[Funland] Ảnh của lính mới - vừa mới nhảy vào hố vôi :)

benghe

Xe điện
Em tập tọe lôi mấy em cơ quan ra để bắn thử... nhưng sao ảnh nó không lét các cụ ạ... sao thế nhỉ, hay phải mua ống khác :(

muadem

Xe cút kít
Em phang benge này: nhợt nhạt, bố cục rời rạc :)) :)) :))
Fun tẹo chứ em chả biết cái bố cái mẹ cục gì, mấy hôm nay lần mò nào là khẩu, tốc, ai dô ai diếc loạn hết cả lên, rồi đo sáng khoá sáng, rồi pho cớt tập trung pho cớt tĩnh động cũng hoa hết cả mắt @-)
@benghe: cụ ở đâu cho em bắn thử mới :-B

Chỉnh sửa cuối:

sidecardesigner

Xe điện
ẢNH ĐẸP ẢNH ĐẸP QUÁ :)) :)) Chúc mừng chủ thớt :D

thu lan

Xe điện
@Thu Lan

FS42 Pana mà bảo của khựa hả ;)
Hơ.. Em thề là em chụp máy của khựa mà. Con của em giá chưa đến 3 triệu, made in china :( Đọc cái máy của mình lên mà buồn hết cả người :(
Ơ nhưng mà sao cụ đoán con của em chuẩn thế nhờ

Chỉnh sửa cuối:

thu lan

Xe điện
Em phang benge này: nhợt nhạt, bố cục rời rạc :)) :)) :))
Fun tẹo chứ em chả biết cái bố cái mẹ cục gì, mấy hôm nay lần mò nào là khẩu, tốc, ai dô ai diếc loạn hết cả lên, rồi đo sáng khoá sáng, rồi pho cớt tập trung pho cớt tĩnh động cũng hoa hết cả mắt @-)
@benghe: cụ ở đâu cho em bắn thử mới :-B
Cụ ơi, kinh nghiệm của em là cụ cứ tập chụp lấy góc cho quen và chuẩn đi đã. Còn cái lần mò chỉnh chọt kia tính sau. Như em chụp tuyền phang auto đới. Vì chả có máy xịn mà chỉnh, mà nói hẳn là cũng chả ai dậy cho em biết cái đấy mờ em chỉnh :))

fuxe

Xe container
cụ vừa vào làng tôi vôi thế này ngon quá rồi :D, em còn đang ngồi miệng hố nhỏ dãi làm chảy đá vôi kìa :P

Website
www.facebook.com
Em thấy trên Ô Phở nhiều cụ chụp ảnh đẹp quá nhưng em thấy phần lớn là các cụ dùng PS để chỉnh, nhiều ảnh có khi sửa hoàn toàn về màu sắc, cân bằng sáng, contrast, level,... làm anh em newbie luôn cảm thấy mất tự tin, nhất là phần lớn đều không thạo PS.
Nếu các cụ mạnh dạn mở một thớt chỉ để up ảnh MỘC lên (ảnh nguyên gốc chưa qua chỉnh sửa gì) để anh em học hỏi thế mới là hay.
Em mạn phép có vài nhời để các cụ cây đa cây đề trong Ô phở lưu tâm.
Em thề là ảnh của em không hề P/S. Cùng lắm chỉ cắt cúp thôi, em ghét P/S.

Căn bản là ảnh của em có P/S cũng đếch đẹp được.:D

muadem

Xe cút kít
Cụ ơi, kinh nghiệm của em là cụ cứ tập chụp lấy góc cho quen và chuẩn đi đã. Còn cái lần mò chỉnh chọt kia tính sau. Như em chụp tuyền phang auto đới. Vì chả có máy xịn mà chỉnh, mà nói hẳn là cũng chả ai dậy cho em biết cái đấy mờ em chỉnh :))
Mợ muốn chỉnh cái rì, anh chỉnh được mà X_X. Mợ phang au tô nhiều ngày là nó hỏng đấy :))

vietmms

Xe hơi
Em không có lời bình, chỉ biết rằng khi đã nhảy hố vôi thì sản phẩm của nó như nào mình không thể định được, hãy để các cao thủ ô phở định đoạt và cố gắng chịu trận gạch đá X_X
Sản phẩm của em đây

Em cứ là 4 shot một, và ngồi đợi đá bay ạ :)
Em chẳng giỏi về ảnh ọt, chỉ thấy gì nói đấy thôi cụ nhé:
1#: Ảnh lệch, chủ đề không rõ ràng, bầu trời và hậu cảnh bị cháy.
2#: Dof tạm ổn, chủ đề đặt sai vị trí.
3#: Ảnh bị xé lung tung, nhất là bị chém dọc một phát ở giữa -> quá nặng.
4#: Tiếp tục tình trạng bị xé, lại đúng điểm vàng mới ác. Chủ đề chính bị cắt.

Cụ chơi ống kit à?
Nếu cụ thấy không có duyên với ảnh ọt thì để lại 30D cho em nhé.:P

vietmms

Xe hơi
Em tiếp ạ, em xin nhận được nhiều gạch đá của các cao thủ ô phở đặng có cơ hội bám càng các cụ mợ ;)

Tiếp:
5#: Lại chủ đề không rõ ràng, chẳng hiểu cụ định truyền tải gì??? Hậu cảnh cũng không ổn, cụ nên nhờ anh trọc đuổi hai cái đứa đằng sau đi rồi chụp gì thì chụp.
7#: Out.
8#: Nếu cụ định hướng sự chú ý của người xem về cái cổng thì mấy cái cột cực vô duyên và ngược lại -> Bố cục lủng củng.

Tóm lại: Bán 30D là giải pháp không tồi.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Em chẳng giỏi về ảnh ọt, chỉ thấy gì nói đấy thôi cụ nhé:
1#: Ảnh lệch, chủ đề không rõ ràng, bầu trời và hậu cảnh bị cháy.
2#: Dof tạm ổn, chủ đề đặt sai vị trí.
3#: Ảnh bị xé lung tung, nhất là bị chém dọc một phát ở giữa -> quá nặng.
4#: Tiếp tục tình trạng bị xé, lại đúng điểm vàng mới ác. Chủ đề chính bị cắt.

Cụ chơi ống kit à?
Nếu cụ thấy không có duyên với ảnh ọt thì để lại 30D cho em nhé.:P
Chân thành cám ơn cụ về nhận xét trên, em cũng dần nhận ra điều đó dồi ạ. Phải thẳng thắn một điều rằng: em liều (quá liều là đằng khác) post ảnh vào búc này, nhưng cái được (vỡ ra được) từ hôm liều mạng đến nay là khá nhiều - về nhận thức thôi nhá - còn đâu vẫn phải choạch nhiều, bấm nhiều, đi nhiều, và liều nhiều thì may ra (chỉ may ra) sẽ được an ủi câu: tàm tạm!
PS: em đã nhảy hố vôi thì quyết sống mái với hố vôi, cụ máu thì cùng nhảy đê :))

muadem

Xe cút kít
Tiếp:
5#: Lại chủ đề không rõ ràng, chẳng hiểu cụ định truyền tải gì??? Hậu cảnh cũng không ổn, cụ nên nhờ anh trọc đuổi hai cái đứa đằng sau đi rồi chụp gì thì chụp.
7#: Out.
8#: Nếu cụ định hướng sự chú ý của người xem về cái cổng thì mấy cái cột cực vô duyên và ngược lại -> Bố cục lủng củng.

Tóm lại: Bán 30D là giải pháp không tồi.
Đấy, không có mấy cái hầm bà lằng thắng cố của em thì sao em nhớn lên được ;)) Cụ đang cho em học lớp mầm đấy, thanks cụ (b) hoặc (c)
Cái đo đỏ thì khả năng nhiều là CHƯA hoặc KHÔNG :)

vietmms

Xe hơi
Đấy, không có mấy cái hầm bà lằng thắng cố của em thì sao em nhớn lên được ;)) Cụ đang cho em học lớp mầm đấy, thanks cụ (b) hoặc (c)
Em cũng gà như cụ, được cái có khả năng xem ảnh của người khác rồi phán như đúng rồi.

Em nhìn mấy cụ dưới hố vôi thấy khiếp: Cụ thì chổng mông lên trời, đầu cắm xuống đất; Cụ thì lăn lê bò càng như loài bò sát; Có cụ ngồi chồm hỗm cả buổi rình mò như "c hó xem tát ao". Ví dụ như cụ này:

Bắt cái con nghệ thuật khó phết đấy cụ ạ.

Em hóng được các bậc cao thủ dạy là trong giai đoạn tập tọe phải cố gắng:

1. Ổn bố cục.
2. Ảnh lên như được chụp bằng PnS. :)):)):))

Thế mới hài. :>

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Hơ.. Em thề là em chụp máy của khựa mà. Con của em giá chưa đến 3 triệu, made in china :( Đọc cái máy của mình lên mà buồn hết cả người :(
Ơ nhưng mà sao cụ đoán con của em chuẩn thế nhờ
Em install Exif Viewer add-on for Firefox

Chỉnh sửa cuối:

MakOne

Xe máy
Con máy Panasonic FS42 đương là niềm mơ ước của nhà em đới ợ. Vào tay các cụ Ô-phở thì ảnh cứ gọi là tuyệt cú mèo đới cụ ơi??? :D
Ảnh cụ Mưa hình như là chưa cài đặt Pich-chơ-sờ tai hay sao ấy ợ. Hiện độ nét và độ tương phản vưỡn hơi thấp, ảnh như có 1 màn sương mờ... cụ ợ! :D

chuotlang

Xe lừa
Nói chung là như thế này nhé, em cũng chả đi học lớp nào hết, em cứ thấy bài nào ngắn, xúc tích thì em đọc và em thấy bài 10 điều chú ý về bố cục đơn giản, dễ hiểu và hay phết, bác tham khảo xem

Focus vào điểm chính, điểm chính loanh quanh 4 điểm giao nhau của 9 ô Grid là Ok (cái này từ quy tắc 1/3)

Có đường cong, đường chữ S em ưu tiên hơn đường chéo, làm khung bằng lá cây, kiến trúc cho ảnh để nổi bật chủ thể ...vv

Đó là trc tiên, còn cầu kỳ thì học luôn chụp M, fill flash chéo 45 độ hay 90 độ, cái đấy còn học về ánh sáng, phức tạp hơn

Con 30D của bác có lấy focus bằng chỉnh Joystick đc ko? Nếu có vào CFn chỉnh nó là Joystick chứ đừng chơi bánh răng

Nên nhớ ở AS yếu thì dưới <f5.6 thì nên lấy focus bằng những ô vuông to trên điểm lấy nét, ko có dễ bị trượt

30d mpx ít nên phải bố cục ngay từ đầu, ko thể lấy nét trung tâm rồi crop, về ảnh sẽ nhỏ và thiếu chi tiết hơn

Regard

Phú Ông

Xe container
Nhà cháo nghịch ngợm con bọ ngựa nhà cụ Mưa tý ợ! :))