[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

TQ chưa từng lên kế hoạch đánh thọc sâu xuống miền Bắc. Chỉ dựa vào câu chém gió hù doạ "ăn trưa HN" mà vỗ ngực cầm chân này nọ...Thực chất TQ chỉ giới hạn cuộc chiến ở các tỉnh biên giới Lạng Sơn, Lao Cai, Cao Bằng...
Xin lỗi ông chuyên dựa gió để.... chém gió.

Ông chưa bao giờ (và sẽ chẳng bao giờ) biết được cái kế hoạch oánh VN năm 1979 cả vì thời đó, cho kịch kim thì ông chỉ là ông trẻ. Giai doạn 1 ngang đâu, giai đoạn 2 ngang đâu. Khi nào dùng ko quân đánh phá HN. Khi nào vào Nhật Lệ (Quảng Bình) hay cửa Việt (Quảng Trị) cắt cái eo VN để chặn viện của mình từ phía Nam ra... Chắc ông nằm mơ cũng ko nghĩ đến. Bọn tôi tháng 2 đã lên đường ra Bắc mà phải chạy lộn ngược lại nằm cát Cửa Việt đấy ông .

Vài lời với ông như vậy. Ko biết thì dựa cột mà nghe đi.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Lại 1 cụ nữa ngây thơ đến vô cùng
Cha ông ngày đó của chúng ta dại cụ nhỉ, ngày đó cha ông ta bị khựa tấn công thế thì rút chạy béng về HN ăn phở để cho khựa thoải mái vào mấy tỉnh biên giới. Sau đó khựa đạt được mục đích thì nó rút quân và ta lại lên lại?
Cụ ngây thơ lắm cụ biết ko?
Còn những điều cụ nói về CT với Mỹ thì cụ chả biết tí gì ngoài việc ngồi phòng lạnh cào phím.
Giọng điệu này khả năng Khựa rồi
Con dân Việt ai thế này trừ đám bán nước thôi.
Ôi xời Xuân Hải thì nổi tiếng rồi cụ ơi, nghe giọng điệu thế là bình thường :))

HUNGSMUN

Xe container
Em nhớ hồi đó còn có Cao bành trướng nữa cơ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
thằng đi Đôn chề tay cầm quả cối nom tác phong chán nhở :(
cái đạo quân ăn cướp láo nháo này, nếu ta thả sức truy kích nhẽ thương vong nó gấp 3 - 4 lần nữa, về khỏi sủa bậy.
Dép rọ huyền thoại, loại này quân đội ta cũng sử dụng cụ ạ. Hehe

Mr.giangnd

Xe buýt
Lâu không thấy cụ doc, ủng hộ cụ

1.25 ton

Xe điện
Xem thường TQ thực sự là ngu ngốc. TQ chưa từng lên kế hoạch đánh thọc sâu xuống miền Bắc. Chỉ dựa vào câu chém gió hù doạ "ăn trưa HN" mà vỗ ngực cầm chân này nọ...Thực chất TQ chỉ giới hạn cuộc chiến ở các tỉnh biên giới Lạng Sơn, Lao Cai, Cao Bằng...
Với lực lượng trang bị nghèo nàn mà TQ vẫn đạt được mục tiêu như kế hoạch thì coi là thành công hay thất bại? Nên nhớ TQ trang bị cho ta đánh Mỹ dư sức.
Lính TQ hèn nhát? ko biết chiến đấu? Vâng hèn thì chắc ko khi 3 người 1 súng vẫn theo lệnh xông lên. Với người lính như vậy TQ đuổi quân Mỹ và quân LHQ chạy từ sông Áp Lục đến cảng Inchon. Chúng ta có đuổi được Mỹ chạy khỏi căn cứ trận nào ko? Ko nhầm duy nhất có 1 trận Làng Vây khi ta có lực lượng đông gấp nhiều lần, có thiết giáp còn Mỹ chỉ có khoảng đại đội tạp phí lù :(.
Vậy đấy.
Có kế hoạch cụ ạ,TQ không đánh xuống HN vì đơn giản là thấy không thể đánh được nữa, thậm chí bây giờ vẫn có kế hoạch ( giống như mình có kế hoạch phòng ngự ), trên mạng một tướng TQ đã từng nêu ý kiến, nếu đánh Việt Nam thì phải chiếm Thanh Hóa bằng đường biển để chia cắt và làm bàn đạp đánh ngược ra Bắc, xuống Nam.
Cái đoạn 3 người một súng là tuyên truyền, tổ 3 người xung kích thì đúng hơn.
Em ví dụ một cái ảnh thời đánh Mỹ, các cụ mình cũng áp dụng một phần, khi tấn công cứ điểm:

6V4 PRADO

Xe điện
Xem thường TQ thực sự là ngu ngốc. TQ chưa từng lên kế hoạch đánh thọc sâu xuống miền Bắc. Chỉ dựa vào câu chém gió hù doạ "ăn trưa HN" mà vỗ ngực cầm chân này nọ...Thực chất TQ chỉ giới hạn cuộc chiến ở các tỉnh biên giới Lạng Sơn, Lao Cai, Cao Bằng...
Với lực lượng trang bị nghèo nàn mà TQ vẫn đạt được mục tiêu như kế hoạch thì coi là thành công hay thất bại? Nên nhớ TQ trang bị cho ta đánh Mỹ dư sức.
Lính TQ hèn nhát? ko biết chiến đấu? Vâng hèn thì chắc ko khi 3 người 1 súng vẫn theo lệnh xông lên. Với người lính như vậy TQ đuổi quân Mỹ và quân LHQ chạy từ sông Áp Lục đến cảng Inchon. Chúng ta có đuổi được Mỹ chạy khỏi căn cứ trận nào ko? Ko nhầm duy nhất có 1 trận Làng Vây khi ta có lực lượng đông gấp nhiều lần, có thiết giáp còn Mỹ chỉ có khoảng đại đội tạp phí lù :(.
Vậy đấy.
Cụ có thể tự hào về dân tộc cụ nhưng tốt nhất là cụ không nên cào phím ở thớt này.Vì đấy là máu xương của cha ông chúng tôi,của dân tộc Việt Nam!

6V4 PRADO

Xe điện
Em chả dám nghĩ đến viễn cảnh các sư đoàn chủ lực của ta từ Cam về thì khựa có mà thành "lò xay thịt"X_X

Dở người

Xe điện
Có cách nào mà VN ko phải đánh nhau với TQ như 13 nước còn lại xung quanh TQ ko hả các cụ? Sao mình ko thể bình thường như họ?
Xem lại ảnh mà ứa nước mắt.
Cụ không xem thời sự QT ạ.
TQ oánh nhau với hầu hết các quốc gia láng giềng cụ ạ. Từ Nga, Ấn to vật thế mà vẫn chiến với TQ suốt đới ạ. Ấn còn bị Tàu nó gặm cho một mảng, giờ vẫn hăm he xung đột biên giới suốt chứ chả yên được như ta đâu.
Còn muốn yên thì phải chịu phận con chiên, nói nằm là nằm, ngồi là ngồi dư Cam, Miến. Cái này thì ta lại ứ chịu. Thế nên lịch sử truyền đời Tàu- Việt oánh nhau suốt thôi cụ ạ.
Khó lắm.

edc

Xe lăn
Hồi 1989 các đợt rút quân của quân viễn chinh là thuộc quân đoàn 4 (MT479), quân khu 7 (MT 779), quân khu 5 (MT 579) và quân khu 9 (MT 979), phần lớn các quân khu 7, 5 và 9 là rút về địa bàn quân khu đó thôi. Với quân cơ động của Bộ thì chỉ còn quân đoàn 4, đóng quân khu vực QK7, phòng thủ toàn bộ tuyến biên giới Tây nam, sẵn sàng cơ động sang KPC khi có yêu cầu của Bộ, riêng sư đoàn 341 thiện chiến được tách ra khỏi QĐ4 và Bộ điều ra Bắc từ giữa 1979. Biên giới phía Bắc có các đơn vị quân khu, quân đoàn khác của Bộ đảm nhiệm.

Đường đường là một lãnh đạo đất nước có chủ quyền, nhìn cái cung cách ngoại giao tởm lợm, khúm núm... Quê em gọi là c.hó vờn chủ :D

Có kế hoạch cụ ạ,TQ không đánh xuống HN vì đơn giản là thấy không thể đánh được nữa, thậm chí bây giờ vẫn có kế hoạch ( giống như mình có kế hoạch phòng ngự ), trên mạng một tướng TQ đã từng nêu ý kiến, nếu đánh Việt Nam thì phải chiếm Thanh Hóa bằng đường biển để chia cắt và làm bàn đạp đánh ngược ra Bắc, xuống Nam.
Cái đoạn 3 người một súng là tuyên truyền, tổ 3 người xung kích thì đúng hơn.
Em ví dụ một cái ảnh thời đánh Mỹ, các cụ mình cũng áp dụng một phần, khi tấn công cứ điểm:

Hì hì, thời nhà Trần quân Nguyên Mông cũng cho tướng Toa đô đi đường biển từ Thanh hoá đánh úp sau lưng. Thế nhưng lại bị quan quân nhà Trần đánh bại chặt bay đầu

Bold9000

Xe tải
Cả tấm này nữa, chú bộ đội đeo kính, xách cặp là ông cụ thân sinh ra em. Bức hình này với cái trước là trong cùng 1 sự kiện họp báo quốc tế về chiến tranh biên giới. Ông cụ nhà em là phiên dịch trong cuộc họp báo này.

Trang Văn

Xe hơi
Cảm ơn chủ top, tôi nghĩ topic này rất ý nghĩa để nhắc nhở chúng ta về tinh thần tự lực tự cường. Trước 1975, 90% kinh tế Việt Nam nằm trong tay Hoa Kiều. Cuộc chiến tranh biên giới không chỉ có ý nghĩa về bảo vệ chủ quyền lãnh thổ mà còn là cú vươn vai trong kinh tế :D
cái này chỉ đúng với chế độ VNCH ngày xưa thôi bạn ạ.

Vũ Khiêm

Xe tải
Binh lính TQ đọc truyền đơn của ta

Nhìn mấy chú lính TQ đọc truyền đơn của Việt Nam, mừng hớn hở vì hiểu ra được chiến tranh phi nghĩa của chính phủ TQ các cụ nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhìn mấy chú lính TQ đọc truyền đơn của Việt Nam, mừng hớn hở vì hiểu ra được chiến tranh phi nghĩa của chính phủ TQ các cụ nhỉ?
Binh lính TQ em nghĩ chắc cũng không phải tất cả đều khát máu cả, cũng có người nọ người kia, chủ yếu là bọn đầu-sỏ thôi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một lính TQ đi lấy nước bị bắn tỉa của ta hạ gục, năm 1980