp cò

[Tịch thu bằng lái]
Giống như đánh cờ thôi cụ. Ăn được mớ quân đó thì bên mình cũng thiệt khối. Giống như năm 72 mình cũng đánh nhưng thiệt hại lớn mà có chiếm được đâu. Nhưng cái này chưa phải là nước hở của ông Thiệu. Cái nước hở là Phước Long + Đồng Xoài lần thứ 2 ấy từ cái đó mà mất con xe Tây Nguyên.
75 khác với 72 mà cụ, không có bom, pháo Mỹ hỗ trợ thì VNCH đánh đấm gì.

vudinhtaybannha

Xe container
K biết có đúng ko nhưng có tin bài là cô Nhíp cũng đã thay đổi cách nhìn rồi thì phải?
Nhiều người còn to hơn cô Nhíp họ cũng thay đổi cách nhìn .Cơ mà lịch sử là lịch sử không thay đổi được .

Babetta7579

Xe tải
Hơi lạc đề nhưng các cụ cho em hỏi có vụ mấy bác lính VNCH cướp máy bay bay sang Sing, trong đó có 1 bác lính CS phải đi theo. Đến Sing tất cả mọi người đều được đến Mỹ nhung bác linh CS dứt khoát xin về VN. Không Biết số phận bác ấy sau này ra sao? Mấy vác linh VNCH tìm thông tin về bác ấy mà k ra, có cụ nào có thông tin không ạ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Lam Sơn 719 là chiến dịch, có hàng trăm trận đánh lớn nhỏ trong chiến dịch này
Mùa hè đỏ lửa là cách nói hình tượng hoá của các. chiến dịch quân sự của VNCH trong đó có chiến dịch Lam Sơn, càng ko phải là 1 trận đánh.(năm 1972)
Công cuộc chống Mỹ có hàng trăm ngàn liệt sỹ, hàng triệu thương bệnh binh, hàng triệu lượt dân công, TNXP, hàng trăm ngàn du kích và hàng triệu người có công với CM, ai cũng đòi hỏi chế độ chính xác bằng cân tiểu ly thì khác gì bán máu ở cổng viện huyết học máu?
Nhà em cả 2 ông liệt sỹ gia đình tìm kiếm hàng chục năm, tốn kém hàng trăm triệu để mang di cốt vê quêquá trình mang về cũng ít nhiều bị gây khó khăn, nhưng em cho đó là chuyện bình thường
Vâng cụ ạ, Em cũng có đọc lịch sử và cũng biết thông tin trên cụ ạ. Em nói 2 trận là nói tắt, ý chỉ giai đoạn cụ ạ.
Còn cái chuyện kêu ca kia không phải là em kêu cho ông cụ. Mà là câu chuyện có ông ở xóm B quay mà giờ lại hưởng chất độc da cam (do chạy chọt) thì người khác họ mất niềm tin cụ ạ. :D

Mr Hehe

Xe tăng
Anh Tư trong bộ tứ siêu đẳng làm chủ tệch lước
Ông bác ruột em ủ tờ cùng cụ 4 này và thân đến giờ nên có khi cũng đâu đó trong bộ ảnh này.
Ông ấy bảo hồi đấy ko ủ tờ mấy năm chắc tèo rồi. Hết đợt bắn nhau ác liệt nhất thì được về :D