[Funland] ảnh trận điện biên phủ trong tàng thư bộ quốc phòng pháp

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cứ thằng nào được "hưởng chính sách" cái là gày quắt xà lai trông như thần chết vậy cụ ?
Người Châu Âu vốn vóc dáng to lớn, lại ăn uống kham khổ, bị giải đi đường bộ xa...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nó chuẩn bị hành quyết hay sao thế cụ nhỉ. thấy 1 thằng cầm tông vung lên. 1 thằng đang cầm dao găm chân đạp lên người tù binh, tay túm tóc dằn ngửa ra!!! chắc định cắt họng, hãi quá các cụ ạ!!!
Cụ nói gần đúng, tất cả số điệp viên này đều bị giết bằng dao, tiết kiệm cho Việt Minh bao nhiêu là đạn để đánh Pháp...

ktslengoc

Xe tải
iem nghe nói số tù binh Pháp bị chết trong trại nhiều lắm,
có con số 1/2, số khác là 2/3, kinh vãi

nhatanhth

Xe hơi
Toàn ảnh mình chưa thấy bao giờ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
iem nghe nói số tù binh Pháp bị chết trong trại nhiều lắm,
có con số 1/2, số khác là 2/3, kinh vãi
Hiện các con số vẫn chưa chính xác như cụ
nói,
Ta nhận sự chi-viện đầy tình nghĩa của Trung Quốc để đánh giặc, gạo để nuôi quân ta, hơi đâu nuôi tù-binh...
Khoảng 3200 tù binh người Việt và các sắc tộc thiểu số đều được về chầu trời sớm hơn so với tù binh gốc Âu-Phi

phucbonguyen

Xe điện
cảm ơn cụ đốc tờ về bộ ảnh,rất chân thực và rõ nét

bpq

Xe buýt
Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị

em biết cái chiêu bịp bợm của cụ rồi !!!

Đăng ảnh 7 phần thực 3 phần giả nhé

Ai nói nói bức ảnh trên là "Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị" vậy cụ

bức ảnh đó rõ ràng là các du kích Việt Cộng bị bắt

http://acravan.blogspot.com/2013/12/black-pajamas.html

"lính Việt Cộng" nè

"Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị"

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ nói gần đúng, tất cả số điệp viên này đều bị giết bằng dao, tiết kiệm cho Việt Minh bao nhiêu là đạn để đánh Pháp...
Em thấy các "điệp báo" ấy còn rất trẻ, có lẽ dưới 17t.

Dã man con ngan quá!

BienBac

Xe tải
289A Khuất Duy Tiến - Thanh Xuân - Hà Nội
Em mới lên Điện Biên có tham quan một vài địa điểm lịch sử, nhưng bây giờ đã thay đổi hoàn toàn. Nhìn các bức ảnh thời đấy ko còn nhận ra chỗ nào nữa.úà Chạy xe từ trong Điện Biên về Hà nội chỉ biết từ khâm phục các cụ nhà mình ngày xưa tài thật.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
em biết cái chiêu bịp bợm của cụ rồi !!!

Đăng ảnh 7 phần thực 3 phần giả nhé

Ai nói nói bức ảnh trên là "Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị" vậy cụ

bức ảnh đó rõ ràng là các du kích Việt Cộng bị bắt

http://acravan.blogspot.com/2013/12/black-pajamas.html

"lính Việt Cộng" nè

"Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị"
Các bức ảnh còn lại đồng chí xem lại trang phục của binh lính thì biết ngay nó được chụp thời VNCH, khi người Mỹ bắt đầu can dự ...
Bức ảnh trên là trích trong nhật ký của Ken Ball, một lính thủy Mỹ đã có mặt tại Việt Nam trong thời Pháp thuộc.

link đây: http://coldwarwarrior.com/2014/01/

Thớt này không hoan nghênh DLV và HVB..

bpq

Xe buýt
Các bức ảnh còn lại đồng chí xem lại trang phục của binh lính thì biết ngay nó được chụp thời VNCH, khi người Mỹ bắt đầu can dự ...
Bức ảnh trên là trích trong nhật ký của Ken Ball, một lính thủy Mỹ đã có mặt tại Việt Nam trong thời Pháp thuộc.

Rõ ràng người phụ nữ trong bức ảnh này là người Nam bộ

Cụ muốn xây dựng Topic tố cáo chế độ CSVN nên không chấp nhận ý kiến trái chiều à ?

Cứ ai có ý kiến trái chiều thì quy chúng nó là DLV , HVB . Dậy cho khỏe , khỏi tranh cãi bình luận chi cho mệt >:)>:)>:)>:)>:)

Phụ nữ miền Bắc trước năm 1954

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Rõ ràng người ảnh này là người Nam bộ

phụ nữ trong bức

Cụ muốn xây dựng Topic tố cáo chế độ CSVN nên không chấp nhận ý kiến trái chiều à ?

Cứ ai có ý kiến trái chiều thì quy chúng nó là DLV , HVB . Dậy cho khỏe , khỏi tranh cãi bình luận chi cho mệt >:)>:)>:)>:)>:)

Phụ nữ miền Bắc trước năm 1954

Bác xem trong toàn bộ các bức ảnh của dân đen là em có cái nào bôi bác hay lên án bên Việt Minh hay Pháp chưa?
Theo như Ken Ball, lúc đó ông ta đang phục vụ trên tàu U.S.Horace A. Bass APD 124, ở Hải Phòng, có nhiệm vụ chuẩn bị đưa dân di cư miền Bắc vào Nam..
P/s: đang đăng ảnh Điện Biên Phủ thì ảnh của bác làm hỏng hết thớt ..

gafquef

Xe tăng
Cái ông BPQ rách việc bỏ con mẹ. Cụ chủ đang post các ảnh về Điên Biên Phủ, mà cụ chủ cũng sưu tầm để cho mọi người xem, tự dưng ông nhảy vào lôi vài cái ảnh linh tinh ra rồi nói người ta là thật hay giả. Nếu ông thấy bức ảnh nào của cụ chủ không đúng thì ông chú thích vào đấy, nói rõ là nó nguồn gốc từ đâu, ai trong bức ảnh thì mọi người và cụ chủ rất cám ơn ông, đằng này ông lại nói linh ta linh tinh. Tôi chẳng thấy chủ thớt có cái gì là đả kích hay bôi bác cái chế độ Cộng sản mà ông cũng nói vào được, bó tay.

bpq

Xe buýt
Cái ông BPQ rách việc bỏ con mẹ. Cụ chủ đang post các ảnh về Điên Biên Phủ, mà cụ chủ cũng sưu tầm để cho mọi người xem, tự dưng ông nhảy vào lôi vài cái ảnh linh tinh ra rồi nói người ta là thật hay giả. Nếu ông thấy bức ảnh nào của cụ chủ không đúng thì ông chú thích vào đấy, nói rõ là nó nguồn gốc từ đâu, ai trong bức ảnh thì mọi người và cụ chủ rất cám ơn ông, đằng này ông lại nói linh ta linh tinh. Tôi chẳng thấy chủ thớt có cái gì là đả kích hay bôi bác cái chế độ Cộng sản mà ông cũng nói vào được, bó tay.

Tù -Binh Pháp được hưởng chính sách

Cụ ngây thơ quá !!! . Nếu làm lộ quá ai cũng biết . Đặc điểm của bây giờ là trong thật có giả , trong giả có thật

Chỉnh sửa cuối:

gafquef

Xe tăng
Cụ ngây thơ quá !!! . Nếu làm lộ quá ai cũng biết . Đặc điểm của bây giờ là trong thật có giả , trong giả có thật
Đây là ảnh của BQP Pháp mà, tù binh trong cuộc chiến khốc liệt như vậy còn sống là may mắn lắm rồi. Bộ đội mình còn chết đói bỏ cụ đi thì lấy đâu ra mà nuôi tù binh. Mà cụ cứ nghĩ đây là 1 thớt ảnh thời sự đi cho nó nhẹ đầu. Còn vì mấy cái ảnh này mà bảo bôi bác Việt Minh thì chưa là gì đâu cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bpq

Xe buýt
Đây là ảnh của BQP Pháp mà, tù binh trong cuộc chiến khốc liệt như vậy còn sống là may mắn lắm rồi. Bộ đội mình còn chết đói bỏ cụ đi thì lấy đâu ra mà nuôi tù binh. Mà cụ cứ nghĩ đây là 1 thớt ảnh thời sự đi cho nó nhẹ đầu. Còn vì mấy cái ảnh này mà bảo bôi bác Việt Minh thì chưa là gì đâu cụ ạ.

Cụ nhìn xem . Người phụ nữ trong ảnh là người Nam bộ hay người miền Bắc?

Và trong cái nguồn cụ doctor76 đưa em chẳng thấy chú thích "Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị" nào cả

Chú thích đó hình như do cụ doctor76 chế đưa thêm vô thì phải

Chỉnh sửa cuối:

gafquef

Xe tăng
Cụ nhìn xem . Người phụ nữ trong ảnh là người Nam bộ hay người miền Bắc?

Và trong cái nguồn cụ doctor76 đưa em chẳng thấy chú thích "Các điệp viên người Việt chỉ điểm cho Pháp bị trừng trị" nào cả

Chú thích đó hình như do cụ doctor76 chế đưa thêm vô thì phải

Thì em đã bảo rồi mà, nếu cụ biết thì cụ chỉ rõ ràng ra cho mọi người cùng mở mắt.

bpq

Xe buýt
Thì em đã bảo rồi mà, nếu cụ biết thì cụ chỉ rõ ràng ra cho mọi người cùng mở mắt.
Đã góp ý và đã nhận được

bubu08

Xe tăng
Bỏ qua quan điểm về chính trị, chỉ xét về phương diện 1 quân nhân em đánh giá cao Viên sỹ quan này. Chiến đấu đến giây phút cuối cùng, tự sát (tuẫn tiết) vì danh dư. Rất tiếc đây lại là một quân nhân bên kia chiến tuyến.
Ngoài đánh giá của cụ (mà em thấy hợp lý) thì e cũng thấy về phương diện quân nhân, ông này là 1 tay võ biền luôn gắn với thất bại chiến lược. Trận ĐBP là cũng là trận đánh dấu người Pháp chính thức thua cuộc tại VN, còn trận Buôn Ma Thuột và Cao Nguyên thất thủ tháng 3/75 (và QĐ2 của ông ấy bị tiêu diệt hoàn toàn) cũng là cú đánh trí mạng làm sụp đổ VNCH.