[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

Thành Quốc

Xe máy
Thời đấy Việt Nam ta chia cắt ra 2 miền giống như Triều Tiên và Hàn Quốc. Thảo nào giờ vào miền nam dân trong đó ghét dân bắc ghê gớm. Em có thời gian vào đó làm việc bị chửi là dân bắc kỳ. Mà sao nhiều người bây giờ cũng hay di cư từ bắc vào nam lập nghiệp.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thời đấy Việt Nam ta chia cắt ra 2 miền giống như Triều Tiên và Hàn Quốc. Thảo nào giờ vào miền nam dân trong đó ghét dân bắc ghê gớm. Em có thời gian vào đó làm việc bị chửi là dân bắc kỳ. Mà sao nhiều người bây giờ cũng hay di cư từ bắc vào nam lập nghiệp.
Do cụ làm việc thế nào chứ em ở trong đó người ta quý em như quý Bác Hồ ;))
Dân trong đó chủ yếu là dân Bắc Kỳ vào sau 1930, trước đó thì cũng toàn là dân gốc Hoa Thanh Quế là nhiều ;))

kimma

Xe điện
chiến tranh mà, tất cả đều có thể sảy ra, nhưng bên thắng cuộc là người viết sử luôn luôn đúng về phần mình. tên bay đạn lạc vào dân thường là chuyện nhỏ. có cả trường mầm non dính pháo kích lầm của BV . những cái chết kinh hoàng toàn trẻ nhỏ. tội ác này ai chứng minh hay xử tội hay đc viết vào sử sách ko ?
chiến tranh mà. đâu ai muốn đâu toạ độ sai 1 ly đi một dặm. cá nhân em đc nghe nhiều cả hai phía, đến cấp trung tá hai bên. to hơn thì chưa có duyên. nhiều chuyện đau lòng lắm.
họ già cả rồi. hầu như ko còn oán thù gì nhau nữa. kể nhiều truyện cũng vui. nhưng nhìn chung họ kết luậnhọc tập cải tạo lao động là một hình thức tai hại nhất. gây oán thù nhiều nhất, nó gây cho đến tận bây giờ. nhiều thứ nói ra thì bị tháo bánh ngay. vì cũng tự hiểu bản chất của thiên đường là dối trá lọc lừa. ưa gian dối. ghét thù nói thật.
hòa giải dân tộc ư, có mà nằm mơ cũng không đc. hết thế hệ này đã. thế hệ sau này thì chúng có coiVN là cái quái gì nữa đâu. hết sạch kiều hối hàng tỷ đô ko cánh mà bay.

nguyenkhang09

Xe tải
Bác em sỹ quan lục quân cũng chả đi mặc dù đã leo lên trực thăng, ông bẩu tụi USA nó khinh sỹ quan CH như choá, sang đấy chết nhục :(
Giờ 75 tuổi vưỡn chạy xe ôm ở Sài Gòn !
Bác cụ giống cậu nhà em, giải phóng cậu em không đi vì còn bà già rồi. Đi học tập cải tạo 11 năm 13 ngày. Sau đi HO. Giờ 76 tuổi vẫn khỏe mạnh, đi làm bình thường

HuyArt

Xe lăn
Ông cụ em thì đi lính năm 69 tham gia 2 trận khủng la Lam Sơn 719 và Mùa hè đỏ lửa 72. Cụ chỉ loanh quanh khu Trị Thiên. Ông cụ em kể là chính tay cụ làm giường và lán cho Fidel ở và phát biểu. Cụ chỉ phục tài thuyết trình của Fidel, giờ vẫn bảo nói 2 tiếng mà Fidel chả dùng giấy tờ gì :D
Sau về năm 74, cuối cùng có cái huân chương kháng chiến, đợt trước được chi chế độ mấy triệu. Còn lại chả có gì, cùng xóm em có ông đi bộ đội cùng ông cụ em, sau đảo ngũ trốn về, thế đêk nào giờ lại chạy làm được chất độc da cam, tháng lính hơn củ.
Cứ như thế thử hỏi các cụ đã đổ xương máu cho đất này sao không thất vọng
Lam Sơn 719 là chiến dịch, có hàng trăm trận đánh lớn nhỏ trong chiến dịch này
Mùa hè đỏ lửa là cách nói hình tượng hoá của các. chiến dịch quân sự của VNCH trong đó có chiến dịch Lam Sơn, càng ko phải là 1 trận đánh.(năm 1972)
Công cuộc chống Mỹ có hàng trăm ngàn liệt sỹ, hàng triệu thương bệnh binh, hàng triệu lượt dân công, TNXP, hàng trăm ngàn du kích và hàng triệu người có công với CM, ai cũng đòi hỏi chế độ chính xác bằng cân tiểu ly thì khác gì bán máu ở cổng viện huyết học máu?
Nhà em cả 2 ông liệt sỹ gia đình tìm kiếm hàng chục năm, tốn kém hàng trăm triệu để mang di cốt vê quêquá trình mang về cũng ít nhiều bị gây khó khăn, nhưng em cho đó là chuyện bình thường

HuyArt

Xe lăn
Em nghĩ Đại lộ kinh hoàng nói về Quảng Trị 1972 thì đúng hơn, phải không cụ Kuang?
Quảng Trị gắn với đường 9 Nam Lào
Đại lộ kinh hoàng là đường 13, và nó xẩy ra sau năm 1972

Vulcan V70

Xe trâu
chuẩn ạ , ông già em chỉ bắn súng có mấy lần thôi ,đeo cái maý PRC di chuyển trong trận địa là nỗi sợ lớn nhất của lính truyền tin , lính truyền tin mà chết thì đa số là chết cùng với chỉ huy do hầm trúng pháo hoặc thiết vận xa bị bắn cháy
Thường thì chú đeo PRC rất được ưu tiên diệt ngay khi bị phát hiện. PRC có vai trò quá quan trọng như gọi hoả lực yểm trợ, gọi trực thăng ứng cứu, chỉ điểm cho phi pháo...mất PRC thì hỗn loạn ngay.
Cũng như trong chiến tranh biên giới phiá Bắc cả biển quân tàu tràn đến thì phải bắn những thằng thổi kèn trước.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Lạc gì cụ, trụ lại thì chắc chắn bị luộc sạch, rút lui giữ được chút nào hay chút ấy, ác cái là gan các anh bộ đội VNCH bé quá nên rút lui thành rút chạy.
Giống như đánh cờ thôi cụ. Ăn được mớ quân đó thì bên mình cũng thiệt khối. Giống như năm 72 mình cũng đánh nhưng thiệt hại lớn mà có chiếm được đâu. Nhưng cái này chưa phải là nước hở của ông Thiệu. Cái nước hở là Phước Long + Đồng Xoài lần thứ 2 ấy từ cái đó mà mất con xe Tây Nguyên.

Vulcan V70

Xe trâu
Ông anh con bác em bị bắt ở QT năm 72.
Năm 73 được trao trả, về rồi lại tiếp tục thẩm vấn abc... đến 74 chuyển ngành đi học sư phạm.
Sở dĩ bị tách và điều tra lâu là do trong trung đội có 1 ông cũng bị bắt trước đó ngồi trên trực thăng gọi đích danh tên tuổi đồng đội ra quy hàng...máy bay bay vòng vòng loa oang oang các đơn.vị ở vị trí khác đều nghe.

Mấy hôm sau trung đội này bị cô lạp hêdt đạn bị bắt. Vì thế khi đươc trao trả Quân pháp phải điều tra xem bị bắt hay ra hàng.....còn ông kia sau này cũng được trao trả nhưng hàng chục năm sau đó đi đường chả dám chào ai, cũng không ai chsfo.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Quân pháp phải điều tra xem bị bắt hay ra hàng.....còn ông kia sau này cũng được trao trả nhưng hàng chục năm sau đó đi đường chả dám chào ai, cũng không ai chsfo.
Cái ông đó về mà không bị đồng đội đập chết là may rồi cụ. Trước đơn vị ông cụ nhà em cũng có trường hợp như vậy sau phải cho người vào tìm cách tiêu diệt kẻ phản bội.

vudinhtaybannha

Xe container
Sau năm 1973 thì nhiều cảnh này lắm ạ.
Lúc đó là ký hiệp định 73 rồi phân chia ranh giới lập chốt đất bên nào bên ấy giữ nên các ảnh ở chốt 2 bên cũng gần gũi nói chuyện với nhau bình thường .

Vulcan V70

Xe trâu

Cũng có giây phút Việt cộng và Nguỵ tay bắt mặt mừng với nhau ,thậm chí mang thuốc lá với rượu ra mời nhau .
Thời gian đầu năm 73 vừa sau Hiệp định Paris bộ đội hai bên.mang kẹo thuốc tặng nhau, tối còn qua trại tụ tập oánh tiến lên Cụ ạ. Các chú lính VNCH không khoái oánh tiến lên kiểu bộ đội vì chỉ búng tai vơi quẹt nhọ nồi chứ khoing chơi ăn xiền.

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ổng " nguỵ " đi đánh nhau mà mang theo cả mớ zợ coong thế lày thì không thua mới nà chuyện nạ ???
Ối ối cụ ơi! Quân này ở Trà Bồng đánh hơi bị khiếp đấy ạ. Ông cụ nhà em kể quân này nó kéo cả gia đình vào nên cố sống cố chết cả nhà nó đánh chứ không bao giờ chạy. Đơn vị nào mà gặp đội quân này thì móm nặng.

bravia

Xe đạp
Tù binh bắc việt khi được trao trả coi như không còn được dùng nữa, một thực tế đau lòng không muốn nói ra. có nhiều trường hợp khi trở về địa phương gia đình phải thốt lên thà rằng hy sinh luôn gia đình còn không làm ảnh hưởng tới cả gai đình.

Tào lao

Trong lý lịch lãnh đạo có ghi là đã trưởng thành rèn luyện qua môi trường nhà tù đế quốc - 1 năm tù bằng 5 năm đảng đấy.

Còn nếu về địa phương xin thưa là toàn gái đẹp do trai làng đi chiến trường hết rồi, chân chủ nhiệm, phó chủ nhiệm hợp tác xã không thoát được.

Dĩ nhiên có vài anh không dùng được thì là lính tình báo bị bắt trả, một số anh đầu mối chủ chốt có khai tin tức bị đồng đội tố sau này thì bị phốt thôi.
Loại dùng được mà biết bị hại thì nó đã ở bên kia rồi, ngu sao về