[Funland] Ảnh của lính mới - vừa mới nhảy vào hố vôi :)

chuotlang

Xe lừa
@TungNguyenMD: mới của cụ ngon hơn của em đới :)

Mấy hôm nay em tập phơi sáng, nhờ các cao thủ chém giúp em:
Ko nên đặt tripod lên đường có xe chạy, chỉ cần xe to nó chay qua là hơn 20s time công toi, ảnh sẽ bị hơi rung

Mua hàng hiệu Gizto cũng ko đỡ được quả này nếu có xe tải chạy qua ;)

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Đây mới là kn của cao thủ :-B, cảm ơn cụ lang
Ko nên đặt tripod lên đường có xe chạy, chỉ cần xe to nó chay qua là hơn 20s time công toi, ảnh sẽ bị hơi rung

chuotlang

Xe lừa
Đây mới là kn của cao thủ :-B, cảm ơn cụ lang
Vâng, ko có gì, em cũng ít phơi phóng lắm, nhưng phơi sàn gỗ bị 1 lần rồi nên nhắc các cụ thôi.

Thứ 2 là phơi chuẩn vẫn ko ổn thì xem tắt IS, VR chống rung đi xem có đỡ hơn ko?

Thứ 3, cảnh tĩnh thì các cụ muốn AV thì tùy, đa phần các cụ hay để AV rồi khép từ 11-22 iso thấp, nhưng chụp đường phố thì chớ nhé, chuyển về TV mà chụp

Nó đẹp nhất là cụ đón đầu hay đuôi của cái xe oto nó lọt trong ảnh chụp thì sẽ đẹp hơn nhiều, nhất là xe xịn

Cho nên cụ phán đoán xem 10s sau nó nằm trong khung hình chụp vv... thì nên chuyển sang TV mà chụp, chứ ko phải lúc nào cũng áp dụng Av chụp đâu, tại khái niệm các cụ đọc đa phần là quen câu khép khẩu iso thấp nên hay chọn Av

Chuẩn nhất là áng chừng 5-10s thì trong điều kiện F và Iso tính toán sẵn tốt quen rồi, thì chụp B, đầu xe và đèn pha nằm trong khung hình thì bỏ hold dây bấm

Rất thích hợp những cảnh ánh sáng đô thị hiện đại

Trc kia em toàn thử iso 50, 100 phơi, giờ lười toàn phơi iso 320-400 cũng thấy tốt chán, chả kém là bao, time ngắn càng an toàn, đỡ tốn Pin hơn

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Đơn giản cụ phải cho người xem ý cụ chụp là gì, còn cụ test máy thì cụ xin gạch đá làm gì!

Vâng, ko có gì, em cũng ít phơi phóng lắm, nhưng phơi sàn gỗ bị 1 lần rồi nên nhắc các cụ thôi.
Thứ 2 là phơi chuẩn vẫn ko ổn thì xem tắt IS, VR chống rung đi xem có đỡ hơn ko?

Thứ 3, cảnh tĩnh thì các cụ muốn AV thì tùy, đa phần các cụ hay để AV rồi khép từ 11-22 iso thấp, nhưng chụp đường phố thì chớ nhé, chuyển về TV mà chụp

Nó đẹp nhất là cụ đón đầu hay đuôi của cái xe oto nó lọt trong ảnh chụp thì sẽ đẹp hơn nhiều, nhất là xe xịn

Cho nên cụ phán đoán xem 10s sau nó nằm trong khung hình chụp vv... thì nên chuyển sang TV mà chụp, chứ ko phải lúc nào cũng áp dụng Av chụp đâu, tại khái niệm các cụ đọc đa phần là quen câu khép khẩu iso thấp nên hay chọn Av

Chuẩn nhất là áng chừng 5-10s thì trong điều kiện F và Iso tính toán sẵn tốt quen rồi, thì chụp B, đầu xe và đèn pha nằm trong khung hình thì bỏ hold dây bấm

Rất thích hợp những cảnh ánh sáng đô thị hiện đại
Trc kia em toàn thử iso 50, 100 phơi, giờ lười toàn phơi iso 320-400 cũng thấy tốt chán, chả kém là bao, time ngắn càng an toàn, đỡ tốn Pin hơn
Em cám ơn những kinh nghiệm quý báu của các cao thủ, thế này thì chả mấy chốc em cũng thành cao thủ :))

chuotlang

Xe lừa
Em cám ơn những kinh nghiệm quý báu của các cao thủ, thế này thì chả mấy chốc em cũng thành cao thủ :))
À quên, lại nói chuyện TV, nếu chụp trộm con gái nhà người ta thì nên chuyển về TV nhé, em ý múa hát uốn éo đi bộ, tạo dáng pose pủng mà mình lia ống kính vào thì cứ set 1/160-1/200s mới an toàn đc, vì lúc đó mình phải zoom xa tiêu cự mm lớn nên cần tốc bắt tốt hơn, iso để auto ;)

Em hay mắc lỗi này lắm vì toàn ko xác định chụp trộm, mà gái đẹp lại cứ hướng về phía mình nên đành bấm mấy cái, lúc đo đang phong cảnh, iso toàn 1-200 nên tốc chậm lắm, ko nét căng đc

Chụp trộm nhiều sẽ ko những trở thành Cao thủ, mà bạn trai mấy em đó cho bác Đầu có mủ luôn ;))

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Đúng là quả chụp trộm này em cũng đã thử với các thông số cụ chuột bẩu, mỗi tội chưa biết để iso auto ở đâu cả :13:

damkhanh

Xe điện
Ơ, cụ Muadem đã nhảy xuống hố vôi rồi ạ...Em vote ủng hộ cụ cái nhá, em chả có nghề nên không dám nhận xét, nói chung ảnh cụ chụp xem cũng... dễ hiểu ạ!!! :-ss

muadem

Xe cút kít
Tự em chưa để iso thấp nhất khi nào nên chả bao giờ vặn hết cỡ điều chỉnh nên ứ biết, thôi để tối về vặn xem có iso auto không ;))

chuotlang

Xe lừa
Tóm lại bác Up ảnh nên để Exif thì mọi người mới khuyên dễ hơn

fuxe

Xe container
Cái này em chụp buổi tối, trong nhà bật đèn neon. Cụ ý kiến giúp em để lần sau chụp được đẹp ợ:-?

111122-Noname-2.jpg by H@Ph, on Flickr
Exif data

Camera Nikon D5100 Exposure 0.017 sec (1/60) Aperture f/5.0 Focal Length 120 mm ISO Speed 200 Exposure Bias 0 EV Flash On, Return detected
Tóm lại bác Up ảnh nên để Exif thì mọi người mới khuyên dễ hơn

hoangminhtnvn

Xe điện
Cái này em chụp buổi tối, trong nhà bật đèn neon. Cụ ý kiến giúp em để lần sau chụp được đẹp ợ:-?

Exif data

Camera Nikon D5100 Exposure 0.017 sec (1/60) Aperture f/5.0 Focal Length 120 mm ISO Speed 200 Exposure Bias 0 EV Flash On, Return detected
em xin phép không bàn đến những con số lằng nhằng kia, nhưng em thấy có 2 vấn đề lớn đập vào mắt, 1 là chả biết cái miếng đo đỏ kia chui vào ảnh làm gì, 2 là chớp không đúng thời điểm, mặt mẫu không có tí biểu cảm nào. Còn về mặt kỹ thuật, e khuyên bác không cần quan tâm quá nhiều đâu, cái máy của bác nó có một chế độ cực kỳ thông mình mà nhà sản xuất nghĩ mãi mới ra, đó là AUTO, phần bác cần quan tâm là cái gì trong khuôn hình và nên dùng cái ngón trỏ vào thời điểm nào là đẹp. Thế là đủ!

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
[/QUOTE]
[/QUOTE]
Em thích bức này nhưng vướng cái bạt màu xanh! hix

chuotlang

Xe lừa

Exif data

Túm lại là cụ tránh đánh flash cóc trực diện vào mẹt baby, hại mắt lắm, có đam mê flash thì sắm flash rời, hắt trần sáng đẹp luôn
Cụ để fill slow sync hay flash thường??, em thấy hơi dư sáng flash, gần thế nên -2/3 flash đi

Vị dụ về slow sỹnc cái này em -2/3 flash đấy, nhìn nó thật và da ko bị tái như hình cụ

Camera Maker: FUJIFILM
Camera Model: FinePix X100
Image Date: 2011-11-02 18:35:04 (no TZ)
Focal Length: 23.0mm
Aperture: f/2.8
Exposure Time: 0.0033 s (1/300)
ISO equiv: 1250
Exposure Bias: none
Metering Mode: Matrix
Exposure: aperture priority (semi-auto)
White Balance: Auto
Flash Fired: Yes (Auto, return light detected)
Color Space: sRGB
GPS Coordinate: undefined, undefined
Software: Digital Camera FinePix X100 Ver1.11

PS/
Ảnh gốc thì nét căng từng lỗ chân lông luôn

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng

Túm lại là cụ tránh đánh flash cóc trực diện vào mẹt baby, hại mắt lắm, có đam mê flash thì sắm flash rời, hắt trần sáng đẹp luôn
Cụ để fill slow sync hay flash thường, em thấy hơi dư sáng flash, gần thế nên -2/3 flash đi

Vị dụ về slow sỹnc cái này em -2/3 flash đấy, nhìn nó thật và da ko bị tái như hình cụ
Em thấy cái flash cóc như cụ nói toàn làm hỏng hết ảnh thôi chẳng được công dụng tý nào cả, gần quá thì bạc thếch, xa thì chẳng ăn thua, vừa vừa thì nhiễu hay tại cái máy của em nó thế cụ chuột nhỉ

chuotlang

Xe lừa
Em thấy cái flash cóc như cụ nói toàn làm hỏng hết ảnh thôi chẳng được công dụng tý nào cả, gần quá thì bạc thếch, xa thì chẳng ăn thua, vừa vừa thì nhiễu hay tại cái máy của em nó thế cụ chuột nhỉ
Em ko dùng D90 nên em ko biết, còn X100 nhà em thì em vẫn dùng Flash cóc, Slow Sync với -1/3 đến -2/3 tùy khoảng cách
X100 rất dễ trừ vì nó là ống Len fix, zoom bằng chân ;)

Và đó cũng là cái flash duy nhất em có, vì DSLR nhà em ko có flash cóc, và em cũng ko dự định mua Flash ngoài vì em ko chụp mẫu và chụp tối bằng DSLR

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Cảm ơn cụ đã cho nhận xét về bố cục :D
em xin phép không bàn đến những con số lằng nhằng kia, nhưng em thấy có 2 vấn đề lớn đập vào mắt, 1 là chả biết cái miếng đo đỏ kia chui vào ảnh làm gì, 2 là chớp không đúng thời điểm, mặt mẫu không có tí biểu cảm nào. Còn về mặt kỹ thuật, e khuyên bác không cần quan tâm quá nhiều đâu, cái máy của bác nó có một chế độ cực kỳ thông mình mà nhà sản xuất nghĩ mãi mới ra, đó là AUTO, phần bác cần quan tâm là cái gì trong khuôn hình và nên dùng cái ngón trỏ vào thời điểm nào là đẹp. Thế là đủ!
Cảm ơn cụ :D, em để Flash auto thế là nó bắn full luôn, lần sau em sẽ lưu ý theo cụ chỉ !

Cụ để fill slow sync hay flash thường??, em thấy hơi dư sáng flash, gần thế nên -2/3 flash đi

Camera Maker: FUJIFILM
Camera Model: FinePix X100
Image Date: 2011-11-02 18:35:04 (no TZ)
Focal Length: 23.0mm
Aperture: f/2.8
Exposure Time: 0.0033 s (1/300)
ISO equiv: 1250
Exposure Bias: none
Metering Mode: Matrix
Exposure: aperture priority (semi-auto)
White Balance: Auto
Flash Fired: Yes (Auto, return light detected)
Color Space: sRGB
GPS Coordinate: undefined, undefined
Software: Digital Camera FinePix X100 Ver1.11

PS/
Ảnh gốc thì nét căng từng lỗ chân lông luôn

fuxe

Xe container
Em lại tiếp tục post bài để học tiếp :D

111123-Noname-2.jpg by H@Ph, on Flickr

Điều kiện chụp: trong nhà, đèn neon, ngoài trời âm u
Exif data

Camera Nikon D5100 Exposure 0.008 sec (1/125) Aperture f/4.8 Focal Length 120 mm ISO Speed 400 Exposure Bias 0 EV Flash On, Return detected