[Funland] Ảnh trận Điện Biên Phủ ( HD)

TVPL

Xe container
Ông Cụ và Đại tướng

Về bức ảnh này cụ chủ có thể cho thêm thông tin không ? Trong chiến dịch ĐBP, Đại tướng biệt phái ở mặt trận, em nghĩ bức này chụp sau này.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đây là đội quân theo Pháp, được ăn uống đầy đủ mới thế cụ ạ.
Bộ đội ông Cụ kham khổ nên gầy gò hơn nhiều.
Sau năm 45 những người nghèo Việt Nam còn toàn người thể chất tốt vì người thể chất yếu chết gần hết cụ ạ !

scorpion_ica

Xe điện
Về bức ảnh này cụ chủ có thể cho thêm thông tin không ? Trong chiến dịch ĐBP, Đại tướng biệt phái ở mặt trận, em nghĩ bức này chụp sau này.
Đó là bức ảnh Chủ tịch Hồ Chí Minh và Đại tướng Võ Nguyên Giáp, chụp trong Chiến dịch Biên giới năm 1950.

HuyArt

Xe lăn
Em cũng thấy rằng ông Phú đã làm hết trách nhiệm của một người lính, một người tướng lãnh.
Đại đa số các tù binh Pháp - Việt họ đều làm hết trách nhiệm của 1 người lính.
Một người lính có tư chất tốt là luôn tuân lệnh cấp trên. Nếu cấp trên hạ lệnh đầu hàng mà không tuân lệnh chỉ chứng tỏ sự ngỗ ngược hiếu sát mà thôi. Tư chất chiến binh đáng ngưỡng mộ là ông cụ lính Nhật vào rừng ko chịu hạ vũ khí khi chưa có lệnh của cấp trên dù chiến tranh đã qua gần nửa thế kỷ.
Tướng Phú đã từng không tuân lệnh cấp trên thời đi lính cho Pháp, trong sắc lính VNCH thì nhiều thuộc hạ của ông ta phải trả giá vì sai lầm của tướng Phú. Nếu những người lính đó đều ko tuân lệnh tướng Phú thì họ đã không chết oan uổng. Rất tiếc, vì chính họ đã làm hết trách nhiệm của 1 người lính...
Theo bản chất sự việc như trên, sau 30 -4 - 1975 nhẽ tướng Phú lên rừng gầy dựng tàn quân phối hợp với anh em fulro thay vì tự sát thì có lẽ không ai nghi ngờ về lòng trung thành với lý tưởng của ông ta hơn là sợ bị trừng phạt bởi nợ máu của bản thân.
Nhìn các ký hiệu huy chương các loại to như con Bát Sách trên ngực tướng Phú, em dự máu nạn nhân chiến tranh của ông ta chảy như sông

Giàng A Pháo

[Tịch thu bằng lái]
Đại đa số các tù binh Pháp - Việt họ đều làm hết trách nhiệm của 1 người lính.
Một người lính có tư chất tốt là luôn tuân lệnh cấp trên. Nếu cấp trên hạ lệnh đầu hàng mà không tuân lệnh chỉ chứng tỏ sự ngỗ ngược hiếu sát mà thôi. Tư chất chiến binh đáng ngưỡng mộ là ông cụ lính Nhật vào rừng ko chịu hạ vũ khí khi chưa có lệnh của cấp trên dù chiến tranh đã qua gần nửa thế kỷ.
Tướng Phú đã từng không tuân lệnh cấp trên thời đi lính cho Pháp, trong sắc lính VNCH thì nhiều thuộc hạ của ông ta phải trả giá vì sai lầm của tướng Phú. Nếu những người lính đó đều ko tuân lệnh tướng Phú thì họ đã không chết oan uổng.
Theo bản chất sự việc như trên, sau 30 -4 - 1975 nhẽ tướng Phú lên rừng gầy dựng tàn quân phối hợp với anh em fulro thì có lẽ không ai nghi ngờ về lòng trung thành với lý tưởng của ông ta hơn là sợ bị trừng phạt bởi nợ máu của bản thân.
Nhìn các ký hiệu huy chương các loại to như con Bát Sách trên ngực tướng Phú, em dự máu nạn nhân chiến tranh của ông ta chảy như sông
Tướng lĩnh bên mình bao nhiêu anh hùng kinh qua lửa đạn không tôn trọng, đi tôn trọng thằng tướng ngoẹo hổ báo cáo chồn nhưng trận nào cũng bại. Vãi với mấy chú học đòi làm rận. :)

pain

Xe ba gác
Tướng lĩnh bên mình bao nhiêu anh hùng kinh qua lửa đạn không tôn trọng, đi tôn trọng thằng tướng ngoẹo hổ báo cáo chồn nhưng trận nào cũng bại. Vãi với mấy chú học đòi làm rận. :)
Ậy ậy, cụ quá nhời òi. Mất thớt như chơi:D

Với cá nhân em, bất kỳ một quân nhân nào dù dưới bất cứ màu cờ nào mà chiến đấu tới cùng, làm tròn bổn phận thì đều đáng kính trọng. Ở đây, em nhấn mạnh yếu tố quân nhân!

Hieu.hug

Xe tải
Ông Cụ và Đại tướng đang ăn cơm cùng các chỉ huy khác

Dân công đang gánh lương thực

1 trận đại Cao xạ của Việt Minh đang bắn máy bay Pháp

Bức ảnh vẽ chân dung Cụ và ai bên trái vậy các bác nhỉ

HuyArt

Xe lăn
Kể cả là bên kia, nhưng thật sự anh hùng ta cũng nên kính trọng.
Nhưng lịch sử ghi nhận lại qua các giai thoại vỉa hè thì binh lính chế độ cũ có thâm niên của quân đánh thuê nên độ làm màu trội hơn thực tế. Nhìn các anh ăn vận kềnh càng kiêu hùng như Kinh Kha, đứng dạng háng ôm vũ khí hạng nặng như Stalon, kính đen phụ kiện hầm hố như thiên binh khối chị em sợ đến ung cả trứng. Lúc tham chiến bom đạn tung giời thì chạy như vịt sợ đến thắt ống dẫn tinh.
Lỳ lợm chỉ có các đơn vị biệt kích là dân thiểu số miền Bắc, dân công giáo di cư

ghetcongaixau

Xe tăng
Em cũng theo cụ doc được vài thread, cũng không dám comment nhiều ạ
Có thread này em thấy cụ thêm số vào góc ảnh :D
Em xin đề nghị các cụ nào lấy ảnh ghi rõ nguồn cụ doctor otofun, chí ít thì cũng theo nội quy này chứ : "Bản quyền © 2006 OTOFUN®, bảo lưu mọi quyền. Ghi rõ nguồn "otofun.net" khi sử dụng thông tin từ website này. "
Em cảm ơn ạ
Cụ lại có tư tưởng tư hữu rồi. Ảnh này em dám chắc cụ doctor cũng sưu tập từ nhiều nguồn khác nhau, khi post lên đây cụ ấy cũng đâu có ghi nguồn gốc. Những cái này theo em nên chia sẻ thoải mái không nên như cái diễn đàn "trời đất" kia ảnh không "đóng dấu" là xoá LOL

BVTL

Xe điện
Người OF
Mấy bố lấy ảnh của em về đăng lên mạng XH, diễn đàn khác em nhận ra vì em cũng có ký hiệu vào từng ảnh, em không giữ bản quyền, chỉ xin được nghi rõ nguồn
Vết mờ nằm ngang phía dưới bên phải có phải cụ đánh dấu không ah?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Viện trợ Mỹ cho Pháp.

nguồn : Tài liệu tuyệt mật Bộ Quốc Phòng Mỹ

Chú ý: Số liệu này do 1 bên đưa ra, không có số liệu khác để kiểm chứng, các cụ chỉ tham khảo

Tạm dịch tóm tắt:

Từ năm 1952 đến 1954, Mỹ đã chở đến Đông Dương như sau:
1. tính đến ngày 3 tháng 2 năm 1953
-137.000 tấn hàng, chở trên 224 tàu
2.Tính đến tháng 7 năm 1954

-150.000 tấn hàng bao gồm:
+ 1.800 xe quân sự các loại
+30.887 xe vận tải
+ 361.522 súng, gồm cả súng máy
+ 348 tàu thủy quân sự
+ 2 tàu sân bay ( từ thế chiến 2)
+ 500 máy bay

3. Đến thời điểm ký hiệp định Giơ-ne-vơ

- Tổng số viện trợ Mỹ đã lên đến 2 tỷ 600 triệu Đô-la ( tỉ giá hồi 1954)

Chỉnh sửa cuối:
Cụ ơi tiếp tục đi cụ. Xem mà thấy rạo rực hết cả người. Cảm thấy quý giá

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Viện trợ của Trung Quốc cho Việt Minh chỉ tính trong tháng 3 năm 1954
Nguồn cho cụ nào thích bắt bẻ: Tài liệu tuyệt mật và số liệu của tình báo Quân Sự Mỹ

Chú ý:
Số liệu này chỉ có 1 bên đưa ra, không có bên nào nữa để kiểm chứng, các cụ chỉ tham khảo

- 350 xe vận tải
- 80 hộp phụ tùng thay thế (xe)
- 3 khẩu Sơn pháo 75 ly
- 4675 quả đạn pháo 105 ly, 1800 quả đang chờ qua biên giới TQ
- 12.500 quả đạn pháo 75 ly
- 17.000 đạn súng phòng không 37 ly
- 6000 đạn súng phóng 57 ly
- 2300 đạn súng phóng 90 ly

- 850 đạn cối 60
- 2350 đạn cối 82
- 386 đạn cối 120
- 183.000 viên đạn 12 ly 7
- 100.000 đạn súng trường
- 13 tấn chất nổ
- 170.000 ngòi nổ
- 660.000 lít xăng
- 60 thùng dầu
- 75.000 viên pin 1,5 vôn
- 20.000 viên pin 4,5 vôn
- 11.650 kg trang thiết bị Y tế
- 2.900 tấn gạo ( trung bình 20 tấn/ngày qua ngả Lai Châu)

vo_quoc_tuan

Xe máy
Cụ Pain nhầm về vụ ông Phạm Văn Phú roài. Ông Phạm Văn Phú là đại đội phó trong Tiểu đoàn dù 5 Việt Nam. Tên là Tiểu đoàn dù Việt Nam nhưng sỹ quan đều là người Pháp, ông là sỹ quan người Việt duy nhất trong tiểu đoàn này. trong quá trình chiến đấu, sỹ quan Pháp tử trận, ông được đôn lên làm đại đội trưởng và trong những ngày cuối cùng đã chiến đấu như một tiểu đoàn phó (dù không được người Pháp công nhận).
Tiểu đoàn 5 vốn là đơn vị cơ động ứng cứu ĐBP, nhưng sau khi thất bại trong trận phản kích đồi Độc Lập 16/3/1954, tiểu đoàn này bị rút về làm lực lượng đứng chân vòng trong, thậm chí còn bị Langlais (chỉ huy trưởng phân khu trung tâm) đòi trả về Hà Nội. Tuy nhiên, sau những chệch choạc ban đầu, thể hiện của tiểu đoàn này khá tốt.
Quay trở lại với Phạm Văn Phú, không phải sau khi De Cástries đầu hàng ông vét quân người Việt xung phong, điều đó là sai. Ở ĐBP, ông nổi nhất là chuyện đã chỉ huy lính người Việt hát Quốc ca Pháp để lấy tinh thần khi xung phong phản kích đồi C thôi.