[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

x2bx2

Xe buýt
Quá chuẩn, nhưng không phải cô không biết chữ, mà muốn giấu bố chồng chuyện chồng đã hy sinh.
Đoạn cuối, khi bố chồng hấp hối cô đã nhờ một người lính khác vào vai con trai để ông cụ thanh thản ra đi (em không nhớ rõ các chi tiết).
Đây là một phim đáng xem, không sa đà vào tố cáo tội ác hay ca ngợi hình tượng anh hùng cách mạng. Sự cống hiến/hy sinh mà không được ghi nhận nằm ở những con người bình thường

pain

Xe ba gác
Đoạn cuối, khi bố chồng hấp hối cô đã nhờ một người lính khác vào vai con trai để ông cụ thanh thản ra đi (em không nhớ rõ các chi tiết).
Cụ Đặng Nhật Minh đã cực xuất sắc khi đạo diễn chi tiết ông cụ đuối dần, tay trượt xuống tới bao súng ngắn của anh sĩ quan... dừng chừng 1s rồi.... cụ đi ... trong thanh thản vì chắc chắn là con trai, người quân nhân đã về kịp.

Quá xuất sắc!

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Một gia đình Đại-gia, hồi ấy cưỡi xe Dream này bằng đi Râu-Roi bây giờ.

Năm 95 hay 96 ý Bố, mẹ e mua 1 con Dream thái mà giờ mẹ e bảo là ko mua cái xe ý thì mua được mấy mảnh đất :D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Là National tên trước của Panasonic, các cụ đọc theo âm Pháp là Na-xi-ông- nan :D
Cụ doctor76 có ảnh quả Denon cửa lùa ko? cho e thưởng ngoạn lại, nhà e vẫn xem đến đầu 90 :)
Còn mấy con bán dẫn nữa cũng khá nổi tiếng, đó là ORIONTONG, XIOANGMAO.
Ông Cậu cháu chạy xe tuyến Trường sơn còn mang ra một con NATIONAN

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 là đồng nghiệp, cô vợ nhờ thầy giáo viết là để lấy nét chữ của đàn ông, giả thư của chồng gửi về gia đình. Anh chồng là liệt sỹ phía Bắc, cô giáo muốn giấu bố chồng đang ôm nặng.
Bao h cho đến tháng 10, chuẩn chửa? Bộ này rất nhân văn, thầy giáo này hay viết thư cho gđ cô gái có chồng ra mặt trận. Hình như cô này ko biết chữ nên nhờ thầy giáo viết hộ cho chồng. Sau này a chồng hi sinh ngoài mặt trận thì phải.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 là đồng nghiệp, cô vợ nhờ thầy giáo viết là để lấy nét chữ của đàn ông, giả thư của chồng gửi về gia đình. Anh chồng là liệt sỹ phía Bắc, cô giáo muốn giấu bố chồng đang ôm nặng.
À cơ bản là quá lâu rồi cụ ah, ko biết bao h đạo diễn ta mới viết đc kịch bản hay đến thế cụ nhỉ?

tiendiep

Xe tải
E nhớ mẹ e kêu giời cái thời tem phiếu nó khổ sở thế nào, mà mấy bác mậu dịch viên thét ra lửa như thế nào luôn.

79 Lạc Trung

Xe máy
Pháo là thứ không thể thiếu trong ngày Tết xưa, quan niệm tiếng Pháo xua đi Tà Ma, vận xui trong năm cũ, khích lệ lòng người trong năm mới.

Nhà nào Pháo nổ to, đanh, không xịt, coi như may mắn.

Trẻ con là mong Pháo nhất.

Thường chiều 30 cúng xong nổ 1 tràng (bánh) Pháo, Giao Thừa nổ tiếp, rồi sáng mùng 1. …

em vẫn thèm được đốt pháo thoải mái như ngày xưa quá cụ ạ, giờ cấm đủ đường

vuitinhhn

Xe tăng
Tuổi thơ của em là phố Lò Đúc với dịp gần tết pháo đì đụp, khoái nhất là đốt pháp thăng thiên và nhị thanh xì xèo. Trẻ con còn thách nhau cầm pháo tép trên tay nổ mặt tỉnh bơ. TSB chúng nó ngu quá.
nhị thanh hay còn gọi là đùng-đoàng thường có 2 màu xanh-đỏ phải không cụ?

Còn đây là giàn thăng thiên, zzzzzzzzzzzzz-đoàng. Cụ nào có điều kiện chơi thăng thiên rocket thì tuyệt vời luôn.

vuitinhhn

Xe tăng
Cụ ở HN thì làm sao mà có những màn cắm pháo cối vào đống c ứ t bò rồi nổ nhỉ. Em ở ngoại ô, mỗi đợt tết chỉ mong ngoài đường có trâu bò nhà ai đi qua ỉa cho 1 đống để cắm pháo đốt. mà cứ toàn nhằm lúc bọn con gái đi qua mới đoàng 1 cái, c ứ t bắn cứ gọi là tung tóe. Nhớ cái tuổi thơ quá
ối zời, HN xưa *** bò đầy đường luôn, toàn xe bò mà lại. Những trò cụ nói ở HN có đủ cả. :D

Thu Hòa

Xe đạp
tết xưa thích nhất pháo hoa

Văn Đoành

Xe điện
Đây là một phim đáng xem, không sa đà vào tố cáo tội ác hay ca ngợi hình tượng anh hùng cách mạng. Sự cống hiến/hy sinh mà không được ghi nhận nằm ở những con người bình thường
Khi ông nội ốm nặng thằng cò tìm cách đi tìm bố...gặp các chú bộ đội đi công tác nó đội đi nhờ xe đén đơn vị bố...đồng chí sỹ quan lại cho xe đưa thằng cò về nhà đúng lúc ông cụ hấp hối....với nhạy cảm của người lính từng qua trận mạc anh hiểu ngay rằng " người bố đang chờ con về để được gặp con làn cuối"... anh vào vài người con một cách mặc nhiên như anh chính là con trai của cụ vậy có lẽ người lính nào trong hoàn cảnh này cũng sẽ đóng nhận tình cảm ấy một cách tự nhiên như chính anh sĩ quan ấy...ông cụ sờ sờ vào người anh bộ đội , sờ vào khẩu súng như một sự xác nhận rằng người con đã trở về...rồi buông tay trút hơi thở cuối cùng!!