[Thảo luận] Anh chị em cần đề phòng nạn trộm cắp đồ trong xe

9Dragon

Xe tăng

Thứ hai:
Có đồ gì thì nên cất, để nơi kín đáo, để tránh con mắt tò mò của mấy chú nghiện (kể cả khi dừng xe tạm hay gửi ngoài bãi xe)
Đúng đó, đôi khi vợ em để túi trên xe khi gửi xe (mặc dù ko có gì giá trị lắm trung túi) nhưng toàn phải để dưới gầm ghế. Nhỡ đâu mấy chú nghiện tưởng có tiền, làm 1 búa vào kính thì toi.
Thứ ba: Luôn đề cao cảnh giác, không nên để đồ quý, tiền bạc ở trong xe khi không có người trông coi - vì cái khóa có thể bị bọn nhà nghề nó dùng móc để lùa qua lớp cao su kính xe để mở ra ngon lành
Có lần xe bạn em bị sập chốt cửa đã phải ra tay giúp đỡ vụ này.
Bác PCN nói quá đúng. Em vote bác cái !

thichruoumanh

Xe buýt
Win nhà em chạy lên đến 40 là tự động khóa toàn bộ của, nhưng cửa lái và cửa phụ vẫn có thể mở được từ bên trong, bên ngoài thì kô mở đươc. Nếu mở cửa từ bên lái đi xuống thì chỉ có cửa lái là có thể mở được từ ngoài còn 3 cửa kia vẫn khóa.
Em tưởng là khóa bên lái là khóa trung tâm. đã mở là mở hết chứ. sao mở riêng được nhỉ.
Các bác nếu thấy thớt hay nhớ vote em cái nhé.

sonnguyen

Xe buýt
Đọc bài của các bác thấy vãi lúa luôn, thôi thì từ nay cẩn thận, nhà e cứ vài chén vào là quên tất:21: , có lẽ phải lắp cái khóa tự động, bác nào biết rổ giá không ạ?

honda69

Xe tải
Sẵn bác thichruoumanh cảnh báo ae thì em cũng xin nói ra một vài kinh nghiệm "bảo tiêu" nói cho oai thế thôi
chứ chỉ là kinh nghiệm bản thân lúc chuyển tiền và hàng cho gia đình mà rút ra kinh nghiệm thế này. Nếu các bác
vận chuyển đồ quý nói chung thì đi phải từ 2 người trở lên nếu vận chuyển bằng 4b thì tài xế phải có ý làm sao
khi xe về đến nhà thì phải áp sát cửa xe vào cửa nhà còn de được thì đút đít vào nhà luôn rồi hẵng xuống xe
(chỉ áp dụng cho bọn nghiện giật dọc tầm thường còn cái bọn chơi hàng nóng cướp trắng trợn thì bó tay)
Nếu vận chuyển bằng 2b thì tốt nhất là đi 2 xe vì các bác đi 2 người 1 xe nó đã giật được rồi thì có khi
các bác có rượt thì xe chạy không lại bọn chúng nhưng đi 2b thì cái bác đi theo áp tải phải là người
cảnh giác cao độ nhất còn bác vận chuyển hàng thì phải chú ý chạy với tốc độ thích hợp không quá
nhanh (phạm luật) cũng đừng quá chậm (dễ bị giật) và phải phối hợp với bác áp tải tạo thành hình so le
khoảng 1 thân xe là vừa và bác vận chuyển hàng phải chạy gần lề bác áp tải chạy bên ngoài phía sau
bác vận chuyển 1 thân xe và cách khoảng 1,5m. chạy với đội hình này có mấy cái lợi
1/ Bác áp tải sẽ quan sát được toàn bộ tình hình phía trước và nắm tình hình hình phía sau nhanh hơn 2 người đi 1 xe
2/ chạy với đội hình này nếu nó có giật thì phải áp sát bác vận chuyển nhưng bác áp tải chạy
phía ngoài và gần nên nó không thể áp sát để giật được
3/ Nếu nó áp sát được thì chơi chiêu lưỡng bại câu thương bác áp tải ủi cho nó một phát là xong
Em áp dụng chiêu này và đến nay chưa xảy ra trường hợp nào đáng tiếc các bác xem thử có áp dụng được hay khộng

sales

Xe đạp
nguy hiểm thật,
thế Giấy tờ xe ( hay để trên xe ) , khi gửi xe hay khi để xe trên đường ( ko có người trông ) thì cũng nguy hiểm vậy nhỉ? Nó lấy thì mình cũng mất công, mất tiền chuộc lại

Winstorm07

Xe container
Xe bác hay nhỉ ,bác giải thích rõ thêm về chức năng này cho em cái , em chưa hiểu? :) Nếu có kiểu như vậy thì có tác dụng gì bác nhỉ?:^)
Như các bác nói nó có tác dụng tiện lợi gì thì em chưa phát hiện ra nhưng cụ tỷ nó là thế này :
Như lần trước em đã giới thiệu cho các bác tính năng của dòng xe đời mới như Sonata bây giờ là ngoài cái nút ấn khóa và mở cả 4 cánh khi các bác dừng xe, tắt máy rút chìa khóa thì cả 4 cánh sẽ tự động mở khóa, cái này ok rồi phỏng ạ? Xe em bây giờ cũng vậy. Tuy nhiên, như các bác thắc mắc ở trên. Sau khi đã khóa toàn bộ rồi, nếu các bác dừng xe nhưng chưa tắt máy và chưa rút chìa khóa có nghĩa là vẫn để nổ (trạng thái dừng) thì 2 cánh trước tức là ghế lái và ghế phụ vẫn có thể mở được cửa từ bên trong, còn bên ngoài thì đương nhiên là kô được rồi.

Đấy, chỉ có thế thôi ạ. Em cà rốt cũng đang thắc mắc mà chưa hiểu tính năng đấy nó làm vậy để làm gì??? Phải chăng là 2 người ngồi trên thường là người chủ động (kiểm soát được hành vi) nên mới để cho mở được cửa như vậy, dưới thường là trẻ con và người già.???!!!

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Như các bác nói nó có tác dụng tiện lợi gì thì em chưa phát hiện ra nhưng cụ tỷ nó là thế này :
Như lần trước em đã giới thiệu cho các bác tính năng của dòng xe đời mới như Sonata bây giờ là ngoài cái nút ấn khóa và mở cả 4 cánh khi các bác dừng xe, tắt máy rút chìa khóa thì cả 4 cánh sẽ tự động mở khóa, cái này ok rồi phỏng ạ? Xe em bây giờ cũng vậy. Tuy nhiên, như các bác thắc mắc ở trên. Sau khi đã khóa toàn bộ rồi, nếu các bác dừng xe nhưng chưa tắt máy và chưa rút chìa khóa có nghĩa là vẫn để nổ (trạng thái dừng) thì 2 cánh trước tức là ghế lái và ghế phụ vẫn có thể mở được cửa từ bên trong, còn bên ngoài thì đương nhiên là kô được rồi.
Thế có nghĩa là chỉ khi xe dừng hẳn thì 2 cửa trên sẽ tự chuyển sang chế độ mở được ở bên trong phỏng ạ. Thế thì chưa thấy lợi đâu , nhưng vào trường hợp như bác nào lái 1 mình có trẻ con khoảng 3-4 tuổi đi cùng thì rất nguy hiểm. Vì thường để con ngồi ghế trước (VN không cấm như ở nước ngoài ) ,trong lúc mình dừng xe lại chờ đèn đỏ , cháu nó táy máy thò tay mở cửa..... :P :P

tqt77

Xe điện
em cũng đã có lần bị mở cửa sau, khi dừng đèn đỏ. các bác cho em hỏi làm thế nào để khóa cả 3 cửa còn lại trừ cửa lái , em đi civic , vì khi em bấm khóa cửa là nó khóa tất cả 4 cánh, nhưng khi em bấm mở cửa lái nó mở luôn cả 4 cánh???????

thichruoumanh

Xe buýt
Vì hôm đó em với bác ở trong cái tủ đó, cám ơn bác đã nhắc cho em nhớ lại :)) <Spam>
.
Á À! em tóm đưọc bác rồi nhé. đã dặn bác là chỉ lấy ví tiền và két sắt của mụ vợ em thôi thì bác lại chơi luôn cả đồ của em nữa là sao?

soiconngongac

Xe đạp
tinh vi phết nhỉ

Tran Thanh Hai

Xe buýt
tiện thể em xin hầu các bác câu chuyện này để các bác đề phòng luôn thể. Chuyện này thì cũ rồi nhưng có thể các bác chưa biết.
Có 1 bà lão ban ngày ở nhà 1 mình. sáng ra dang chuẩn bị đi chợ thì có 2 chú khuân 1 cái tủ quần áo 4 ngăn đến. bấm chuông nói với bà lão là anh con trai bác đặt 1 cái tủ. bà già ngẩn ngươi ra bảo nhà có tủ rồi thì nó mua thêm tủ làm gì không biết. nhưng rồi bà cũng cho bọn nó khuân tủ vào. xong xuôi đâu đấy bà khóa cửa lại cẩn thận đi chợ. chợ về lại thấy 2 thằng đấy đang đứng chờ ở ngoài xin lỗi bà là đã đua nhầm địa chỉ rồi lại khuân tủ ra. bà già thì tính hay thương người thấy 2 chú vất vả quá mời ở lại xơi chén nước nhưng các chú quá vội phải giao hàng lên không thể ở lại được. Đến trưa con trai về bà vui mồm kể lại chuyện lúc sáng. anh con trai bán tính bán nghi chạy lên tầng 2 thì ô hô ai tai! tủ giả bị cậy lục tang hoang tài sản mất bao nhiêu thì em không biết nhưng có vẻ thấy đau xót lắm.
Các bác có biết tại sao lại mất trộm không?

Lại con ngựa thành Troy đây mà!

Không biết chúng nó nhét mấy thằng vào trong cái tủ đó nhỉ.

mr_coi

Xe máy
Xe bác hay nhỉ ,bác giải thích rõ thêm về chức năng này cho em cái , em chưa hiểu? :) Nếu có kiểu như vậy thì có tác dụng gì bác nhỉ?:^)
Dòng Toy như Ỉn, Altis, Cam giờ đều có chế độ khoá cửa tự động mà bác. Khi xe chạy đạt 30km/h nếu cửa đã đóng chặt thì iem nó tự sập chốt cửa. Chốt cửa chỉ mở lại sau khi cụ lái xe tắt máy hoặc chỉ mở được cửa lái thôi cụ Hua Hua ah`.:69::69::69:

Nghếch

Xe tăng
Con Cap của em 2 cửa trước vẫn mở được từ bên trong khi khóa. Theo ngu ý của em có thể đó là cửa thoát hiểm

nhoem1277

Xe buýt
Đồng tiền đi liền khúc ruột,chia buồn với bác nhé

bes

Xe lăn
Công nhận mấy thằng nghẹo thông minh thật (hay là nhờ có "thuốc" thì chúng nó mới sáng tạo ra được những mẹo hay như thế , hôm nào em cũng phải "thử" xem có khôn ra tý nào không? )

Mà thưa các bác , các bác cứ bảo chốt cửa tự động hay chốt bằng cơm đi chăng nữa thì trường hợp như bác thichruoumanh nói là vô ích.Bởi vì khi ra khỏi xe để xem bên ngoài thì vẫn mở chốt ghế lái (mà hầu hết các xe mở chốt ghế lái thì tự động mở hết các chốt khác).
Nó khéo là ở chỗ đấy.
Vơ sừn 1 : Tự động mở cửa sau lấy đồ đằng sau
Vơ sừn 2 : Đối phó vơ sừn 1 nên nhà ta lock cửa thì nó chơi bài như bác ở trên để tự ta phải mở cửa. Bọn này nó thông minh thật nhưng em nghĩ những bác chở tiền mới bị soi kiểu đấy thôi, đồ lặt vặt chắc không đến nỗi.

xe_cang_hai

Xe tăng
Thông báo!
Hiện nay, tình trạng trộm cắp đồ để trong xe rất tinh vi mọi ngưòi cầp phải hết sức cảnh giác. Hôm trước, bác gái nhà em vừa từ ngân hàng về, xách theo cả 1 bọc tiền có giá trị to tưóng để ở ghế phụ. Đang dừng xe chờ đèn đỏ bị 2 thanh niên đi xe máy va quệt vào ba dờ xốc trước bên trái xe rồi chạy mất. Bác ta xót xe mới chạy ra kiểm tra nhưng bọn kia chạy mất rồi thì làm thế nào. đành phải lên xe đi tiếp. đi đưọc 1 đoạn mới phát hiện ra cửa bên kia chỉ khép hờ. Nhìn xuống thì mới tá hoả tam tinh: bọc tiền đã không cánh mà bay.
Vậy đề nghị các bác lái xe khi có tài sản có giá trị lớn nên giữ gin cẩn thận. và hết sức đề cao cảnh giác.
1. em đi rút tiền ngân hàng nhiều lần rồi, xe của em đã đấu rơ le khóa cửa nên chỉ cần phanh xe là nó chốt cửa rồi (làm mất 50k).
2. Lúc nào đi rút tiền cũng có 2 người đi, em luôn nhắc người còn lại, dù có bất cứ chuyện gì (va chạm với 2b, đánh nhau với 2b chẳng hạn, thủng lốp xe..) thì cũng không được ra khỏi xe
các bác nên rút kinh nghiệm khi đi rút tiền ngân hàng