[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trấu ngày trước có 2 loại

Một loại là trấu có từ thóc cho vào cối xay; xay xong hạt thóc chỉ mất vỏ trấu' Trấu này nó to (kiểu hạt thóc chỉ vỡ đôi) và/nên chỉ đun được bằng bếp phễu. Không thể ép vào bếp nhồi được vì nó, ép nó không chắc.

Một loại trấu là cho thóc vào máy sát. Loại trấu này nó nhỏ, mịn, như mùn cưa ấy, lại không xốp nên loại này ít khi dùng đun bên phễu vì nó mịn quá nó khói nhiều. Loại này dùng kiểu bếp ép (bếp là 1 cái thùng như kiểu thủng bếp tổ ong giờ ý, và như iêm thì dùng cái chai hoặc cái ống nứa đặt ở giữa rồi ép trấu này hoặc mùn cưa xung quanh; ép thật chặt rồi xoay xoay cái lõi rút lên; trổ 1 lỗ ở dưới rồi đốt ở giữa; thế là nó cứ cháy dần dần.

Mà iêm còn nhớ là ngày xưa khi mà mua được trấu từ nhà máy xay về còn thêm đoạn là dần lấy ít cám và tấm từ trấu ấy cơ; Rồi trấu thì đem cho vào cót để đun dần; cám thì nuôi lợi; và tấm thì không chỉ nuôi lợn mà còn nấu cháo chén ngon lành.

Thi thoảng vớ phải mẻ trấu thóc nếp hoặc thóc tám, thóc hương thì thơm thôi rồi

Trấu phải ép thành bloc mới đun theo kiểu mùn cưa được mờ cụ :D
Cụ đúng.
Trấu đun cấp nhiệt lượng không có tệ nhưng cần lò đốt có cấu trúc riêng :D
Em nghĩ bếp mùn cưa và bếp trấu có cấu tạo khác nhau. Bếp mùn cưa thì phải nhồi và lèn thật chặt, cấu tạo chỉ có lớp vỏ tôn bên ngoài cùng, nhiệt tương đối tốt. Điểm trừ là thời gian đun nấu không linh hoạt. Bếp trấu có hai lớp tôn hình phễu, trấu được trải đều giữa hai lớp vỏ tôn này. Dùng bếp trấu thi thoảng phải gõ nhẹ bên ngoài để trấu nó tụt xuống cháy tiếp. Bếp trấu chủ động hơn bếp mùn cưa trong việc kéo dài thời gian đun nấu.
Bếp trấu vẫn dùng như mùn cưa mà cụ, em hay lấy cái chai làm lõi, lèn xung quanh rồi rút ra, giống mùn cưa, bếp trấu hình phễu như cụ nói sau mới có. Giờ nghĩ lại cũng 30 năm có lẻ rồi, nhớ 2 thủa.

MotoG

Xe tăng
Các nữ sinh áo dài. HN, 1990, Tết là phải mặc đẹp
hanoi-old-quarter-during-1990s-through-photos-of-japanese-ambassador-00-.3275.jpg
Hồi đó e nhớ Hà Nội đã quy định thứ 2 nữ sinh mặc áo dài cụ ah, chứ không phải Tết nhất.
Cá nhân e thấy con gái HN mặc áo dài ko đẹp như Huế, ĐN, SG

MotoG

Xe tăng
Do tay nghề thợ may vác ah. Lúc đó ngoài Bắc thợ may áo dài đẹp rất hiếm, mà áo dài nữ sinh thì may đại trà nên không đẹp bằng thợ miền trong may được.
Vâng e nghĩ cũng phần nữa là con gái ngoài Bắc thiếu phần nữ tính hơn con gái trỏng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

DurexXL

Xe lăn
Người Đức quy hoạch thì chắc là chuẩn rồi lão, mình có theo đúng không thôi
Ông Cụ thân sinh em làm ở tỉnh, CHDC Đức đã quy hoạch Vinh từ cuối những năm 1950s, đầu 1960s

Họ đã rất uy tín từng bước giúp cho Vinh từng khu tập thể theo đúng quy hoạch của họ, và đến nay, có thể thấy tầm nhìn của người Đức sau 60 năm vẫn đang phát huy giá trị

Cũng 1 phần nhờ Vinh .....nghèo suốt những năm 70, 80 và đầu 90, nên dân không tự phát xây dựng bung nát quy hoạch như các thành phố khác

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ông Cụ thân sinh em làm ở tỉnh, CHDC Đức đã quy hoạch Vinh từ cuối những năm 1950s, đầu 1960s

Họ đã rất uy tín từng bước giúp cho Vinh từng khu tập thể theo đúng quy hoạch của họ, và đến nay, có thể thấy tầm nhìn của người Đức sau 60 năm vẫn đang phát huy giá trị

Cũng 1 phần nhờ Vinh .....nghèo suốt những năm 70, 80 và đầu 90, nên dân không tự phát xây dựng bung nát quy hoạch như các thành phố khác
Hà Nội, SG... là ví dụ đấy cụ, có nhiều nguyên nhân dẫn đến quy hoạch bị băm nát, cũng do dân số tăng nhanh quá, quy hoạch ko theo kịp luôn...

quy la tien

Xì hơi lốp

Cái nhỏ nhất như là vỉa hè, Đức họ quy hoạch làn trong cho người đi bộ, đến hàng cây nữa rồi mới đến đường, rất chuẩn, tiếc là giờ họ đã phá khoảng đệm này để mở đường(!), đoạn Trần Phú đấy, giờ còn mỗi đoạn Phan Đình Phùng và Quang Trung, kg biết còn tồn tại lâu kg nữa.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Giò chả Công Thành số 6 Ngô Sỹ Liên, dân Ước Lễ xịn.

Phố này chỉ có con đường là rải lại, còn nhà cửa vẫn y nguyên, nhà đối diện vẫn là cái cửa xếp sơn màu vàng nhạt của cửa hàng trầu cau bánh kẹo cưới. Mời các cụ xem ảnh Panorama cho nó trực quan.

Giã giò Tết, ngang với 6 múi bây giờ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Len đan họa tiết vặn thừng nữa cụ nhỉ :D

Cậu kia diện đúng mode hồi đó: áo len cổ lọ xanh tím, áo bay trùm ngoài, quần bò và chân xỏ đôi dép tông gan gà Lào/Thái.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nam Ninh trc kia là Hà Nam- Nam Định- Ninh Bình cụ ới. Ko có Hoà Bình đâu ạ. Quê iem Nam Định mà em nhớ hồi học cấp 1 ghi sơ yếu lý lịch em vẫn ghi là Hà Nam Ninh.
Hòa Bình là tách từ Hà Sơn Bình (gọi chệch là Hà Sơn Buồn)

hairyscary

Xe điện
Do tay nghề thợ may bác ah. Lúc đó ngoài Bắc thợ may áo dài đẹp rất hiếm, mà áo dài nữ sinh thì may đại trà nên không đẹp bằng thợ miền trong may được.
Một phần là ngoài Bắc lúc bấy giờ các cụ dậy con gái phụ nữ là phải kín đáo, nên bọn con gái cứ khum khum vai gù gù cái lưng và ủn ủn cái bụng ra trước. Sau này tợn rồi thì mới cong vểnh ưỡn thì cái áo dài nó mói phát huy tác dụng được. Con bạn em dân phố bình thường đá bóng đá cầu đủ cả, nghịch như giặc, ra đường thằng nào thò tay thò chân nó tóm tay vuốt lườn phát là các con giời đau há mồm không thở được, mà bữa 20/11 đầu tiên của đời sinh viên, nó mặc bộ áo dài mà đẹp tới mức lũ con giai de đứa nào dám nhìn thẳng. Người nó tròn mà khúc nào ra khúc đấy. Mặc áo dài vào nó kéo vai ưỡn bụng ra sau là ôi thôi rồi.

hairyscary

Xe điện
Đôi dép con Gà của cụ đứng thứ 2 từ phải sang , trước em phải tiết kiệm mãi mới đủ tiền mua .
Từ hồi bé tí bọn em gọi là dép sa-pô gì đấy. Cô bạn lớp trưởng có đôi này, lúc đi xuống cầu thang thả chân nghe cứ lốp phốp lốp phốp suốt chontowos khí xuống tới đất. Niềm mơ ước của đám trẻ khu tập thể công nhân của bọn em.

Realred

Xe buýt
Em nhìn thấy hình ảnh của mấy anh em trong đó hồi đấy bác em cũng có cái xe Vespa là giám đốc nên nhà cũng có đk chút, Tết đến là mấy anh em lại đi nhặt pháo xịt quấn lại rồi hóng bác mừng tuổi. Giờ thì ông Bà và bác em đã về cõi Vĩnh hằng xem những ảnh này xúc động quá
Chia sẻ với tâm trạng của cụ. Xem lại ảnh thời xưa bùi ngùi cụ nhỉ. Đúng là là thời gian ko bao giờ quay lại.

DurexXL

Xe lăn
Chia sẻ với tâm trạng của cụ. Xem lại ảnh thời xưa bùi ngùi cụ nhỉ. Đúng là là thời gian ko bao giờ quay lại.
.......
Năm nay Đào lại nở
Không thấy Ông Đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ ...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cũng đúng Cụ ah. Có thể em dùng từ chưa thật chuẩn nhưng những năm 80 em thấy con gái ngoài mình có tính " ngổ ngáo" hơn.
Ngổ ngáo thì e hơi quá, các bạn học của em đều khá ngoan, nhưng ăn mặc khá kín -đáo.
Vừa rồi, nhìn fb của 1 bạn thấy nhà cửa, con cái đề huề, mới nhớ ngày xưa, cô ấy rất thích em, em thì không, nhưng lại có tay bán hàng kiêm lái xe Ifa gần đó rất mê cô ấy, tay ấy biết em, hắn lại toàn mời em thuốc lá, kẹo ngon, có hôm đi với mấy thằng bạn, lão ấy kéo em vào dúi cho bao Vina, sau này cô ấy lấy lão kia thật.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
.......
Năm nay Đào lại nở
Không thấy Ông Đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ ...
Tự dưng, em thấy Tết nó đã nhạt, lại covid, không đi đc đâu, càng nhớ quê, nhớ cảnh xưa, xem phim hài toàn hài nhảm, cậu em trai và các cháu lên thăm thì các cháu mỗi đứa cái điện thoại, thỉnh thoảng bác hỏi mới ậm ừ, muốn về quê thì ông bà đã mất cả, họ hàng cũng chả còn mấy người...
Ngoảnh lại, mình đã 45 tuổi chứ ít gì.