[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

tieulyphidao

Xe tăng
Ngoài ra còn một trò nữa hay chơi là pháo dây. Véo một miếng rồi đặt hòn đá lên trên, đạp phát vào cho nổ[/QUOTE]
Cuối nhg thập kỷ 70 đầu 80, gần tết lúc nào e cũng có khẩu súng diêm, báng súng cbằng đoạn ống đồng, bộ phận chính là cái van xe đạp, bộ phận kim hỏa là cái đinh, lò xo là đoạn dây chun cắt từ săm xe đạp. Túi lúc nào cũng phải có bao diêm. Lúc bắn lấy diêm nhồi vào cái van, lên kéo kim hỏa rồi bóp cò. Súng thằng nào bắn phát nổ ngay, tiếng nổ đanh thì cứ gọi là đại ca của cả hội.
Cụ nhắc em mới nhớ đến món súng diêm,đúng là em cũng chỉ có lẫy gẫy bằng ngón tay chứ ko có cò súng, hồi ấy hay xin tiền mua diêm để bắn súng, hoặc lấy thuốc từ pháo xịt nhồi.
Bắn toàn quay mặt đi, sợ phết..hehehe
SÚng diêm hồi ấy em chế chỉ nhồi hai que diêm là nổ to lắm roài, 3 que nhồi vào lúc bắn toàn quay mặt đi, sợ nổ đầu van nó bắn vào mặt thì bỏ mợ. Cái quy lát em không dùng đinh là dùng cái lõi que hàn, cái ấy đầu bằng mà rất khít với cái đầu van xe đạp. Ah mà không phải đầu van xe đạp nào cũng nổ được nhé , hiòi bọn em làm chỉ có đầu van một nấc nổ được thôi, còn đầu van 2 nấc không nổ được.

tieulyphidao

Xe tăng
Tiện đây cũng đố các cụ còn nhớ thời 7x 8x ( trừ Hà nội vì e nghĩ chắc phương tiện phổ biến hơn): Thời đó người ta thường vận chuyển người ốm, đi đẻ đến các cơ sở y tế bằng phương tiện gì?
Đơn giản cụ nhoé. Quê em chỉ có 02 cách thôi
1. Hai ông khiêng võng gánh đến bệnh viện
2. Cũng khiêng võng nhưng hai ông đi 2 xe đạp buôc 2 đầu vào để khênh đi.

tieulyphidao

Xe tăng
Bonus thêm một số vật dụng quen thuộc thời bao cấp.
Đồng hồ seiko 5 chém cạnh, huyền thoại. Sau giải phóng mới xuất hiện thương hiệu này ở miền Bắc.

Quả đồng hồ rado này là đẳng cấp một thời. Ước mơ của bao nhiêu người.

Một số đồng tiền xuất bản 1958. Theo em loại đồng tiền này là đẹp nhất từ trước đến nay và nó cũng là đồng giữ giá nhất.
Cái đồng hồ với tiền của cụ nó không cùng thời òi, cách nhau mấy chục năm ấy chứ?

Hà Tam

Xe điện
Cái quả vàng vàng kia là Camay hay nhãn hiệu Quả táo gì đó các cụ nhỉ?
2 vợ chồng chủ tiệm ngồi trước đống xà phòng cao ngất kia là xà phòng bánh LX, loại 72% thần thánh. Còn xà phòng thơm trong gói màu vàng chanh, không phải camay, vì camay bán ở các Shop miễn thuế thời đó là màu hồng và xanh nhạt. Có thể là Lux

Văn Đoành

Xe điện
Cái quả vàng vàng kia là Camay hay nhãn hiệu Quả táo gì đó các cụ nhỉ?
2 vợ chồng chủ tiệm ngồi trước đống xà phòng cao ngất kia là xà phòng bánh LX, loại 72% thần thánh. Còn xà phòng thơm trong gói màu vàng chanh, không phải camay, vì camay bán ở các Shop miễn thuế thời đó là màu hồng và xanh nhạt. Có thể là Lux
Em nghĩ không phải Lux Cụ ạ.
Lux nó có vỏ màu hồng.
Có thể là xà phòng Zest như ở ảnh trên hoặc Fa

Suny39

Xe buýt
Cái đồng hồ với tiền của cụ nó không cùng thời òi, cách nhau mấy chục năm ấy chứ?
Đúng rồi, đồng hồ này là sau năm 75 còn đồng tiền thì đến 76 là kết thúc. Những kỷ vật một thời.

tieulyphidao

Xe tăng
Bọn em mấy ngày cận Tết như ngày này thời những năm 80 cứ đi học là gói ít thuốc pháo mang đi,có khi quấn, đốt ngay tại lớp, chú nào ra ngoìa chơi vớ vẩn mất sách như chơi, anh em xé ngay để quấn pháo. Ah hồi đó bọn em hay dồn thuốc pháo vào bút bi lồng ngòi vào đốt nổ cũng phê phết.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh này có thể được chụp tại phía Nam...
Dãy hộp xanh xanh phía sau là kém đánh răng Dạ Lan. Như vậy ảnh này sau năm 88
Hàng hóa cũng phong phú rồi cụ nhỉ? Nhưng trom Nam ít xài xà bông cục lắm?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Xà phòng cục đó có thể họ mua gom của bộ đội, công nhân...để bán cất về quê cụ ạ.
Hãng kèm đánh răng Dạ Lan thì đến 89-90 mới có sản phẩm trên thị trường, nên ảnh này chắc cũng tầm đó..
Vâng cụ, đa số ảnh Tết trong thớt đều do Tây lông chụp, em lạ là hồi đó nhà báo, phóng viên Việt Nam cũng có máy ảnh nhiều, sao họ không chụp ảnh như Tây lông nhỉ?

Honghen2008

Xe container
Các Cụ có biết thời này trai thanh nữ tú gội đầu bằng xà phòng gì không?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hình như bằng xà phòng bánh , sản phẩm của nhà máy Xà Phòng Hà Nội, tên là Ngọc Lan thì phải???

Honghen2008

Xe container
Chị em phụ nữ thì, bồ kết trái, vỏ , lá bưởi, mền trầu...Thành niên thì có gì dùng nấy 72%, xà phòng thơm các loại, thạm chí gội bằng cả xà phòng bột, xà phòng kem..
Em từng biết có thanh niên sành điệu hẳn hoi gội đầu bằng xà phòng bột:) xa xỉ nhất không biết là xà phòng gì Cụ nhỉ:)?

thinhduybao

Xe điện
Nữ tú em chịu. Nam như em toàn dùng 72% Liên xô. Mấy anh lớn biết đi tán gái rồi thì có phép tắm gội xong xuôi, bôi tí Camay lên tóc rồi lên xe.:))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Kem đánh răng cũng thương hiệu này Cụ nhỉ, đựng trong tuble nhôm mỏng...kem đánh răng lúc đó giữ ẩm rất kém nên nhanh bị khô, nhiều lúc phải bóc lớp vỏ nhôm để dùng. Sau họn còn làm kém đánh răng bột nữa
Đúng cụ, kem đánh răng Ngọc Lan, tuýp nhôm, trông như vôi tôi....
Mãi sau thì có Dạ Lan, tuýp nhựa, đánh gần hết phải lộn trái ống xuống.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vâng cụ, đa số ảnh Tết trong thớt đều do Tây lông chụp, em lạ là hồi đó nhà báo, phóng viên Việt Nam cũng có máy ảnh nhiều, sao họ không chụp ảnh như Tây lông nhỉ?
Chụp cũng nhiều nhưng không lưu trữ được cụ ạ !

XPQ

Xe cút kít
Chị em phụ nữ thì, bồ kết trái, vỏ , lá bưởi, mền trầu...Thành niên thì có gì dùng nấy 72%, xà phòng thơm các loại, thạm chí gội bằng cả xà phòng bột, xà phòng kem..
Bọn em đi tắm trộm trong nhà tắm công nhân Đoạn đầu máy HN hoặc ra máy nước gội chổng mông đa phần là xà phòng bột vừa gội vừa giặt, không mấy ai mang cục xà phòng Lux hay Camay đi để mà bị mượn. Còn tắm gội ở nhà thì thường gội riêng tắm riêng do vấn đề về nước và nước nóng.
Gội bồ kếp với chấp là chuẩn nhất với thanh niên. Hôm nào hò hẹn đi ôm ấp thì diêm dúa tí Camay hay Lux, nhà cũng mua cả xà phòng thơm của Tiệp hay Bun gì đấy, nhưng loại ấy không thơm mấy. Có cục Camay xưa thì thơm phải biết, gội xong thì vò cái mu xoa phớt phớt tí cho thơm, có thằng còn gấp cái mu xoa thơm ấy thành cái khăn lót vào cổ áo, vừa điệu vừa thơm vừa sạch cổ áo đỡ phải vò nhiều.
Con gái thì không gội đầu xà phòng mấy, cứ bồ kếp với chấp với hương nhu là nhất. Trừ phi em nao hôi nách phải chịu, chứ cái mùi hương nhu nó quyến rủ thì bằng chết ngay được.