[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

edc

Xe lăn

Krupta

Xe điện
Có cách nào mà VN ko phải đánh nhau với TQ như 13 nước còn lại xung quanh TQ ko hả các cụ? Sao mình ko thể bình thường như họ?
Xem lại ảnh mà ứa nước mắt.
Nhỏ tí như Bhutan mà Trung Quốc nó còn lấn đất.
Cứ mỉm cười ngáo ngơ hạnh phúc như anh Bhutan, khỏi phải đánh nhau.

Krupta

Xe điện
Bọn BTT sang giúp tàu oánh mình là như nào cc nhể?
Mấy cái ảnh, e trông như tụi nó sang làm phóng tinh viên í
BTT còn huấn luyện cho biệt kích khmer đỏ giết bộ đội tình nguyện của ta.
Năm 1992 Bắc Triều tiên bị chết đói thì lại sang ta xin viện trợ lương thực.

minh0075

Xe điện
Ơ cái thớt sáng nay mất rồi- em post lại. Thằng tướng Tàu chỉ huy trận chiến biên giới là Hứa Thế Hữu, là cháu ruột của Hưa Thế Hanh, tướng của Tôn Sĩ Nghị bị quân Quang Trung giết chết ở Thăng Long. Vậy là mấy đời nhà nó đều là bại tướng với quân ta.
Chiến thuật của Hứa Thế Hữu là biển người, e tự hỏi sao lại biển người, có lẽ bọn Tàu bản chất hèn nhát, đi đông như đám côn trùng để tư tưởng đỡ hoang mang và luôn nghĩ rằng chắc chỉ chết thằng bên cạnh.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Hứa_Thế_Hữu

Còn đây là thằng ông- tướng bị quân Quang Trung giết hơn 200 năm trước đó.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Hứa_Thế_Hanh

1789, Hứa Thế Hanh theo Tôn Sĩ Nghị xâm lược Việt Nam, giao chiến với quân Tây Sơn. Thấy quân Tây Sơn sớm bỏ chạy còn Tôn Sĩ Nghị thì đắc thắng, Hứa Thế Hanh đã khuyên cấp trên cẩn thận kẻo mắc mưu địch song không được nghe lời. Khi quân Tây Sơn phản công, Tôn Sĩ Nghị bỏ chạy; Hứa Thế Hanh và một số chỉ huy khác liều chết phản kích quân Tây Sơn ở bờ Nam sông Hồng để chủ tướng và đại quân có điều kiện thoát thân. Tại đây, ông đã bị quân Tây Sơn giết chết. Vua Càn Long nhà Thanh sau đó truy phong Hứa Thế Hanh là Tam đẳng Tráng Liệt Bá, đưa vào thờ trong Chiêu Trung Từ.

DurexXL

Xe lăn
Làm gì có chuyện đơn giản là thù vặt như thế cụ, đây là vấn đề liên quan đến chiến lược của BTT cũng như vấn đề lịch sử của BTT với Khựa
BTT và Khựa cùng với Rumani chung chính sách, cái này liên quan đến vấn đề + sản toàn cầu, đây là 3 thằng (cùng phe + sản) bỏ phiếu chống vn tại UN.
Thằng Khựa lúc nào cũng tìm cách đứng đầu trong quốc tế C s, nhưng lực nó ko lại trong Lx nên nó chèo kéo 1 số nước chống lại lx
Vì vụ này mà quan hệ VN với BTT hoàn toàn lạnh nhạt ko như tình anh em với Cuba. Những năm 90 khi quan hệ với hàn quốc nồng ấm, trong khi bọn BTT đói vì mất mùa, nhà ta vẫn quyết thâm thông qua quan hệ với HQ.
Nói cho cùng, bọn BTT cũng nợ xương máu với Khưạ, ko có xương máu Khựa thì chả có cái BTT ngày nay.
Em nhớ khi dân Rumania lật đổ rồi xử Ceaucescu, VN cũng rất bàng quan

xoe

Xe tải
Xưa Tây nó nói: bắt tay với người Tàu xong thì hãy đếm lại số ngón tay, xem còn đủ 5 ngón không. Ý thức bá quyền nước lớn, ức hiếp, lừa gạt, ăn người nó tồn tại bất biến trong máu của Tàu.

LeTai1979

Xe cút kít
Em đang xem VTV đưa tin.

reloaded

Xe tăng
Có cách nào mà VN ko phải đánh nhau với TQ như 13 nước còn lại xung quanh TQ ko hả các cụ? Sao mình ko thể bình thường như họ?
Xem lại ảnh mà ứa nước mắt.
Vấn đề là nó luôn muốn thôn tính mình để rộng đường ra biển cụ ạ. Thế nên hàng ngàn năm qua mình vẫn phải đề phòng nó. Em đọc thớt mà thấy dân tộc mình thật quật cường. Tàu là kẻ thù lớn nhất và duy nhất của mình ở mọi thời kỳ.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Sao chiến tranh với khựa mình ko mang máy bay ném bom cho nó tèo hết luôn đi nhỉ? Nhất là những giai đoạn này mình đâu có sợ nó. Có khi ném bom nó sẽ ko dám kéo dài cuộc chiến về sau.
Ném bom ở vùng núi cần phải dùng loại cường kích bay chậm và thấp thì ném mới có hiệu quả, TQ cũng mang theo nhiều cao xạ để khắc chế
Nếu ta dùng mb là tạo điều kiện để TQ leo thang chiến tranh. Lãnh đạo nhà mình trong quân sự không ngu đâu

Tieububu

Xe tăng
Cách đây vài năm, em cũng có mở thớt ảnh, nay sưu- tầm thêm hầu các cụ.
Nguyên- nhân, diễn-biến, kết-quả các cụ đều biết, em không nói thêm, chỉ là cung cấp ảnh, tất nhiên, ảnh do nhiều bên chụp, cả Trung Quốc, Việt Nam, Tây lông, và, đặc biệt có ảnh của các chuyên gia Bắc Triều Tiên sang giúp TQ đánh nước ta.
Như thường lệ, cụ Đốc đăng bài là em phải theo dõi, cụ tâm huyết thêm nữa nhé, cảm ơn cụ!

cargoman

Xe điện
Tàu muôn đời là kẻ thù của ta, dù có dùng súng hay không.

redflame

Xe tăng
https://www.bbc.com/vietnamese/vietnam-39760652
Các cụ có ý kiến gì về quan điểm bài viết này ko?
"
Nói về hiệu quả trên chiến trường, Trung Quốc rút quân sau khi đạt được các mục tiêu chính - bao vây ba thành phố cấp tỉnh của Việt Nam, gây thương vong nặng nề cho bộ đội Việt Nam, gây thiệt hại lớn cho nhà cửa. Quân Trung Quốc đúng là cũng bị thương vọng nặng trong cuộc chiến ngắn ngày, nhưng kết quả đó có thể chấp nhận được cho lãnh đạo Trung Quốc.

Nhưng tôi không tin rằng bộ đội Việt Nam chiến đấu tốt hơn quân Trung Quốc. Vấn đề thực sự là chúng ta vẫn không có đủ dữ kiện từ phía Việt Nam"
50.000 người bao gồm cả nữ dân quân cầm cự cả tháng trời trước 500.000 thằng đầy đủ đạn dược, lương thực, xe tăng, pháo binh, cụ còn đòi hỏi cái éo gì nữa để chứng minh bộ đội Việt Nam chiến đấu tốt hơn quân Trung Quốc?

long way

Xe hơi
Em nghe các anh Lính nhà ta kể đánh nhau thời ấy, bên Tàu thổi kèn hiệu là bắt đầu bắn nhau, tắt kèn là nghỉ ăn cơm hôm sau bắn nhau tiếp khi kèn hiệu thổi:-o:-o:-s