[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

Vulcan V70

Xe trâu
Hi. Em không nhớ nữa cụ ah. Em nhớ mỗi chi tiết đấy vì hồi đấy nhà e nuôi lợn. Thế hệ của em không biết tem phiếu. Biết mỗi thời đó qua cái quạt Tai Voi nhà còn giữ thôi.
Cô của cụ tội to lém, giải thích cho các Cụ không tới nơi tới chốn.
Ngày ấy người nông dân phải nuôi lợn để làm gì cụ biết không? Nhà nước thu thuế nông nghiệp đối với đất ở, đất thổ vườn bằng thịt lợn.
Hằng năm cân lợn cho đội thu mua của bên Thương nghiệp (thuộc Bộ Nội thương), sau khi trừ đi trọng lượng nghĩa vụ thuế phải nộp, phần còn lại nhà nước sẽ thu mua với "giá cao", nhà nào vườn ao nhiều không đủ lợn để nộp nghĩa vụ thuế thì phải trả thêm bằng tiền hoặc thóc.
Những gia đình có trọng lượng thịt lợn dư sau khi trừ nghĩa vụ nộp thuế thì có thể quy ra thóc để nhận bằng thóc, hoặc quy đổi ra thịt/ mỡ/ xương... đến Tết hoặc lúc cần sẽ được phân phối lại.
Loằng ngoằng vậy đấy!

coolpix8700

Xe ngựa
Cô của cụ tội to lém, giải thích cho các Cụ không tới nơi tới chốn.
Ngày ấy người nông dân phải nuôi lợn để làm gì cụ biết không? Nhà nước thu thuế nông nghiệp đối với đất ở, đất thổ vườn bằng thịt lợn.
Hằng năm cân lợn cho đội thu mua của bên Thương nghiệp (thuộc Bộ Nội thương), sau khi trừ đi trọng lượng nghĩa vụ thuế phải nộp, phần còn lại nhà nước sẽ thu mua với "giá cao", nhà nào vườn ao nhiều không đủ lợn để nộp nghĩa vụ thuế thì phải trả thêm bằng tiền hoặc thóc.
Những gia đình có trọng lượng thịt lợn dư sau khi trừ nghĩa vụ nộp thuế thì có thể quy ra thóc để nhận bằng thóc, hoặc quy đổi ra thịt/ mỡ/ xương... đến Tết hoặc lúc cần sẽ được phân phối lại.
Loằng ngoằng vậy đấy!
Mà đấy chỉ là người nông dân xã viên HTX thôi,
nhà em làm nhà nước mà cũng nhiều lúc nuôi lợn, tự thịt và tự bán, chỉ phải nộp mỗi thuế sát sinh!

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hồi bé em thích nhất cận Tết hoặc ra Tết được lượn ra cửa hàng bách hoá ngắm nghía hàng hoá, xem chán chê rồi về, rủng rỉnh tí thì mua cái thước kẻ, lọ mực... Có lần em đang đứng xem thì thấy mọi người đùn đẩy nhau ra đứng trả vờ mua hàng cho ai đó đang chụp ảnh. Em thẹn nên cũng không đứng ra chụp nhưng cũng đứng hóng cạnh và em nghĩ chắc chắn có vào ảnh. Từ đó đến nay cứ ảnh mậu dịch viên thời bao cấp là e lại hóng xem có hình mình không, e thấy cái hình này có bé áo len kẻ nhìn giống giống :D

XPQ

Xe cút kít
Pháo tập tàng chớ giề???
:D
Thằng thua phải véo cục đấy bù vào cái lỗ thủng của đứa thắng :D
Tởm nhất là phải xin nước dãi thằng khác để miết cái đáy, mà toàn thằng mải chơi không uống nước

TayBaclc

Xe máy
Pháo là thứ không thể thiếu trong ngày Tết xưa, quan niệm tiếng Pháo xua đi Tà Ma, vận xui trong năm cũ, khích lệ lòng người trong năm mới.

Nhà nào Pháo nổ to, đanh, không xịt, coi như may mắn.

Trẻ con là mong Pháo nhất.

Thường chiều 30 cúng xong nổ 1 tràng (bánh) Pháo, Giao Thừa nổ tiếp, rồi sáng mùng 1. …

nhìn đống này mà em thèm quá cụ ạ, giá như nhà nước cho đốt lại thì vui biết mấy

pbinh979

Xe tăng
Thế là xong mấy ngày Tết. Càng lúc càng thấy tết nó nhạt nhẽo. Nhớ hồi trẻ con háo hức tết quá. Mà hồi xưa đi lại khó khăn nên chỗ nào cũng vắng vẻ. Bây h đi đâu cũng thấy đông nghịt người. Hôm qua em đi đền Trạng trình Nguyễn Bỉnh Khiêm ở HP đông như hội. Đúng 10 năm rồi mới quay lại thấy khác quá. Bây h cái gì cũng xô bồ, vội và.
Nói lại muốn chửi, Đcm đã có biển cấm ko đi vào vườn tượng rồi mà 1 đống nhung nhúc toàn nam thanh nữ tú cứ vô tư trèo vào chụp ảnh, sờ mó tượng. Hình như bọn nó mù chữ hay sao ý. Định chụp mấy cái ảnh nhưng thôi, chán chả muốn chụp. ko thể chống lại bọn này vì chúng quá đông và nguy hiểm.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thế là xong mấy ngày Tết. Càng lúc càng thấy tết nó nhạt nhẽo. Nhớ hồi trẻ con háo hức tết quá. Mà hồi xưa đi lại khó khăn nên chỗ nào cũng vắng vẻ. Bây h đi đâu cũng thấy đông nghịt người. Hôm qua em đi đền Trạng trình Nguyễn Bỉnh Khiêm ở HP đông như hội. Đúng 10 năm rồi mới quay lại thấy khác quá. Bây h cái gì cũng xô bồ, vội và.
Nói lại muốn chửi, Đcm đã có biển cấm ko đi vào vườn tượng rồi mà 1 đống nhung nhúc toàn nam thanh nữ tú cứ vô tư trèo vào chụp ảnh, sờ mó tượng. Hình như bọn nó mù chữ hay sao ý. Định chụp mấy cái ảnh nhưng thôi, chán chả muốn chụp. ko thể chống lại bọn này vì chúng quá đông và nguy hiểm.
Em đi một vòng từ sáng sớm mùng 2.
Đầu tiên từ Sơn La, qua Phú Thọ thăm cô em gái, rồi từ đó lên Tuyên Quang sang Thái Nguyên.
Ở Thái Nguyên rồi đi Hồ Núi Cốc chơi, xong lại ngược về Phú Thọ, lên cao tốc Nội Bài -Lào Cai, lên Sapa.
Chơi Sapa rồi vừa về đến Sơn La.
Cảm nhận chung là Tết có hương- vị nhạt kém xưa, Hồ Núi Cốc thì dịch vụ kém, vé đắt.
Sapa thì quá đông, trời hôm nay sương mù nhiều, lạnh, ướt át và bẩn-thỉu.
Toàn xe và người, tắc đường, xô bồ, em chán quá trả phòng và về Sơn La.

beomap2

Xe container
Mà đấy chỉ là người nông dân xã viên HTX thôi,
nhà em làm nhà nước mà cũng nhiều lúc nuôi lợn, tự thịt và tự bán, chỉ phải nộp mỗi thuế sát sinh!
Nuôi mấy tháng mới được 1 con lợn, gọi người đến thịt hoặc mang đi từ lúc chưa sáng trời có thấy thuế má gì đâu, chắc người bán thịt ngoài chợ phải đóng thuế.

vuitinhhn

Xe tăng
Tết bây giờ e chỉ cần nơi vắng vẻ, yên tĩnh, thả bộ thư giãn là sướng rồi, tránh mọi chỗ đông người.

BMW_X7

Xe điện
Hồi đó em ở trong 1 khu tập thể , nhà nọ chung vách với nhà kia , hố xí và chỗ đi tắm thì nằm ở 1 khu riêng . Hàng xóm có 1 cặp vợ chồng , anh chồng thì làm trong quân đội còn chị vợ thì làm ở gần nhà . Chị này rất to cao , mông và vú thì cứ gọi là =))=)) , chửi chồng như hát hay .
Em thì bồ kết chị đó lâu rồi nên theo dõi quy luật của chị rất kỹ , toàn rình chị tắm ( khi chị tắm thì ông chồng làm nhiệm vụ xách nước vào cho chị ) cho đến giờ này em vẫn nhớ cái cảnh chị bắt anh chồng thọc tay vào cái đám lông đen đen của chị :D:D ( giờ thì mới biết đó là HJ ) chứ ngày xưa cứ nghĩ là chồng chị kì cọ cho chị . :D
Em đứng xem qua cái khe tường nhà tắm mà cứng hết cả tóc tai =))=))
ha ha chuyện cụ này hay này, cụ sướng nhỉ, thế mà ngày đấy anh chồng mà đi vắng, chị vợ nứng quá mà nhìn thấy cụ, gọi cụ vào thay thì chắc cụ biết lái máy bay từ thời đó đấy nhỉ, tuổi thơ cụ cũng kinh đấy nhỉ

BMW_X7

Xe điện
Nhị thanh em làm toàn hỏng, nổ luôn cả 2 hoặc xịt quả thứ 2. Nhưng pháo thăng thiên thì thành công. Ko có thuốc phòng, chỉ có thuốc pháo bán cân mua trong Bình Đà (nhiều lần xe tuột xích, bị trấn mất sạch). Em mày mò ra cách làm nó đông cứng trong ống giấy cuốn tròn bằng cách trộn với nước cơm loãng lọc sạch, đánh nhuyễn thuốc pháo sền sệt đổ ống rồi phơi nắng. Khô thì lắp thêm phần nổ ở trên, thuốc nổ cũng mày mò nghiên cứu mài dây điện nhôm ra bột nhôm trộn. rồi trang trí mũi tên lửa, cánh,... Thất bại nhiều, điều chỉnh các kiểu rồi cũng phụt phè phè bay cao phết các cụ ạ, nhưng riêng vụ nổ tóe màu thì em chịu, bột nhôm chỉ là nó loé sáng nhiều hơn nhưng ko thành hoa rơi lả tả được. Một tết trời ko nắng, thời hạn gấp rút, em đành liều hong ống phóng bằng cách để cạnh bếp, nhà em ở tập thể KL, bếp chung cho 4 căn hộ 1 phòng. Tất nhiên việc gì đến cũng đến, đang giờ ăn cơm thì có biến, mấy ống phóng cùng dính lửa, có quả bay lòng vòng bật tường bay xuyên mấy phòng liền, cả mấy nhà náo loạn và công tác chế tên lửa của em sau đó phải rút vào hoạt động bí mật.
thế cụ đáng ra theo ngành hóa hay nghiên cứu mới phải, vì cụ quả là sáng kiến và phải được cấp bằng sáng chế, cụ tự mày mò nghiên cứu ra là ngon đấy, em chỉ quấn đc phảo nổ thoi chứ chưa nghiên cứu sâu như cụ được, tết cứ mấy quả phải bằng cổ tay, mỗi hôm đốt vài quá thôi ạ

ThyUyen89

Xe tải
Em thích nghe tiếng pháo, thích ngửi mùi pháo vào khoảnh khắc giao thừa. Giờ không còn thấy thiếu đi sự chờ đợi pha chút hồi hộp và thiêng liêng

HVS

Xe tăng
thế cụ đáng ra theo ngành hóa hay nghiên cứu mới phải, vì cụ quả là sáng kiến và phải được cấp bằng sáng chế, cụ tự mày mò nghiên cứu ra là ngon đấy, em chỉ quấn đc phảo nổ thoi chứ chưa nghiên cứu sâu như cụ được, tết cứ mấy quả phải bằng cổ tay, mỗi hôm đốt vài quá thôi ạ
vâng tuổi thơ em gắn liền với những trò mày mò nghịch (dại) như vậy. May mà giờ vẫn lành lặn đầy đủ chân tay :D nhưng thương tích thì đủ cả, còn rất nhiều sẹo (vỡ đầu, thủng má phải khâu, gẫy chân, gẫy tay...). Thời đó chỉ học 1 buổi, tối làm bài tập (nếu có) tí là xong nên buổi chiều ko có việc gì khác ngoài chơi. Riêng mảng cháy nổ thì em còn 1 số thứ như:
- nâng từ pháo thăng thiên lên dạng tên lửa cá nhân bắn góc chéo (mục tiêu là từ nhà em sang nhà thằng bạn ở khu nhà tập thể đối diện) - cái này ko thành công và cũng may là ko thành công.
- mìn hẹn giờ bằng điếu thuốc lá. Đo thời gian cháy tự nhiên rồi chia khấc ra, phần còn lại là thuốc cháy dẫn thẳng vào thuốc nổ. Version nghịch vui là lén lấy thuốc lá mời khách Tết ra tháo lõi cho tí thuốc pháo vào giữa rồi ấn lại sợi thuốc lá vào. Khách đứng bật dậy hoảng hốt vì sợ.
- ngỏi nổ tức thời. vẫn áp dụng nguyên lý khô hoá bề mặt. sử dụng cho pháo ném vào bếp củi là nổ tức thì và súng bắn pháo kiểu thần công. Nhưng súng thì đang thử nghiệm thì bị tịch thu phần cò và kim hoả bập tạo tia lửa, em dùng phần này của AR15 thật (chỉ có phần cò súng và kim hoả, bấm cò là nó đập tạch 1 cái).
- pháo ném tạo cháy dính bề mặt, dùng chun vòng ngâm xăng. tuy nhiên sau lần thử nghiệm đầu tiên sau vườn tăng gia của nhà, cháy hỏng cây cối, cháy cả cái chiếu hoa mới của hàng xóm phơi ở đó, bỏng chút cả tay, em thôi vì quá nguy hiểm.
- Giấy cháy. Cũng dùng cách màng hoá thuốc pháo mỏng lên giấy rồi dán che lên. Cái này thành công. Để cạnh bếp ông nào lấy nhóm lửa thì thôi rồi.
- Pháo nổ định hướng hoặc phá xuyên. Nguyên lý thuốc nổ hình lõm để khi nổ nó hất lực về 1 phía. Cái này thì ko thành công.
- Kích nổ bằng pin con thỏ tạo tia lửa. Cái này thì lúc được lúc không.
....
Hồi đó chắc em bị ảnh hưởng của súng đạn trong phim trên từng cây số, rồi cuốn truyện kể về kỹ sư Trần Đại Nghĩa theo về với Bác Hồ chế các kiểu bom mìn, và truyện về Edison.

Hơn Tết giờ là có bánh pháo ăn Tết, vui thật

BMW_X7

Xe điện
Lão Ích này duyên vãi.
Xích líp trộn với xú cheng quang gánh là hạp nhề :))

Nói về răng líp, răng đĩa bị mòn thời xưa có 1 cái nghề tên là đắp líp, đắp đĩa. Về công nghệ thời em cũng đếch hiểu cái mô tê chi ;D
Vụ tuột xích thời có vô số lý do Chẳng Ra Sao ;D
Ví dụ: xích chùng, xích gião, răng líp-răng đĩa mòn nhọn hoắt, rồi đĩa đảo, rồi vẹo khung khiến mặt đĩa vs líp không trên cùng mặt phẳng...
Ối ah là lý do.
Mờ cái vụ cái quang dính dầu xe nhà lão hay ra phết nhờ :))
ngày xưa chưa có xà phòng OMO như giờ thì ngoài chuyện quang gánh dính dầu mỡ ra thì không biết mợ kia tẩy trắng đoạn da ngực bằng chất liệu gì cụ nhỉ? chứ đoạn đấy nó dính dầu mỡ (mà em dự đoán là 2 bên đào đen nhẻm dầu mỡ hết).

Cu Sut

Xe buýt
Hình như phải là "nặng ân tình son phấn anh cho".
Thế rồi về sau thêm câu này nữa, đúng với các chữ cái nhưng không đúng mạch của các câu trên "con anh phá sản tại anh ngu"

Ôi thuốc Capstan, lại nhớ đến câu vè thời bao cấp:

Cho anh phát súng tim anh nát
Nhưng anh tin số phận anh còn
Chiếc áo phơi sương tặng anh nhé
Nặng ân tình sóm phố anh cho.