[Funland] Ảnh của lính mới - vừa mới nhảy vào hố vôi :)

buituananh_as

Xe điện
chắc cụ Fu đang học làm chủ cái máy ảnh ạ???em nghĩ cụ post ảnh nên có cái chủ định tí để các cụ chuyên gia còn hướng dẫn, cụ cứ post theo chiều hướng check máy thế này thì cái thớt này các chuyên gia cho vào lãng quên mất ạ..đôi dòng gửi cụ

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Em lại tiếp tục post bài để học tiếp :D

111123-Noname-2.jpg by H@Ph, on Flickr

Điều kiện chụp: trong nhà, đèn neon, ngoài trời âm u
Exif data

Camera Nikon D5100 Exposure 0.008 sec (1/125) Aperture f/4.8 Focal Length 120 mm ISO Speed 400 Exposure Bias 0 EV Flash On, Return detected

em nghĩ cụ chủ lúc này là chụp đủ rồi, giờ học trên giấy đã sau đó lại chụp.

Vấn đề cụ đưa ra chả để làm cái gì cả, thông số của bức ảnh chả nói lên là người biết chụp hay không, cái này khi cụ quen cụ sẽ tự thấy thế. vấn đề là cụ đã biết hết các chức năng của máy và từng trường hợp sử dụng nó chưa??!!
Bố cụ ntn cho nó đẹp, còn mấy cái ảnh có cả Exif của cụ thì coi như là ảnh lưu niệm rõ nét...?!
Đã là ảnh số và chơi ảnh số thì phải dùng Pts, cụ biết rồi thì cứ biểu diễn cho chúng em xem với, còn dăm ba cái ảnh gốc chả nói lên đc điều gì. Những người chơi ảnh số mang ra khoe ảnh gốc??? hay là mang ra khoe máy xịn...?? cuối cùng cũng chả đẹp đc bằng máy lởm mà biết cách làm pts để biến thiết bị rẻ tiền có thể làm được như hoặc thậm chí hơn nhiều so với đắt tiền....

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Ơ, cái thớt này của cụ muadem theo chiều hướng check hàng mà, 2 cụ ở trển không đọc từ đầu à :-?

buituananh_as

Xe điện
check hàng thì cũng nên có cái chủ định củ thể, chứ cụ chụp chơi chơi thì vài tấm là đủ ạ, cụ múa đêm mở thớt này ra ( và mấy thớt có ý tương tự có cả em thì mod cũng gộp lại vào đây) để post những cái mà nắm chưa vững..như chụp phơi sáng ngay trang trước chẳng hạn, để đc các cụ đi trước giảng giải hay hướng dẫn cho xuống hố vôi sao nhanh nhấtb-(, cụ cứ đưa ảnh theo chiều hướng như này em e các cụ ý ko thèm vào, và những người mới như em và cụ sẽ mãi chỉ chụp ko ra cái gì mà thôi. Hy vọng cụ hiểu

fuxe

Xe container
E đang mò mẫm nên cũng đã post mấy cái kiểu "chân dung" và 1 cái "phơi đêm", cũng là vì cái chờ chỉ dạy của các cụ đi trước :-? e hứa sẽ ko có hàng lạc đề ạ !
check hàng thì cũng nên có cái chủ định củ thể, chứ cụ chụp chơi chơi thì vài tấm là đủ ạ, cụ múa đêm mở thớt này ra ( và mấy thớt có ý tương tự có cả em thì mod cũng gộp lại vào đây) để post những cái mà nắm chưa vững..như chụp phơi sáng ngay trang trước chẳng hạn, để đc các cụ đi trước giảng giải hay hướng dẫn cho xuống hố vôi sao nhanh nhấtb-(, cụ cứ đưa ảnh theo chiều hướng như này em e các cụ ý ko thèm vào, và những người mới như em và cụ sẽ mãi chỉ chụp ko ra cái gì mà thôi. Hy vọng cụ hiểu

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Định ý kiến 1 tí nhưng nếu check hàng thì thôi em ko có ý kiến gì vì chả có tiền mua máy này :D nên chả biết chếch

muadem

Xe cút kít
Cái này em chụp buổi tối, trong nhà bật đèn neon. Cụ ý kiến giúp em để lần sau chụp được đẹp ợ:-?

111122-Noname-2.jpg by H@Ph, on Flickr
Exif data
Camera Nikon D5100 Exposure 0.017 sec (1/60) Aperture f/5.0 Focal Length 120 mm ISO Speed 200 Exposure Bias 0 EV Flash On, Return detected
Em chém theo kiểu mấy cháu vỡ lòng nói chuyện nhá, bố cục có từng đây cái không ổn: tự nhiên có cái đo đỏ ở góc trái, phờ lát thẳng vào mặt mẫu, cái tối kỵ nữa là "chém" đỉnh đầu mẫu.
Em thích bức này nhưng vướng cái bạt màu xanh! hix
Vầng em cũng biết vậy, và đang tập dùng PS để giải quyết một số thứ khong mong muốn khi bấm máy (các cao nhân gọi là xử lý hậu kỳ)

muadem

Xe cút kít
Tóm lại bác Up ảnh nên để Exif thì mọi người mới khuyên dễ hơn
Em vẫn để Exif mà, nhân đây em hỏi các cụ cao nhân là: dùng phần mềm nào resize thì cái chất ảnh nó nguyên vẹn nhất (tức là chỉ thu nhỏ dung lượng còn đâu màu sắc và mọi thứ vẫn như gốc). Em thì tiện là cứ dùng luôn cái Paint của Win cho nhanh ;))

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Em vẫn để Exif mà, nhân đây em hỏi các cụ cao nhân là: dùng phần mềm nào resize thì cái chất ảnh nó nguyên vẹn nhất (tức là chỉ thu nhỏ dung lượng còn đâu màu sắc và mọi thứ vẫn như gốc). Em thì tiện là cứ dùng luôn cái Paint của Win cho nhanh ;))
Thông dụng và pro nhất vẫn chỉ là Pts ạ

fuxe

Xe container
Em đang dùng cái lightroom 3 để làm cái này, ngon lắm cụ ợ :D

fuxe

Xe container
Em phản pháo nhá :D
cái đo đỏ là em cố tình lấy vào khung ảnh để tạo cảm giác bé bị ở trong không gian chật trội hơn, phờ lát thì đúng là em sai rồi:((, chém đỉnh đầu thì em thấy là bình thường. Cụ muadem tham khảo thêm ở đây nhá, em cũng đang mò mẫm :D
[YOUTUBE]QzXbSH98C3k[/YOUTUBE]
Em chém theo kiểu mấy cháu vỡ lòng nói chuyện nhá, bố cục có từng đây cái không ổn: tự nhiên có cái đo đỏ ở góc trái, phờ lát thẳng vào mặt mẫu, cái tối kỵ nữa là "chém" đỉnh đầu mẫu.

Vầng em cũng biết vậy, và đang tập dùng PS để giải quyết một số thứ khong mong muốn khi bấm máy (các cao nhân gọi là xử lý hậu kỳ)

muadem

Xe cút kít

buituananh_as

Xe điện
Em phản pháo nhá :D
cái đo đỏ là em cố tình lấy vào khung ảnh để tạo cảm giác bé bị ở trong không gian chật trội hơn, phờ lát thì đúng là em sai rồi:((, chém đỉnh đầu thì em thấy là bình thường. Cụ muadem tham khảo thêm ở đây nhá, em cũng đang mò mẫm :D

cám ơn cụ Fu đã cm cái này nhé, em rất thích những hướng dẫn như này..dễ hiểu..hy vọng cọ có những cm ý nghĩa như này tiếp để anh em cùng học tập tiến bộ (b)

chuotlang

Xe lừa
Em đang dùng cái lightroom 3 để làm cái này, ngon lắm cụ ợ :D
Đsung rồi, mà khi trong chế độ CROP thì ấn phim O nó sẽ nhảy ra rất nhiều kiểu bố cục cho mình chọn như 1/3, quy tắc vàng, hình cái tai vòng vòng tên là gì quên rồi nhỉ ;)
Tha hồ mà crop hehe

chuotlang

Xe lừa
Em dùng Lightroom 3.4 Picasa và PixResizer thì thấy LR là chuẩn nhất, nó có add sharp và limit dung lươngj kb
Còn 2 ông kia thì ko có add sharp nhưng được cái nhỏ gọn và nhanh
Tùy bác đòi hỏi chất lượng cao đến đâu thôi
Nhà em ko thích PTS vì ko biết làm layer và nó cũng khá nặng, nhưng nghe nói cái PTS thì nó có cài thêm đc Nik Sotf vào hay lắm

fuxe

Xe container
Em vừa thử, đúng rồi cụ lang ợ, cảm ơn cụ nhá ! Hay quá :bz

Đsung rồi, mà khi trong chế độ CROP thì ấn phim O nó sẽ nhảy ra rất nhiều kiểu bố cục cho mình chọn như 1/3, quy tắc vàng, hình cái tai vòng vòng tên là gì quên rồi nhỉ ;)
Tha hồ mà crop hehe

chuotlang

Xe lừa
Em vừa thử, đúng rồi cụ lang ợ, cảm ơn cụ nhá ! Hay quá :bz
Học lén võ nhà em mà ko ủn mông em cái vote nào hả ;)

Trong thang máy nhà em nó đăng quảng cáo du lich Maldives mà làm lòng em lê tê mê về thiên đường này xây dựng lại sau sóng thần
Lại hấp dẫn quá, ôi nó đẹp thế, xem người ta chụp bằng pns cũng phê lòi
Em lại phải cố cày tiền để đi thôi, em chưa đi tour bao h nhưng chỗ này chắc phải đi theo tour thôi
Vip quá, toàn các sao điện ảnh đình đám đến chỗ này

fuxe

Xe container
Ủn rồi nhá :D (b), cụ đi về thì nhớ show hàng nhé, em khoái cái món này của cụ lắm đới :D

Học lén võ nhà em mà ko ủn mông em cái vote nào hả ;)

Trong thang máy nhà em nó đăng quảng cáo du lich Maldives mà làm lòng em lê tê mê về thiên đường này xây dựng lại sau sóng thần
Lại hấp dẫn quá, ôi nó đẹp thế, xem người ta chụp bằng pns cũng phê lòi
Em lại phải cố cày tiền để đi thôi, em chưa đi tour bao h nhưng chỗ này chắc phải đi theo tour thôi
Vip quá, toàn các sao điện ảnh đình đám đến chỗ này