[Funland] Ảnh ngày 30-04-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

coolpix8700

Xe ngựa
...
- Nhìn được đạn súng cối bay thế nào chắc thánh nhân. Thực tế nghe tiếng cối đè pa là phải chúi nấp rồi...
Cối thì rất khó nghe tiếng đề pa.
Đạn cối rơi không nhanh, nhưng nếu là cối 82 (81) thì rất nhỏ để nhìn thấy, nhưng cối 160 mà thật để ý thì chắc thấy được, vì khi nó rơi nghe rất rõ tiếng huýt gió của cái đuôi nó lắc!

giả.thành

Xe tải
Cối thì rất khó nghe tiếng đề pa.
Đạn cối rơi không nhanh, nhưng nếu là cối 82 (81) thì rất nhỏ để nhìn thấy, nhưng cối 160 mà thật để ý thì chắc thấy được, vì khi nó rơi nghe rất rõ tiếng huýt gió của cái đuôi nó lắc!
Em tưởng hồi đó mình mới có trang bị đến cối 120 thôi. Mà 120 thì cũng còn cần đến trinh sát mặt đất (tại điểm rơi, để hiệu chỉnh bắn).

bubu08

Xe tăng
Có cụ nào có cái ảnh chụp đoàn xe tăng đang ầm ầm chạy trên đường Lê Duẩn tiến vào dinh không? Chụp từ dinh chụp ra?
E nghĩ cái ảnh đó sẽ rất hoành tráng khi cả 1 lữ đoàn tăng thiện chiến vừa vượt qua các ổ kháng cữ có dăm mười phút thì sức mạnh còn thể hiện chất và hiện thực lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Em tưởng hồi đó mình mới có trang bị đến cối 120 thôi. Mà 120 thì cũng còn cần đến trinh sát mặt đất (tại điểm rơi, để hiệu chỉnh bắn).
Các loại pháo đều cần trinh sát và họ cũng bắn hiệu chỉnh rồi mới cấp tập!

Quy Lão

Xe tăng
Khó nói cụ ạ. Bác em đánh Mỹ ko sao. Sau giải phóng đánh cam lại dính. Bây giờ hài cốt vẫn nằm ở đâu đó trên đất cam gần biên giới Thái Lan. Đất nước mình khổ vậy đấy , nên số phận mỗi người gắn chặt với biến cố của đất nước. Em mong đất nước này mãi mãi bình yên
Đúng thật cụ ạ.
Số phận mỗi người gắn bó và xoay vần theo thời cuộc đất nước. Lúc thấy đỏ lại xanh, lúc sắp xanh lại đỏ.
Đất nước cứ mãi bình yên, thì không sợ dân tộc chúng ta nghèo khổ.
Bố vợ em là lính chống Mỹ, sau 75 đi học rồi về làm chỉ huy đơn vị, lăn lộn thêm gần chục năm ở chiến trường Cam và biên giới phía Bắc. Vào lúc sự nghiệp đang lên hanh thông thì năm 85 xảy ra sự cố, phê bình kỷ luật chán cuối cùng xin ra quân chuyển ngành về gần nhà để làm ông đại úy lái xe nông trường. Đến 9x giải tán, quay về quê nuôi lợn. 20 năm sau vẫn nghèo rớt (ông tự nhận).

Còn bác rể em cũng là lính giải phóng, sau 75 tham gia quân quản sài gòn được 1 thời gian thì quay về làm cái anh buôn gạo và cá khô. Đúng cái thời cải tạo đánh cho tiểu thương miền Nam bầm dập, tiền của nhà cửa có đấy, nhưng lúc nào cũng thấp thỏm lo lắng. Bác kể bị bắt giữ, gặp cán bộ là lính cũ của mình mà không dám ngóc đầu lên. May sao người ta nhận ra rồi nhắm mắt âm thầm thả ra. Thế rồi thời thế thay đổi đến khi 9x mở cửa thì lại phất lên giầu có khấm khá đại gia vùng Vĩnh Long.

Thời thế thế thời, xoay vần mỗi người một khác. Nhưng cả 2 ông đều bảo là có qua chiến tranh rồi, mới ước ao nhất là đất nước cứ mãi hòa bình. Cứ bình yên rồi thì khó mấy rồi cũng qua. Giàu nghèo có lúc, khổ sướng tùy người, nhưng cứ có chiến tranh là tất cả cùng đau.

pain

Xe ba gác
Em đẩy thớt lên.

Nghen loc

Xe tăng
Đúng thật cụ ạ.
Số phận mỗi người gắn bó và xoay vần theo thời cuộc đất nước. Lúc thấy đỏ lại xanh, lúc sắp xanh lại đỏ.
Đất nước cứ mãi bình yên, thì không sợ dân tộc chúng ta nghèo khổ.
Bố vợ em là lính chống Mỹ, sau 75 đi học rồi về làm chỉ huy đơn vị, lăn lộn thêm gần chục năm ở chiến trường Cam và biên giới phía Bắc. Vào lúc sự nghiệp đang lên hanh thông thì năm 85 xảy ra sự cố, phê bình kỷ luật chán cuối cùng xin ra quân chuyển ngành về gần nhà để làm ông đại úy lái xe nông trường. Đến 9x giải tán, quay về quê nuôi lợn. 20 năm sau vẫn nghèo rớt (ông tự nhận).

Còn bác rể em cũng là lính giải phóng, sau 75 tham gia quân quản sài gòn được 1 thời gian thì quay về làm cái anh buôn gạo và cá khô. Đúng cái thời cải tạo đánh cho tiểu thương miền Nam bầm dập, tiền của nhà cửa có đấy, nhưng lúc nào cũng thấp thỏm lo lắng. Bác kể bị bắt giữ, gặp cán bộ là lính cũ của mình mà không dám ngóc đầu lên. May sao người ta nhận ra rồi nhắm mắt âm thầm thả ra. Thế rồi thời thế thay đổi đến khi 9x mở cửa thì lại phất lên giầu có khấm khá đại gia vùng Vĩnh Long.

Thời thế thế thời, xoay vần mỗi người một khác. Nhưng cả 2 ông đều bảo là có qua chiến tranh rồi, mới ước ao nhất là đất nước cứ mãi hòa bình. Cứ bình yên rồi thì khó mấy rồi cũng qua. Giàu nghèo có lúc, khổ sướng tùy người, nhưng cứ có chiến tranh là tất cả cùng đau.
Hay và thấm thía lắm cụ ạ.

bubu08

Xe tăng

Ảnh này chụp khoảnh khắc vẫn còn cờ 3 sọc trên nóc dinh, và hình như chưa có cái cờ giải phóng nào trong Dinh, vậy là đã có rất nhiều xe đến Dinh gần như cùng lúc mà chỉ có anh 390 là làm tới đạp đổ cổng xông vào.

pain

Xe ba gác
Hay và thấm thía lắm cụ ạ.
Vâng cụ. Hậu chiến mới là cái đáng sợ nhưng có lẽ cái hậu chiến cho dù thế nào cũng không thể so sánh và được mang ra cân nhắc như ý nghĩa của cuộc kháng chiến thần thánh được.
Em trộm nghĩ, hình như comment của cụ tán thành comment của Quy Lão là mang dáng dấp Nỗi buồn của chiến tranh hay Thân phận của tình yêu của Bảo Ninh. Và có ý tách Cá nhân ra khỏi Đại cục!
Trân trọng!

do hoi

Xe buýt
Có cụ nào có cái ảnh chụp đoàn xe tăng đang ầm ầm chạy trên đường Lê Duẩn tiến vào dinh không? Chụp từ dinh chụp ra?
E nghĩ cái ảnh đó sẽ rất hoành tráng khi cả 1 lữ đoàn tăng thiện chiến vừa vượt qua các ổ kháng cữ có dăm mười phút thì sức mạnh còn thể hiện chất và hiện thực lắm.
Ý cụ là ảnh này

pain

Xe ba gác
Đằng sau bức hình này là một câu chuyện rất nhân đạo đấy.
Hô hô.. thé à cụ? Nhân đạo gì thế?

Nhân đạo chiến thuật khác gì ta đi đường bây giờ, thấy 1 bà ăn xin què cụt và ta dừng lại góp chút tiền tùy Tâm.

Bằng tất cả sự tôn trọng, kính Cụ bỏ hộ hoặc cân nhắc cách diễn đạt!

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản thì nhìn mặt bộ đội MB và GPQ MN trông hiền lành, quê quê
Vậy mà chiến đấu lì phết
Phần lớn lính cả 2 bên đều là dân quê mà. Ra trận không bắn địch thì bị địch bắn chết. Không có sự lựa chọn nên không lì không được.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Hô hô.. thé à cụ? Nhân đạo gì thế?

Nhân đạo chiến thuật khác gì ta đi đường bây giờ, thấy 1 bà ăn xin què cụt và ta dừng lại góp chút tiền tùy Tâm.

Bằng tất cả sự tôn trọng, kính Cụ bỏ hộ hoặc cân nhắc cách diễn đạt!
Xô máy bay xuống biển để lấy chỗ cho người di tản lên tàu cụ ạ.

A98

Xe container
Không phải ảnh mà là video

----------------
Youtube không cho nhúng video này. Đây là video tin tức, không rõ của của đài truyền hình nào, về ngày hôm đó.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Xô máy bay xuống biển để lấy chỗ cho người di tản lên tàu cụ ạ.
À... em công nhận đó là hành vi tốt nhưng không thể nói Nhân đạo. Em hỏi thật, VNCH có yêu cầu Mỹ đưa quân vào không? Mỹ có ném bom VNDCCH không? Mỹ có nhân danh Tự do mà giết người Việt nam ta không?

Việc đẩy UH -1A xuống để nhường chỗ cho L19 đáp là hành vi nhất thới vì nhâ văn của vị Hạm trưởng chứ không phải là 1 câu chuyện Nhân đạo.

Kính cụ!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Đằng sau bức hình này là một câu chuyện rất nhân đạo đấy.
Theo em hiểu thì là để lấy chỗ cho người di tản. Tuy nhiên em ko hiểu sao cụ lại dùng từ nhân đạo, ý là nếu những người đó ko có chỗ trên tàu và phải ở lại thì sẽ gặp chuyện vô nhân đạo hay đại loại thế?

Trạng thái
Thớt đang đóng