[Funland] Ánh Sáng Cuộc Đời

trungcd

Xe buýt
Cụ Kẻ ạ, em nghĩ cụ nên để ý giữ gìn sức khoẻ. Thỉnh thoảng nên đi thăm khám tổng quát. Giờ tuổi còn chưa cao, cơ thể vẫn còn chịu đựng được, di chứng nó chưa phát tiết nên thấy bình thường. Vậy nên cố gắng sinh hoạt điều độ, chăm sóc bản thân, giữ gìn sức khoẻ, tiết kiệm và tích luỹ sức khoẻ.
Nếu có điều kiện và thời gian thì nên đi thăm khám vấn đề với cái chân phải xem xử lý thế nào. Điều trị, thuốc thang, vật lý trị liệu cho nó tử tế.
Theo em biết trong of cũng có nhiều anh em là bác sĩ giỏi, các cụ giới thiệu cho cụ Kẻ xem có giúp gì được không ạ. Đi bằng ấy năm, kể cả bây giờ thấy ổn nhưng chắc chắn cơ thể không khỏi tổn thương mà chỉ phát tiết về sau chứ giờ chưa thấy làm sao cả đâu.
Mong cụ Kẻ vui vẻ, mạnh khoẻ và bình an.
Đọc vụ chào buồng Trần Phú mà em cũng thấy ốm cmn luôn rồi, hic hic

alex_pagulayan

Xe điện
Cụ Kẻ ạ, em nghĩ cụ nên để ý giữ gìn sức khoẻ. Thỉnh thoảng nên đi thăm khám tổng quát. Giờ tuổi còn chưa cao, cơ thể vẫn còn chịu đựng được, di chứng nó chưa phát tiết nên thấy bình thường. Vậy nên cố gắng sinh hoạt điều độ, chăm sóc bản thân, giữ gìn sức khoẻ, tiết kiệm và tích luỹ sức khoẻ.
Nếu có điều kiện và thời gian thì nên đi thăm khám vấn đề với cái chân phải xem xử lý thế nào. Điều trị, thuốc thang, vật lý trị liệu cho nó tử tế.
Theo em biết trong of cũng có nhiều anh em là bác sĩ giỏi, các cụ giới thiệu cho cụ Kẻ xem có giúp gì được không ạ. Đi bằng ấy năm, kể cả bây giờ thấy ổn nhưng chắc chắn cơ thể không khỏi tổn thương mà chỉ phát tiết về sau chứ giờ chưa thấy làm sao cả đâu.
Đã chào xong đâu mà đã nát nhừ thế rồi :((

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Theo em sau vụ bật này cụ ấy không bị chào buồng nữa.

captivaltz

Xe điện
Đọc cái chap này tưởng là dược sỹ trungcd chuyển sang bên tư vấn sức khỏe
Khú khú khú

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Anh của Cụ. Cụ gọi thằng anh. Có gì chưa đúng ạh.

Em đá thớt lên.
Chúng nó là anh họ, tuổi ngang tầm em nhưng nghiện ngập dặt dẹo thì chả gọi là thằng thì gọi là ông tướng ah?

DidiLe

Xe container

Quynh78hn

Xe đạp
Thôi. Hôm nay chờ mãi không thấy Cụ chủ thớt lên thêm bài. Lại phải chờ sang thứ Hai mới được gặp Cụ rồi.

Chim Xanh

Xe đạp
Thôi. Hôm nay chờ mãi không thấy Cụ chủ thớt lên thêm bài. Lại phải chờ sang thứ Hai mới được gặp Cụ rồi.
Cụ cứ gọi đôi ba chục cái giò 6,5 phút là đc gặp Cụ chủ liền. 1 cốc cafe là cụ lại hơn cccm vài chap ý chứ :))

LeTai1979

Xe cút kít
Em hóng phát, nay hi vọng có. :D

alex_pagulayan

Xe điện
Em đang ngồi trà đá với Cụ Kẻ. Lại thấy đang còng lưng gõ gõ rùi :D

Chỗ nó đang nằm như đang ở trong một cái bếp lửa đã tắt từ lâu, xung quanh đầy muội và tro tàn. Khi bị hai thằng kia liệng vào trong, đống tro gặp tác động, bay tứ tung mù mịt làm khắp người nó dính đầy tro muội. Mặt mũi người ngợm đen nhẻm, miệng nhoe nhoét, mắt lèm nhèm, cay xè như muốn khóc.

Nằm im một lúc và không cựa mạnh, đám tro cũng dần lắng xuống.

Việc hít thở rất khó khăn vì mỗi lần cố hít sâu, toàn thân nó đau nhói. Nó khẽ cựa mình, người đau ê ẩm, tay chân cảm giác như không thể cựa quậy được, nặng như chì. Cố hướng mặt ra phía ngoài, nó quan sát động tĩnh của bọn ngoài ấy.

Phía ngoài dường như đang rất náo nhiệt. Giữa lối đi ngoài kia, bọn nó tụ tập khá đông. Thằng cao lênh khênh đang chơi bài cùng người tóc đen mặc đồ công nhân và hai thằng khác, xung quanh có mấy thằng đang ngó nghiêng, chỉ trỏ. Thằng da trắng hay cười thì đánh cờ. Hình như thằng này không lúc nào không cười, kể cả lúc nãy nó nói mấy câu nghe có vẻ căng thẳng nhưng khuôn mặt vẫn tươi lắm. Thằng mặc đồ loè loẹt thì ngồi ở cái bục vuông dùng để bước lên sàn, cái bục chỉ cao ngang đầu gối. Xung quanh thằng này là cả một đám đông ngồi dưới đất thi thoảng lại cười ha hả, bọn này đang chém gió gì đấy có vẻ rất vui. Thằng lùn thì vẫn thế, nó đi tuần dọc buồng với dáng vẻ khệnh khạng, thi thoảng lại nhảy lên gõ đầu một ai đấy ngồi phía trên rồi cười ha hả.

Cách chỗ nó nằm khoảng năm mét có một thằng to béo ngồi trên cái bục vuông-lối đi lên sàn lúc nãy nó ngồi, đang gấp các mẩu giấy vệ sinh thành hình chữ nhật rồi xếp chồng lên nhau, sau đấy đặt lên đùi, nhìn có vẻ rất nâng niu, cẩn thận.

Nhưng cái làm nó chú ý nhất là hai thằng nhìn rất trẻ, khuôn mặt khôi ngô, tuấn tú. Hai thằng này, một thằng bê cái điếu bát được làm từ cái cốc nhựa màu xanh, thằng kia cầm cái cốc nhựa màu đỏ. Cứ khoảng năm phút, hai thằng này lại đứng dậy, đi cùng nhau tới các khu vực có ba thằng đặc biệt kia ngồi. Thằng cầm điếu cúi đầu mời hút thuốc, thằng cầm cốc mở nắp mời nước rất lễ phép. Cứ đi hết một vòng, chúng nó lại về đầu hồi ngồi nói chuyện gì đó nhưng mắt vẫn để ý đồng hồ, cứ đến giờ là cả hai đứng dậy, lại làm một vòng như cũ.

Ở dưới lối đi xếp ngay ngắn ba dôi dép màu xanh. Hình như mấy chiếc dép này chỉ dành cho ba thằng đặc biệt, mỗi khi chúng nó chạy về phía cuối buồng là xỏ dép vào và đi thẳng tới cuối rãnh thoát nước rồi vạch quần, đi tiểu ngay tại đấy. Lúc ấy nó mới biết thằng to béo kia xếp giấy vệ sinh làm gì. Khi một trong ba thằng kia đi qua chỗ thằng to béo thì thằng này dùng hai tay, cúi đầu ra vẻ kính cẩn đưa giấy lên. Mấy thằng kia khi đi tiểu xong thì dùng giấy lau lau thấm thấm rồi vứt ra đấy. Thằng to béo lại ra nhặt giấy rồi lấy xô dội nước.

Bọn người lố nhố cũng ở dưới sàn như nó, nhưng ở dưới-đầu sàn 2- sàn mà ba thằng đặc biệt lúc nãy nằm phía trên. Chúng nó nằm ngồi, ngả ngớn dưới đấy, vài thằng nằm thò đầu ra ngoài xem tivi. Sâu tận cuối dưới sàn 2 là nhóm người mặc quần đỏ-da cam, hình như nhóm này đã đi ngủ, nó thấy khu vực ấy cả đám người nằm im, không lộn xộn như chỗ bọn vừa a lô xô đánh nó. Phía dưới sàn 3 cũng có rất đông người, nhìn kỹ thì là nhóm người mặc quần đùi xanh đen. Họ cũng khá trật tự, vẫn có người ngồi nhưng chỗ người nào người ấy sử dụng.

Thi thoảng lại có một tốp người trong số mấy nhóm kia chạy ra chỗ nó nằm. Thằng cầm cả một nắm sâu kèn, thằng thì cầm theo giấy báo. Thằng cầm giấy báo quấn cái bùi nhùi giống thằng Vượng làm trước kia, rồi chạy ra góc bể nước. Giờ nó mới nhìn thấy một dây dài được làm từ giấy vệ sinh se lại bé tí, chỉ như dây dù. Đầu dây đã được đốt lên từ lúc nào không biết, được vắt lên thành bể, cháy âm ỉ. Phần sau là cả một cuộn dây được mắc lên cái đinh. Hoá ra đây là cách mà người ở đây giữ lửa và lấy lửa. Thằng cuộn bùi nhùi cầm đầu dây đang cháy dí vào đầu bùi nhùi, châm chỗ nào nó thổi nhẹ chỗ ấy, một lúc thì đầu cái bùi nhùi cũng đỏ rực. Thằng ấy chạy về phía bên này, ngồi cùng thằng cầm nắm sâu kèn. Chúng nó rút ra một nắm báo, thổi bùi nhùi cho bùng lửa lên rồi đốt báo, nướng sâu kèn. Chúng nó làm thành thạo lắm, không khác gì thằng Vượng khi trước, thậm chí còn có phần điệu nghệ hơn. Nướng sâu kèn xong, bọn này lại chạy về nhóm rồi châm thuốc hút.

Chỗ nó nằm chính là chỗ bọn này nướng sâu, tàn tro nó hít phải chính là do việc này. Bọn nướng sâu chẳng thèm để ý đến nó, coi nó như kẻ đã chết. Nó thì cứ nằm đấy, quan sát tất cả.

Đến khoảng 21 giờ, thằng lùn hô hiệu lệnh gì đó rất nhanh mà nó nghe và nghĩ mãi chẳng dịch nổi: Sa ba đa mô đâu sa.

Chỉ biết sau khi nó hô, từng người một trên sàn của những người khắc khổ đứng dậy. Đi men theo rìa sàn, đến chỗ có bục vuông xi măng, họ tụt xuống, rồi đi vào phía trong cánh cửa màu xanh. Người đi đầu tiên mở hẳn cửa ra nó mới biết đấy là khu vực vệ sinh và thằng lùn vừa hô hiệu lệnh đi vệ sinh cho nhóm người khắc khổ này thực hiện.

Nhóm người kia từng người một vào nhà vệ sinh, đi xong họ lại về vị trí ngồi y như cũ rồi đến người tiếp theo. Nhà vệ sinh đối diện với chỗ nó đang nằm nên mùi khai bốc lên làm nó không chịu nổi, đầu óc quay cuồng, nhức nhối. Nó cố dịch người, lết về phía trên, đến sát phía sau lưng thằng to béo. Thằng kia giật mình quay lại nói: Ối ông ơi, ông ăn đòn thế chưa đủ à. Nằm im đi, đừng di chuyển, không lại nát người bây giờ.

Nghe thằng béo nói, nó cũng chột dạ, không dịch thêm nữa nhưng cũng chẳng lùi lại. Nghĩ đến mùi khai khắm đằng kia, nó thấy hãi.

Nằm đấy được một lúc, nó lịm đi, mê man chẳng biết gì nữa. Mãi đến khi lại có tiếng thằng lùn hô to: Quay đầu đê- nó mới tỉnh dậy.

Sau hiệu lệnh của thằng lùn, đám người khắc khổ dồn về phía đầu sàn, quay người ngồi như lúc nó mới vào buồng. Thằng lùn lại hô: Sa ba ia mô đau sa. Từng người một xếp hàng trên kia lại đi vào buồng vệ sinh như lúc nãy. Lần này có vẻ lâu hơn lần trước, người vào trong nhà vệ sinh phải mất một lúc mới đi ra để người khác vào thay.

Sau khi đám người khắc khổ tất cả đã về vị trí, thằng lùn lại hô: Mà ba về ổ.

Phần lớn người đang ngồi xếp hàng trên sàn ba đứng dậy, lại men theo rìa sàn đi xuống dưới rồi chui vào trong, phía dưới sàn 3. Họ ngồi bó gối, úp mặt vào tường, người này sát với người kia, cảm giác chật ních. Còn lại vài người phía trên, họ cũng bó gối, úp mặt vào tường nhưng chỗ ngồi cách nhau một chút. Trên đầu nó có tiếng bước chân, chắc những người trên sàn 2 cũng đang di chuyển theo hiệu lệnh.

Thằng lùn đi một vòng quanh buồng, ngắm nghía. Khi mặt nó có vẻ đắc chí, nó dừng lại, hô to, kéo dài, nghe rất điệu: Bù…uồng, chìm đê.

Sau tiếng hô của nó, tất cả nằm hết xuống. Cả buồng im phăng phắc. Vài giây sau, nó thấy có mấy thằng đang tiến về phía nó.

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Em đặt phát gạch...hóng

Lâm Phong

Xe tăng
Em luôn hóng chap mới của Cụ chủ.
Mấy thím cố khoe là bẹn Cụ chủ bớt nhời đê.
Thím nào khệnh khạng còm vào thớt này ủng hộ Cụ Chủ 1tr làm biển quảng cáo nên suy nghĩ 1 chút.Lởm quá

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn hóng chap mới của Cụ chủ.
Mấy thím cố khoe là bẹn Cụ chủ bớt nhời đê.
Thím nào khệnh khạng còm vào thớt này ủng
hộ Cụ Chủ 1tr làm biển quảng cáo nên suy nghĩ 1 chút.Lởm quá
Đó là tấm lòng của người ta mà cụ...