[Funland] Ảnh chụp bằng máy bao diêm (PnS)

Trạng thái
Thớt đang đóng

gallardo_dthanh

Xe tải
em chụp vào ban đêm thiếu ánh sáng trầm trọng máy đặt ở chế độ sport chụp đứng được em SLR chạy phang phang ngoài đường
hình em đem lên photobucket bị nó nén mất 1,5M nên chất lượng hình gốc của em đẹp và rõ hơn vầy

ỦNG HỘ CỤ CHỦ THỚT

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh của nhà Pín đẹp lắm, đúng tay nghề chuẩn có khác.:41::41::41:

Dưới đây là một vài hình ảnh sử dụng tính năng macro & digital macro của cái bao diêm nói trên:

Còn đây là sử dụng +/-EV để tạo chút hiệu ứng khi chụp nguồn sáng mạnh

Website
maytinhthudo.vn
em chụp vào ban đêm thiếu ánh sáng trầm trọng máy đặt ở chế độ sport chụp đứng được em SLR chạy phang phang ngoài đường
hình em đem lên photobucket bị nó nén mất 1,5M nên chất lượng hình gốc của em đẹp và rõ hơn vầy

ỦNG HỘ CỤ CHỦ THỚT
Điểm mạnh nhất của máy ảnh rẻ tiền là chụp phong cảnh.
Điểm yếu nhất là chụp ban đêm. Như cái hình này trông k0 ra cái hình gì :6::6::6: (cụ đừng cay mũi nhé, em nói cái máy ảnh ấy he he)

CỬU VĂN LONG

Xe container

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Điểm mạnh nhất của máy ảnh rẻ tiền là chụp phong cảnh.
Điểm yếu nhất là chụp ban đêm. Như cái hình này trông k0 ra cái hình gì :6::6::6: (cụ đừng cay mũi nhé, em nói cái máy ảnh ấy he he)
Em e rằng cụ nói có phần chưa đúng, bởi vì em thấy PnS có thể mạnh chụp đêm, đặc biệt khi máy có chống rung. Trong các bức ảnh nói trên, người chụp đi trên xe máy thì làm sao mà ra được các bức ảnh không nhòe nhoẹt nhất là khi trời tối như vậy?

Những bức ảnh sau đây em chụp trời tối và cầm tay. Với độ mở ống kính f2.8 và khả năng khử noise khá tốt, máy PnS có thể cho ra những bức ảnh mà một máy dSLR với ống kính KIT khó có thể theo kịp.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đọc xong thớt này ối ông đập máy :21:
Khồng, làm gì mà tiêu cực thế:)):)):))

Vậy thì, điểm mạnh đủ để dìm hàng các thể loại dSLR body + lens có giá từ vài trăm đô cho tới hàng chục nghìn đã được show ra. Thế còn điểm yếu của nó thì sao?

Điểm yếu thì có nhiều, nhưng một trong những điểm yếu dễ thấy nhất là ảnh chụp từ bao diêm PnS có độ chi tiết không cao và ảnh không sâu như chụp bằng dSLR. Mặc dù máy có megapixel lên tới mười mấy chấm nhưng do cái sensor lớn hơn móng chân một chút và ống kính thì bé bằng ngón tay cái, cho nên độ chi tiết không tốt, nhất là khi các bạn zoom lên 100% sẽ thấy nhiều điểm bị nhòe.

Nhưng những ảnh đó khi post lên OF hoặc khi in ra kích thước trang A4 đổ lại thì ngon lành cành đào, mà chúng ta cũng chỉ cần đến thế, phỏng ạ?

Một điểm yếu của PnS là tiếng nghe không lạch xạch, không được "chuyên nghiệp" lắm theo quan điểm của một số người. Ngoài ra, theo lời GS. TS. Khọm, người được đánh giá là đã chụp số lượng mẫu nhiều gần bằng số lượng thành viên OF, đã phát biểu "Em chụp bằng máy PnS gái nó không theo" (vì trông cái máy bé tý nên nó thiếu tính thuyết phục). Chính vì vậy, mỗi khi chụp mẫu, anh thường dùng một máy Mac để cho gái ôm show hàng, một máy Canon 1DmkIIN và một lô ống kính khủng dùng để back-up, còn máy chụp chính lại là con Canon G10 PnS cho nó lành.:41::41::41:

viso

Xe tải
PsN thiết kế để chụp cái gì cũng nét, các bác thử chụp chỗ nét, chỗ không nét ở cái ảnh phong cảnh xem nào?:102:

mobifone0906

Xe tải
Em cũng góp vài tấm chụp bằng Canon SX10 IS.
1:

2:

3:

4:

5:

Cảm ơn bác kingpin, bác khoaviet đã tư vấn cho em về mua máy.

f40fd

Xe điện
Ảnh chụp với máy PnS du lịch 2MP (150$), ăn đứt máy DSLR tầm 1000$ nếu không có ống kính và đèn Macro (tất nhiên là phải có trình nữa) :21:

Kích thước thật của con nhện này chỉ bé bằng hạt gạo thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
PsN thiết kế để chụp cái gì cũng nét, các bác thử chụp chỗ nét, chỗ không nét ở cái ảnh phong cảnh xem nào?:102:
Theo em hiểu thì ảnh phong cảnh cần chỗ nào cũng nét, với dSLR thì hay khép khẩu chặt (f/22 chẳng hạn). Còn những trường hợp chụp chỗ nét chỗ không kiểu như tiền cảnh rõ hậu cảnh mờ thì ít sử dụng hơn và đòi hỏi trình độ người chụp cũng khá cao để quản lý DOF một cách hợp lý nhất. Nhưng kể cả như vậy, các máy PnS có nhiều chế độ chụp M, A, S... như Canon G10 hay Pana Lumix FZ35 hay Nikon Coolpix P90 cũng có thể làm được, mấy cái ảnh của bác Mobifone0906 là ví dụ.

Mà kể cả với một cái PnS thực sự như máy Canon 900IS nói trên, em nghĩ vẫn có thể chụp được loại ảnh phong cảnh chỗ nét chỗ không nét.

Chỉnh sửa cuối:

f40fd

Xe điện
Vẫn cái máy 2MP "đểu" như ảnh trước.

Xem ra trình độ và cảm hứng nghệ sỹ mới quan trọng các bác nhỉ :21:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cái bài này của Mợ Thông nó cũng vẫn là 1 suy nghĩ loay hoay và bế tắc của mợ Thông thôi không có gì quá to tát .
túm cái váy lại là ý mợ Thông muốn dìm hàng 1 số anh em bạn bè mới mua máy cứ bắt đâm nhưng cái ảnh mà chả biết đâm vào đâu và đâm cái gì .
Những tấm ảnh ĐẸP cho dù có thể hiện bằng cái gì và thực hiện như thế nào thì nó cũng cần có 1 điều cực kỳ quan trọng .
Đó chính là người chụp ảnh phải biết làm chủ cái máy . Thực sự là như thế. Nhiều người cứ nói tới trình độ và sự cảm nhận này nọ. Em nói mấy cái đó là vứt đi hết.
Cái quan trọng về ng cầm máy chính là làm chủ đuọc cái máy của mình . Hiểu rõ về mọi tính năng cũng như ưu điểm hạn chế cái máy của mình đang xài thì Muốn chụp cái gì đuọc cái ấy . sau đó ta mới nói chuyện đẹp hay không.
2 ví dụ rất to trên kia là bác Dthanh và bác mobi đưa ảnh lên ta không thấy ĐẸP lắm
Vì sao nhỉ ???? vì đơn giản các bác ấy còn chưa biết sử dụng chính cái máy ảnh của mình kể cả ở chế độ AUTO . ( chuỳện này em không đi sâu hơn tránh gây hiêm khích tranh luận vô bổ )
Vấn đề to nhất ở đây là gì các bác phải nên hiểu rõ về cái máy ảnh của mình kể cả với PnS tức chỉ ngắm rồi chụp cũng cần có sự hiểu biết 1 cách rõ ràng về cái máy thì chụp mới Tốt đuọc
Nói đâu xa ngay trong mấy lớp ABC OF đợt trước mà nay các bác ấy đã tự lập web riêng chơi riêng em thấy nổi cộm lên 1 điều khá to là gần như có 1 số lớn còn chưa nắm vững được cái máy của họ chụp đuọc cái gì và làm thế nào để chụp đuọc . Nhiều bác sẽ nghĩ đơn giản là Mất tiền mua máy đắt tiền để cho nó nghĩ mình nghĩ làm quái gì .
ĐÚng chả tội gì mình nghĩ thay nó nhưng để nó nghĩ tốt đuọc thì cũng phải tạo cho nó 1 cái môi trường để nó suy nghĩ thật tốt. Cũng như cho con cái học bài ở nhà cũng phải thu xếp tắt TV tắt đài đóm tránh gây nhiều sự nhiễu loạn để cháu nó tập trung tư tưởng. Cái máy ảnh cũng thế . phải cho nó vào cái môi trường đuọc gọi là tối ưu thì nó mới cho ra ảnh tốt ( ảnh tốt chưa nói ảnh đẹp nhé )
dăm đièu hâm hâm muón nói cùng các bác vậy thôi

monster_bd

Xe tải
Bộ đấy cũng thường thôi, thế bác nghĩ ảnh của nó sẽ trông như thế nào?
cụ bảo ảnh nó trog như thế nào thì vố chừng lắm:102::102: e không trả lời duoc đâu ah
để ra một buc ảnh đẹp phải phu thuoc vào nhieu yêu tố chứ ko phải một chừng là ra được....theo cụ nói như bộ đồ nghề như trên mà ra cái ảnh như thế thì theo e (ý kien riêng thôi ah) là ko sứng đáng với cái đống lịnh khịnh bạc ngàn usd đấy ah....e mà có bộ máy vậy chụp tấm ảnh thế e se xóa ngay ko suy nghĩ ah:77:
về khả năng của Pns hay Dslr thì cũng vô chừng:77:ko phải ai có máy xịn đắt tiền là ra ảnh đẹp..cứ như kiểu dân VN mình "ồ anh kia vác cái máy to có ong dài quá pro vãi", cả ống "L" lớn L nhỏ........rồi thì "máy gì nhu cái bao dim":77: khối người đầu tư cả chục khìn về cứ để P mà bắn ko có cái ảnh ra hồn đấy thôi.
dù sao cũng cám ơn cụ GT có bài review rất thú vị(b)(b) khối ong vứt máy ảnh đây:^)

Cavali

Xe điện
1 cái máy đắt tiền chưa đủ
Nó còn cần 1 bàn tay và đôi mắt
Đôi mắt để cảm nhận đc cái đẹp , có hứng thì mới giơ máy lên mà chụp đc
Đôi tay để biết điều chỉnh , xử lý và quan trọng nhất là bấm đc :21:
Ko nhất thiết cần phải máy gần 10k $ mới ra đc ảnh
VD để chụp đc những cái ảnh Macro như trên thì nếu DSLR ko có đèn , chân , ống khủng , thì mút chỉ mới ăn theo đc mays P&S (b)
Trước đây ta thường gen tị khi cầm con bao diêm mà chụp xong chỗ nào nó cũng nét , ko có mờ mờ ảo ảo như DSLR , ức chế ta mua DSLR , rồi ta lại phải học mất thời gian và công sức mới cho nó quay lại thành ảnh nét hết đc :21:
Cầm bao diêm nhưng nếu biết xử lý đc DOF thì ta vẫn có thể cho ra đời những bức ảnh xóa phông như máy đắt tiền
Chụp ảnh = đầu :21:

Bình X-Five

Xe container
Đúng thật là chức năng của máy ảnh loanh quanh cũng chỉ gói gọn mấy thứ: Khẩu độ, tốc độ, nhạy sáng (ISO), đo sáng, lấy nét... cơ mà gia giảm phối hợp mấy thứ ý với nhau cũng là một vấn đề ko thể giải quyết trong một sớm một chiều được... thậm chí có người loay hoay cả chục năm vẫn cứ dậm chân tại chỗ...! Cái này lại liên quan đến khả năng tư duy!

Còn một vấn đề nữa là tập nhìn ra đc cái để mà chụp! Đứng trước một sự vật, hiện tượng, bối cảnh... tập quan sát và đưa vào khuôn hình cái mình muốn! Cái này cũng lại liên quan đến khả năng tư duy và một chút năng khiếu ít nhiều tùy theo từng người.

Một cách khá hiệu quả là chịu khó tham khảo tác phẩm của những người đi trước và đã thành danh... Có thể lê la mấy thư viện của các Forum ảnh chuyên nghiệp để ngắm nghía và học hỏi...!

Em tập tọe chụp đc ảnh... nét và xanh như bây giờ là do chịu khó đi hóng hớt mà thôi (l):D:D:D:71: hí hí

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thực ra cái bài này của Mợ Thông nó cũng vẫn là 1 suy nghĩ loay hoay và bế tắc của mợ Thông thôi không có gì quá to tát .
Sao biết:))

cụ bảo ảnh nó trog như thế nào thì vố chừng lắm:102::102: e không trả lời duoc đâu ah
để ra một buc ảnh đẹp phải phu thuoc vào nhieu yêu tố chứ ko phải một chừng là ra được....theo cụ nói như bộ đồ nghề như trên mà ra cái ảnh như thế thì theo e (ý kien riêng thôi ah) là ko sứng đáng với cái đống lịnh khịnh bạc ngàn usd đấy ah....e mà có bộ máy vậy chụp tấm ảnh thế e se xóa ngay ko suy nghĩ ah:77:
Ngày xưa em cùng với cụ Sontt tranh luận về máy, cuối cùng có cái kết luận là ảnh chụp từ máy dSLR đắt tiền thì cảm giác thăng hoa nó lên nhiều hơn
Chụp ảnh = đầu :21:
Chụp bằng mồm là được rồi.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nói ra nhiều cụ không tin, rất nhiều người đi chụp ảnh có mang PnS đi chụp back-up. Cuối cùng những bức ảnh đẹp nhất lại là từ PnS chứ không phải là máy dSLR.

Nói thế thôi, tốc độ chụp của PnS còn lâu lắm mới đạt được độ mong muốn của người chụp ảnh, bấm mãi mới ra được 1 phát thì có khi mất mấy lần khoảnh khắc rồi ấy chứ.

zjn_cooper

Xe tải
Website
www.facebook.com
E cần đổi 1 máy PsN tương đương sang ngang bộ Canon 50D, OK 70-200 F4 và khuyến mại thêm 1 OK 18-85, 1 Grip, 1 pin xịn, 1 tủ chống ẩm và vài thứ lằng nhằng nữa.:'(:'(:'(
em đổi ngay.
cụ thik đổi em PsN nào? :21:
em thử cảm giác lao xg hố rồi lại lên bờ nó dư nào :))

Trạng thái
Thớt đang đóng