[Funland] Anh Kiên Nhẫn bị vợ chém tử vong vì anh không hài lòng với hành xử của vợ.

tungna414

Xe tăng
Chắc chắn Khmer cụ ơi. Họ Thạch riêng Việt Nam mình họ Thạch 90% là khmer. Ở Miên tây thì 100% . Đặc điểm nhận dạng . Da đen môi thâm mắt trắng đủ 3 trong 1 luôn. Em chưa gặp người Khmer nào thiếu 1 trong 3 thứ em vừa nêu
Thạch Bảo Khanh cựu tuyện thụ, dân phố cổ 100% Hàng Chai.
Dv Huyền Thạch người Việt mắt hoa, e này mặt xinh mắt tình e thích, nhưng body xấu hehe
Theo em biết thì thời Lê Thánh Tông đánh Chiêm Thành quãng thế kỷ 15 bắt rất nhiều tù binh hoàng tộc, thê thiếp, thợ thủ công, nô dịch người Chăm về Thăng Long rồi phân ấp cho họ ở quanh Thăng Long phục vụ phát triển các làng nghề.

Quanh khu Tây Hồ, dân ở Phú Thượng (làng Phú Gia), Xuân La, Xuân Đỉnh có giọng nói mất thanh điệu rất giống với nhiều khu cư dân thuộc Hà Tây cũ (Ba Vì, Quốc Oai, Thạch Thất, Ứng Hòa, Sơn Tây, Phúc Thọ, Đan Phượng), khu vực “Đuôi Cá” kéo dài đến Yên Sở đều là các ấp được vua Lê phân cho người Chăm.

Người ở những khu vực nói trên có nhiều nét tương đồng về nhân chủng người Chăm xưa : tóc xoăn, cứng, da ngăm đen, môi dày, mắt to, sống mũi thẳng, cánh mũi nở, dáng người thô.

Tất nhiên, nhiều trong số họ đã lai với người Việt bản địa ở Thăng Long và xứ Đoài cổ nên các thế hệ sau dung mạo tuy khác nhiều nhưng vẫn mang những nét gen hình tướng tổ tiên người Chăm.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Lần ý kiến cuối cùng à :))
Vợ anh ấy là người dân tộc hoặc người ở đâu ấy các cụ nhỉ?

toyennha

Xe lăn
Trừ Tp Hồ Chí Minh ra thì các tỉnh miền Tây , ăn chơi thích nhất là ở tỉnh nào vậy cụ . E vào đó nhiều lần rồi nhưng chưa đi miền Tây chơi lần nào !
Cụ thử Cần Thơ đi cụ. Cần Thơ gạo trắng nước trong.

Cần Thơ gạo trắng nước trong/Ai đi đến đó lòng không muốn về”... Cô gái vừa đẩy mái chèo vừa ngân nga câu hát. Chẳng phải cô chèo thuyền dạo chơi mà là đang đi bán cà phê, vậy nhưng tôi lại thấy sao mà thi vị và đáng yêu quá

Em 1 lần đến Cà Mau năm lâu lắm rồi. Em đã yêu 1 em làm việc ở Cà Mau nhưng người Ninh Bình và đã cưới vợ "Lào Cai" ==> các mối tình của em trải dài 2 đầu đất nước nhưng toàn yêu Gái Bắc :((

tieunhilang

Xe điện
Chuyện này mình ko rõ cụ ạ.
Ngày xưa, khi còn công tác trong ngành GD, các em HS người DT Khmer luôn đc các chế độ ưu đãi như miễn/giảm học phí & các khoản đóng góp, đc cộng thêm điểm trong các kỳ thi QG.....
Ngoại trừ 4 cái họ Kim, Kiên, Sơn & Thạch đc mặc định là người DT Khmer, các họ khác mình đều phải lập danh sách đem qua Ban Dân tộc Huyện xác nhận để đảm bảo quyền lợi của các em.
Riêng trường hợp họ Lý, mình nhớ ko có case nào như vậy.
Còn Lý Thông trong truyện cổ tích thì mình chịu! :D
Yes, em fun tý thôi, những họ Kiên Kim Sơn Thạch ở mạn Tây Nam Bộ thì chắc chắn là người Khmer; vùng này là giao thoa giữa người Minh Hương (người Tàu bỏ trốn nhà Thanh) và người Khmer bản địa, nên tên họ người Khmer được Hán hoá là như thế.
Còn Thạch Sanh là người mồ côi nên lấy tên tượng trưng là do hòn đá sinh ra, chứ không phải là họ 🤣🤣🤣🤣🤣

Leanh65

Xe container
Yes, em fun tý thôi, những họ Kiên Kim Sơn Thạch ở mạn Tây Nam Bộ thì chắc chắn là người Khmer; vùng này là giao thoa giữa người Minh Hương (người Tàu bỏ trốn nhà Thanh) và người Khmer bản địa, nên tên họ người Khmer được Hán hoá là như thế.
Còn Thạch Sanh là người mồ côi nên lấy tên tượng trưng là do hòn đá sinh ra, chứ không phải là họ 🤣🤣🤣🤣🤣
Tây nam bộ giáp Cam(KG) họ Đặng có phải Khmer không cụ. Trước đơn vị em có thuê 1 em giáp biên giới CPC trực camera đếm xe mỏ. Người đẹp như nàng tiên cá, khoẻ thôi rồi. 3 ae đi ăn, em với ông nữa cứ mỗi người 1 chai, của ai nấy uống, hết lấy tiếp. Em gái tưởng chỉ uống đá đưa ai dè lúc sau em hỏi uống thêm tý nữa nhé thì chỉ đống chai dưới chân: Các anh nhiêu em cũng vậy nè> mình thì te te rồi. vcđ :D

tratida

Xe container
Em có 2 thắc mắc khi đọc truyện này:
- Từ đầu đến cuối mẹ Lý Thông ko liên đới gì. Nhưng khi được tha và 2 mẹ con bỏ đi thì truyện rất hả hê bảo "bọn chúng đã bị sét đánh chết". Khổ thân bà cụ già.
- Thạch Sanh được Vua Thuỷ Tề tặng mỗi đàn thần. Nhưng khi chiến thắng Thạnh Sanh tự nhiên lại lấy đâu ra cái nồi cơm thần xới mãi ko hết để khao quân. Thạch Sanh 1 đời nghèo khổ, vật thần chỉ có ở chỗ như Vua Thuỷ Tề chẳng hạn. Vậy cái nồi cơm này do đâu mà có?
Uống mấy vại bia hơi, kể câu chuyện mà đời con cháu thắc mắc ghê quá.

Sent from Other Universe via OTOFUN

DaDieuchienxu

Xe container
Lập luận của cụ có cơ sở đấy. Cụ search GG truyện Kim Thạch kỳ duyên (truyện TQ) nhé.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn là Hán hóa rồi còn gì, bàn gì lắm. Sài Gòn các cụ biết là gì ko :D nếu đọc nguyên bản thì nghe tây hẳn kk
"Trong quá trình tìm ra cách đọc cho đúng địa danh Khmer Prei Nokor: nên gọi là Prei Nagaram, hoặc Prei Nagara hay Prei Nagar", nhà nghiên cứu Nguyễn Đình Đầu phân tích, rồi đi đến kết luận: “Theo thiên kiến kẻ viết bài này: nếu Prei Nagar đọc"‘tắt" cho hợp với thế độc âm của người Việt thành Rai N’gar hoặc Rai Gar hay Rai Gor, do đó Rai Gor (là cách đọc-PV) không còn xa nhau lắm, nghe ra khá xuôi tai. Rai Gon (ở nguyên bản viết tay có lẽ là Rài Gòn) là lối phiên âm tên thành phố bằng mẫu tự La tinh sớm nhất (1747) mà chúng tôi đã may mắn tìm thấy như đã dẫn chứng, rồi từ Rài Gòn đến Sài Gòn chỉ còn bước ngắn sau một thời gian, Rài Gòn rơi rụng, còn Sài Gòn thì tồn tại mãi đến ngày nay”.

Chứ em ko tin nó là sài bông gòn :D

huadinhsao

Xe buýt
Đi đâu cũng phải khép nép đi sau bà ta. Đây mới là đỉh cao của sự chịu đựng.
Trì trọng thuỵ đúng ko ah? Ngoài chịu đựng giỏi ra, Nhưng chưa thấy Cụ nói là ông ý yêu vợ thật hay ko?

tieunhilang

Xe điện
Em có 2 thắc mắc khi đọc truyện này:
- Từ đầu đến cuối mẹ Lý Thông ko liên đới gì. Nhưng khi được tha và 2 mẹ con bỏ đi thì truyện rất hả hê bảo "bọn chúng đã bị sét đánh chết". Khổ thân bà cụ già.
- Thạch Sanh được Vua Thuỷ Tề tặng mỗi đàn thần. Nhưng khi chiến thắng Thạnh Sanh tự nhiên lại lấy đâu ra cái nồi cơm thần xới mãi ko hết để khao quân. Thạch Sanh 1 đời nghèo khổ, vật thần chỉ có ở chỗ như Vua Thuỷ Tề chẳng hạn. Vậy cái nồi cơm này do đâu mà có?
Sau này, Gia Cát Lượng cũng bắt chước Thạch Sanh, thấy giặc đến đem đàn ra gẩy, làm Tư Mã Ý cảm động mà lui quân. Trận này không có tiếng đàn Thạch Sanh chắc Tư Mã Ý đã gô cổ Gia Cát Lượng và Tam Quốc chấm dứt

Dan du an

Xe ba gác
Khổ, anh tên Kiên Nhẫn nhưng mẹ anh lại đẻ anh vào giờ tốc hỷ

gacan

Xe tăng
Miền Tây vk hay lấn át ck! Gái miền Tây ngoan chỉ khi đi xa chứ ở nhà thì nát thôi rồi! Gái miền Tây ngoan may ra e thấy có Long An, và 1 tí nội đô Cần Thơ. Còn về các tỉnh nhất là miền quê thì gớm thôi rồi! Rượu vào coi ck k ra j cả!

thanh040506

Xe trâu
Ngan lên chuồng rồi mà cụ vẫn chém gió ở đây được thì đúng là sướng quá rồi cụ nhỉ :D
Ngan nhà em mà lên chuồng là hắn bắt em mắc màn, tắt điện, flight điện thoại để khỏi bị đánh thức lúc nửa đêm và massage đầu cho cho hắn ngủ.
Được cái chỉ độ 10' là hắn ngủ lăn quay, thế là em lại bật ĐT lên, để chế độ im lặng và lướt :))
Ơ, thế cụ ngủ chay à?

trungduong2211

Xe điện
Vậy chuyện Thạch Sanh của người Khme chắc là chính xác.
Họ người Khmer Nam Bộ do vua Minh Mạng ban cho, nên mấy họ mang âm Việt như Thạch Sơn Kim ... của người Khmer mới có đôi trăm năm thôi. Còn họ Thạch của người Kinh thì cũng như các dòng họ khác du nhập từ Trung Quốc vào từ xa xưa.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Họ người Khmer Nam Bộ do vua Minh Mạng ban cho, nên mấy họ mang âm Việt như Thạch Sơn Kim ... của người Khmer mới có đôi trăm năm thôi. Còn họ Thạch của người Kinh thì cũng như các dòng họ khác du nhập từ Trung Quốc vào từ xa xưa.
Truyện Thuỷ Hử có cao thủ Thạch Tú.

Xe nội lước

Xe container
Theo em biết thì thời Lê Thánh Tông đánh Chiêm Thành quãng thế kỷ 15 bắt rất nhiều tù binh hoàng tộc, thê thiếp, thợ thủ công, nô dịch người Chăm về Thăng Long rồi phân ấp cho họ ở quanh Thăng Long phục vụ phát triển các làng nghề.

Quanh khu Tây Hồ, dân ở Phú Thượng (làng Phú Gia), Xuân La, Xuân Đỉnh có giọng nói mất thanh điệu rất giống với nhiều khu cư dân thuộc Hà Tây cũ (Ba Vì, Quốc Oai, Thạch Thất, Ứng Hòa, Sơn Tây, Phúc Thọ, Đan Phượng), khu vực “Đuôi Cá” kéo dài đến Yên Sở đều là các ấp được vua Lê phân cho người Chăm.

Người ở những khu vực nói trên có nhiều nét tương đồng về nhân chủng người Chăm xưa : tóc xoăn, cứng, da ngăm đen, môi dày, mắt to, sống mũi thẳng, cánh mũi nở, dáng người thô.

Tất nhiên, nhiều trong số họ đã lai với người Việt bản địa ở Thăng Long và xứ Đoài cổ nên các thế hệ sau dung mạo tuy khác nhiều nhưng vẫn mang những nét gen hình tướng tổ tiên người Chăm.
Cụ nói thế nào ấy. Em dân HT đây, da cũng ngăm ..sao em vẫn lười 😆😆

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com