[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ngày 20 tháng 7 năm 1885, tuyến đường sắt đầu tiên của Đông Dương, tuyến Sài Gòn -Mỹ Tho, khánh thành và đi vào hoạt động.

HTlangtu

Xe điện
Có ảnh đó thật, nhưng em không dám post, đó là vụ Hà Thành đầu độc.
Ra vụ đó ạ. Hóa ra là vụ đầu độc. Không rõ nạn nhân là cụ Đội nào nhỉ???

À! mà e không nhận ra cụ Nguyễn Khuyến trong cái ảnh trường thi ở Nam Định cụ ạ. Phiền cụ chỉ cho e ah. Đa tạ cụ

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cổng thành Nam Định bị đại bác bắn phá thiệt hại nặng nề, 1884.

Quả cột cờ huyền thoại
"Theo tài liệu, vào thế kỷ XIX, Nam Định là một trong 4 địa phương được triều đình nhà Nguyễn cho xây thành và dựng cột cờ, cùng với cột cờ Huế năm 1807, cột cờ Hà Nội năm 1812 và cột cờ Bắc Ninh năm 1838. Cột cờ Nam Định (kỳ đài Nam Định) được khởi dựng từ năm 1812 đến năm 1843 thì hoàn thành. "

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xem ra cái sự tiếp thu văn minh đi dép của ta còn hạn chế quá các cụ nhẩy? Toàn tiêu binh hoành tráng mà vẫn chân đất.
Thế này mà xung trận địch nó cứ nèm mảnh chai, gai bồ kết ... ra là cũng căng.
Ngày xưa lấy được mảnh chai cũng khó :D nghe nói sau này (chắc 1900) là nhà giàu xuyên kim khâu 3 cái vào hạt ngô luộc, để khô làm 3 cạnh để chống trộm nhảy vào đột nhập.
Đọc Nguyễn Tuân thấy lắm trò lắm, mà các cụ chả biết võ tàu võ ta như nào nhưng những tay trâu bò xã hội có vẻ hay đi cướp :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ra vụ đó ạ. Hóa ra là vụ đầu độc. Không rõ nạn nhân là cụ Đội nào nhỉ???

À! mà e không nhận ra cụ Nguyễn Khuyến trong cái ảnh trường thi ở Nam Định cụ ạ. Phiền cụ chỉ cho e ah. Đa tạ cụ
Trong ảnh có 2 cụ cầm sách, cụ Tam Nguyên Yên Đổ Nguyễn Khuyến là cụ cầm sách mà không đọc ấy cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cửa Đông Nam thành Hà Nội, 1888-1891.
Vào tháng 8 năm 1885, chính quyền quân sự Pháp tại Bắc Kỳ đã cho làm tuyến đường sắt nối khu Nhượng địa với thành cổ. Tàunày do 3 con la kéo, chỉ dành riêng cho nhà binh và công chức dân sự.
Thoạt tiên, có ba chuyến mỗi ngày theo mỗi chiều [có bốn chuyến vào ngày chủ nhật] buổi sáng, tàu hậu cần đi nhận lệnh hoặc quay trở về, trễ hơn một chút là tàu chở thức ăn và buổi chiều là tàu chở khách.
Đường tàu đi từ khu Nhượng địa và dọc theo phố Pháp Quốc, phố Thợ Khảm, phố Tràng Thi, phố Nhà Chung và nhiều phố người Nam khác để đi tới thành cổ ở phía cửa Đông [đúng ra đó là cửa Đông-Nam, trong hình trên có chữ 南 東 門 Đông Nam Môn phía trên vòm cổng] .

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hiệp hội các nhà máy chưng cất Đông Dương của Pháp. Nhà máy ở Hà Nội. Phố Larrivé [nhìn từ góc đại lộ Armand Rousseau], thập niên 1920s.
Nay là phố Nguyễn Công Trứ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cô nhi viện trẻ em Đông Dương trên Phố Riquier [nay là Phố Nguyễn Du], thập niên 1920s.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Les bureaux de l'Inspection Générale du Travail, rue Brière de l'Isle.
Văn phòng Tổng Thanh tra lao động, phố Brière de l'Isle, 1920s.
Nay là đường Hùng Vương.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phố Hàng Hòm, năm 1904.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ đọc Chém treo ngành của cụ Nguyễn Tuân chưa?

Còn quả chém ngang lưng này là cụ Trần Quang Diệu lĩnh đây. Đó là đã ưu ái chứ không thì còn hơn 2 bậc nữa.
Cụ Trần Quang Diệu, theo các giáo sĩ là bị Nguyễn Ánh lột da sống, tức là, nung một cái ống trụ rỗng bằng đồng cỡ người ôm, cho than nóng vào trong ống đồng, quạt than cháy đỏ rực, sau đó lột trần phạm nhân dí vào ống đồng , phạm nhân sẽ bị lột da mà chưa chết ngay, sau đó đao phủ sẽ lấy ớt bột và vôi sát vào chỗ bị lột da cho thêm phần đau đớn.
Gì chứ, nghĩ cách giết người tàn bạo kinh khủng, Nguyễn Ánh, Minh Mạng là số 2 không ai dám nhận số 1. Nhất là vụ trả thù vua quan, tướng lĩnh ,tù binh nhà Tây Sơn.
Minh Mạng có một cách giết người từ từ, đó là lấy một cái cọc tre vót nhọn, sau đó bắt phạm nhân bắt ngồi vào cọc, đem ra chỗ nước sông theo thủy triều dâng lên, còn không thì lấy một cái chậu gỗ to, đặt phạm nhân cùng đổ nước vào, sau đó tháo nước ra từ từ, nước rút thì phạm nhân sẽ dần chìm tụt theo mức nước, sẽ bị cọc đâm vào hậu môn xuyên lên tận ngực mà chết dần dần.

Xe nội lước

Xe container
Cụ Trần Quang Diệu, theo các giáo sĩ là bị Nguyễn Ánh lột da sống, tức là, nung một cái ống trụ rỗng bằng đồng cỡ người ôm, cho than nóng vào trong ống đồng, quạt than cháy đỏ rực, sau đó lột trần phạm nhân dí vào ống đồng , phạm nhân sẽ bị lột da mà chưa chết ngay, sau đó đao phủ sẽ lấy ớt bột và vôi sát vào chỗ bị lột da cho thêm phần đau đớn.
Gì chứ, nghĩ cách giết người tàn bạo kinh khủng, Nguyễn Ánh, Minh Mạng là số 2 không ai dám nhận số 1. Nhất là vụ trả thù vua quan, tướng lĩnh ,tù binh nhà Tây Sơn.
Minh Mạng có một cách giết người từ từ, đó là lấy một cái cọc tre vót nhọn, sau đó bắt phạm nhân bắt ngồi vào cọc, đem ra chỗ nước sông theo thủy triều dâng lên, còn không thì lấy một cái chậu gỗ to, đặt phạm nhân cùng đổ nước vào, sau đó tháo nước ra từ từ, nước rút thì phạm nhân sẽ dần chìm tụt theo mức nước, sẽ bị cọc đâm vào hậu môn xuyên lên tận ngực mà chết dần dần.
Tàn khốc kinh thật.
Em đọc đâu đó thì sở dĩ cụ Nguyễn Ánh trả thù ghê gớm vậy 1 phần là do các tướng Tây Sơn cho đào mộ 8 đời chúa nguyễn đổ xuống Sông Đồng Nai phải không cụ .
Và các tướng Tây Sơn ít người được lòng dân, vợ chồng cụ danh tướng họ Trần cũng là do dân chúng bắt đem nộp. Khi ấy cụ Trần Quang Diệu bị phù thũng 2 chân , cụ không đi được.
Tản mạn chút là việc hành quân thần tốc ra bắc trong thời gian kỷ lục đó em e cũng là nghi vấn..có chăng khéo cụ Nguyễn Huệ ém sẵn hoặc cho hành quân rải rác bí mật ngay từ khi biết tình thế quân Thanh sẽ sang..
gần đây có bài báo còn nói quân Tây Sơn biết sd phốt pho trắng tạo bom nhiệt phá quân Thanh..và việc điều chế bom này khiến các tướng Tây Sơn bị nhiễm độc mà ốm mất sớm..không biết các nhà báo lấy tư liệu nào hay nhà báo lại nhét phốt pho trắng vào tay các cụ ấy.

phucnhan21

Xe tải
Minh Mạng còn gây ra vụ việc mà theo em là không thể ngửi là vụ án Mỹ Đường, một hoàng thân quốc thích loạn luân với mẹ mình, thối ko ngửi đc cụ ạ. Mỹ Đường thiếu gì gái mà phải loạn luân với mẹ mình? nhưng Minh Mạng dí để dìm, sợ Mỹ Đường nổi loạn cướp ngôi

cod

Xe buýt
Những con đường trong thành cổ Sơn Tây, sau khi quân Pháp chiếm được thành, 1884.

Cửa Đông Nam thành Hà Nội, 1888-1891.
Vào tháng 8 năm 1885, chính quyền quân sự Pháp tại Bắc Kỳ đã cho làm tuyến đường sắt nối khu Nhượng địa với thành cổ. Tàunày do 3 con la kéo, chỉ dành riêng cho nhà binh và công chức dân sự.
Thoạt tiên, có ba chuyến mỗi ngày theo mỗi chiều [có bốn chuyến vào ngày chủ nhật] buổi sáng, tàu hậu cần đi nhận lệnh hoặc quay trở về, trễ hơn một chút là tàu chở thức ăn và buổi chiều là tàu chở khách.
Đường tàu đi từ khu Nhượng địa và dọc theo phố Pháp Quốc, phố Thợ Khảm, phố Tràng Thi, phố Nhà Chung và nhiều phố người Nam khác để đi tới thành cổ ở phía cửa Đông [đúng ra đó là cửa Đông-Nam, trong hình trên có chữ 南 東 門 Đông Nam Môn phía trên vòm cổng] .

Toàn những ảnh tư liệu quý!

Sau này nước mình giàu lên, em nghĩ nên phục dựng lại các di tích này và cũng giống như Hàn, cho nhân kích thước lên 1,5-2 lần trông cho nó hoành. Để nguyên dạng kể cũng hơi tù tù. Em tin là thành Thăng Long xưa trông khá hoành chứ ko lẹt đẹt kiểu này.

Tàn khốc kinh thật.
Em đọc đâu đó thì sở dĩ cụ Nguyễn Ánh trả thù ghê gớm vậy 1 phần là do các tướng Tây Sơn cho đào mộ 8 đời chúa nguyễn đổ xuống Sông Đồng Nai phải không cụ .
Và các tướng Tây Sơn ít người được lòng dân, vợ chồng cụ danh tướng họ Trần cũng là do dân chúng bắt đem nộp. Khi ấy cụ Trần Quang Diệu bị phù thũng 2 chân , cụ không đi được.
Tản mạn chút là việc hành quân thần tốc ra bắc trong thời gian kỷ lục đó em e cũng là nghi vấn..có chăng khéo cụ Nguyễn Huệ ém sẵn hoặc cho hành quân rải rác bí mật ngay từ khi biết tình thế quân Thanh sẽ sang..
gần đây có bài báo còn nói quân Tây Sơn biết sd phốt pho trắng tạo bom nhiệt phá quân Thanh..và việc điều chế bom này khiến các tướng Tây Sơn bị nhiễm độc mà ốm mất sớm..không biết các nhà báo lấy tư liệu nào hay nhà báo lại nhét phốt pho trắng vào tay các cụ ấy.
Dân Bắc Hà ko ưa quan tướng Tây Sơn đâu cụ. Ảnh hưởng của vua Lê - chúa Trịnh lên dân Bắc Hà rất lớn. Công lao nhà Lê thì khỏi nói, còn chúa Trịnh cũng giúp Bắc Hà hưng thịnh gần 200 năm, công lao cũng rất lớn.

Nguyễn Ánh lúc đó vẫn xưng chúa, mà chúa Nguyễn với chúa Trịnh thì cùng 1 gốc, chúa Nguyễn lại là thần tử vua Lê nên dân Bắc Hà thấy chúa Nguyễn đánh Tây Sơn thì nghĩ thắng xong sẽ khôi phục nhà Lê. Thế nên dân mới giúp. Sau đó thì Nguyễn Ánh lên ngôi Hoàng đế luôn và cũng đì dân Bắc Hà sói trán.

Minh Mạng còn gây ra vụ việc mà theo em là không thể ngửi là vụ án Mỹ Đường, một hoàng thân quốc thích loạn luân với mẹ mình, thối ko ngửi đc cụ ạ. Mỹ Đường thiếu gì gái mà phải loạn luân với mẹ mình? nhưng Minh Mạng dí để dìm, sợ Mỹ Đường nổi loạn cướp ngôi
Những vụ kiểu này thời phong kiến nhiều lắm cụ. Em liệt kê sơ sơ những vụ em tin là đổi trắng thay đen:
- Long Đĩnh giết anh trai là Long Việt, Long Đĩnh bị trĩ.
- Hoàng tử Tư Tề bị điên
- Trần Nguyên Hãn mưu nổi loạn
- Nghi Dân cướp ngôi
- Bang Xương có ý định đảo chính
...

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Toàn những ảnh tư liệu quý!

Sau này nước mình giàu lên, em nghĩ nên phục dựng lại các di tích này và cũng giống như Hàn, cho nhân kích thước lên 1,5-2 lần trông cho nó hoành. Để nguyên dạng kể cũng hơi tù tù. Em tin là thành Thăng Long xưa trông khá hoành chứ ko lẹt đẹt kiểu này.

Dân Bắc Hà ko ưa quan tướng Tây Sơn đâu cụ. Ảnh hưởng của vua Lê - chúa Trịnh lên dân Bắc Hà rất lớn. Công lao nhà Lê thì khỏi nói, còn chúa Trịnh cũng giúp Bắc Hà hưng thịnh gần 200 năm, công lao cũng rất lớn.

Nguyễn Ánh lúc đó vẫn xưng chúa, mà chúa Nguyễn với chúa Trịnh thì cùng 1 gốc, chúa Nguyễn lại là thần tử vua Lê nên dân Bắc Hà thấy chúa Nguyễn đánh Tây Sơn thì nghĩ thắng xong sẽ khôi phục nhà Lê. Thế nên dân mới giúp. Sau đó thì Nguyễn Ánh lên ngôi Hoàng đế luôn và cũng đì dân Bắc Hà sói trán.

Những vụ kiểu này thời phong kiến nhiều lắm cụ. Em liệt kê sơ sơ những vụ em tin là đổi trắng thay đen:
- Long Đĩnh giết anh trai là Long Việt, Long Đĩnh bị trĩ.
- Hoàng tử Tư Tề bị điên
- Trần Nguyên Hãn mưu nổi loạn
- Nghi Dân cướp ngôi
- Bang Xương có ý định đảo chính
...
Quang Trung Nguyễn Huệ tư tưởng lớn hơn nhiều suy nghĩ của "dân Bắc Hà" như cụ nói. Suýt nữa nuốt thêm được Quảng Tây, rồi lấn sang úp nốt cả Quảng Đông

Sắc chỉ viết ngày 15 tháng 4 năm 1792 vua Càn Long gửi Chiêu Viễn Vũ Văn Dũng sang nhà Thanh dâng biểu cầu hôn có chép: “Chuẩn y lời cầu hôn của Quang Trung, sai Bộ Lễ sửa soạn nghi thức cho việc cưới gả, định ngày cho công chúa sang nước Nam. Còn việc xin lại hai tỉnh, vua Càn Long đồng ý, nhưng chỉ Quảng Tây làm đất đóng đô, coi như của hồi môn cho con gái”. Trong khi mọi việc đang được chuẩn bị kỹ lưỡng thì vào giờ Tý ngày 24 tháng 7 nhuận năm 1792, Hoàng đế Quang Trung băng hà.

Quang Trung là người duy nhất từ khi Đại Việt độc lập suýt úp được Lưỡng Quảng. Tiếc là chết quá trẻ. Còn Chuyện giết nhau thời xưa cũng khó đánh giá từ quan niệm bây giờ. Nhưng cả Quang Trung và Nguyễn Ánh đều là những nhân vật vĩ đại

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Bức thư nào đó của giáo sĩ chứng kiến tận mắt à cụ, có quả gì nói bà Xuân không thấy đâu đúng không nhỉ, con gái thì bị voi giày.
Vì thông tin cụ Diệu đã tha thành Quy Nhơn sau khi Võ Tánh + Ngô Tùng Châu chết, nên mới giảm xuống, chứ nếu vẫn lột da thì cụ Ánh chơi hơi lầy :D