[Thảo luận] Anh chị em cần đề phòng nạn trộm cắp đồ trong xe

pham ngoc chau

Xe buýt
cám ơn cái sự nhắc nhở. Đơn giản như vậy mà chả mấy ai thực hiện đúng. Of ta có nhiều sự nhắc nhở thế này thật là quý hóa

Tít và Mít

Xe tải
Cảm ơn hai bác thichruoumanh và phuongcuunet đã cho biết những tin hữu ích
Đạn đang còn. Xin vote cả hai bác luôn. :41::41::41:

tranhainam

Xe điện
Cuối tuần trước em đọc bài có bắt được 1 lũ tây châu á cũng chơi trò theo dõi để lấy tiền người từ trong ngân hàng, các chú ấy đi dép tông có cài đinh, đến ngã tư có đèn đỏ là chú ấy cho chân vào bánh -> lốp xịt, lợi dụng là lấy tiền trong xe luôn. cũng làm được nhiều vụ phết. Một số bác có xuống xem lốp nhưng vẫn còn người ngồi trên xe thì 0 lấy được, bác nào từng bị xịt lốp xe thử ngẫm xem hôm đó mình có chở tiền không.

thichruoumanh

Xe buýt
Ối! bài của em post từ lâu lắm rồi mà vẫn có người quan tâm thế. Em rất cảm động và hứa sẽ cố gắng có nhiều thông tin hữu ích hơn nữa.
Em xin chân thành cám ơn!

danhp

Xe tải
Xã hội có nhiều chiêu để nhẩy đồ, nhiều xiền thì phải cẩn thận.

crocodile

Xe buýt
Tiền bạc, laptop, đồ quý mà mang theo xe thì nên cất vào cốp. Lên xe là khóa ngay cửa lại, em cứ lên xe là chốt 4 cửa. Việc khóa cửa còn đề phòng được nhiều chuyện khác xảy ra trên đường.

crocodile

Xe buýt
Ôi, mình vừa tiếp tay cho kẻ khai quật đồ cổ! =))

superwagon

Xe buýt
trôm cắp nhiều chiêu khó đỡ lắm, trước đây có 1 lần em tranh thủ lúc gara đang rửa xe cho mình thì tranh thủ đi làm bát phở, lúc mình đi rồi chúng nó thịt của em 1 cái bơm điện và 1 số linh tinh khác em để ở cốp xe, hỏi chúng nó thì nó cãi bay cãi biến, sau lần đó khi đi rửa xe là em ngồi đợi lấy luôn không đi đâu hết vì trong xe cũng hay để 1 số đồ đạc linh tinh phục vụ cho công việc hàng ngày

Dungha

Xe điện
Em cũng hay đi rút tiền ngân hàng bằng oto. Nhưng em luôn hiểu được 1 điều về vấn đề an toàn. Bt đi ko khoa nhưng cứ có iteenf là em khóa cơm luôn.tiền thì ko để ghế sau đâu. Em nhét gầm ghế phụ. Cẩn tắc vô ưu mà.9

Cacao

Xe hơi
em cũng đã có lần bị mở cửa sau, khi dừng đèn đỏ. các bác cho em hỏi làm thế nào để khóa cả 3 cửa còn lại trừ cửa lái , em đi civic , vì khi em bấm khóa cửa là nó khóa tất cả 4 cánh, nhưng khi em bấm mở cửa lái nó mở luôn cả 4 cánh???????
Em đi lac se, mở 1 cửa thì các cửa khác vẫn khóa nếu ko ấn nút mở khóa. Cái này e tưởng dòng này bị lỗi nhưng thế lại hay. Khi tắt máy rút chìa thì cửa lái tự mở, các cửa khác vẫn khóa.

superwagon

Xe buýt
Em cũng hay đi rút tiền ngân hàng bằng oto. Nhưng em luôn hiểu được 1 điều về vấn đề an toàn. Bt đi ko khoa nhưng cứ có iteenf là em khóa cơm luôn.tiền thì ko để ghế sau đâu. Em nhét gầm ghế phụ. Cẩn tắc vô ưu mà.9
hôm nay em học được từ cụ chỗ chữ đỏ rất hay

texu

Xe tải
Năm trước có đợt rộ lên vụ ăn cắp đồ trên xe (mà chính xác là ăn cướp). Có mợ đang lái K.Morning trên đường Lý Nam Đế, đường đông, xe chạy chậm, có thằng chạy theo xe, mở cửa phụ cướp cái cặp có cả laptop, thẻ, tiền rồi nhảy lên xe máy chạy mất. Nghe phát kinh.

tuananh030393

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ thớt, Các xe đời mới bây giờ đều có chức năng để nổ máy lái xe mở cửa lái 3 cửa kia vẫn khóa với bên ngoài (với điều kiện khóa bằng cơm hoặc tự động rồi). Nhân đây em cũng kể luôn 1 chiêu của bọn cướp Sài gòn: Hồi 1984 em phải vô SG công tác 4 tháng được chứng kiến 1 xe oto dừng đèn đỏ, 1 xe 67 có 2 thanh niên đỗ cạnh bên lái xe (cửa xe oto hạ sẵn), bỗng tên ngồi sau xe 67 gí điếu thuốc đang cháy vào tay trái bác tài, theo phản xạ bác tài lấy tay phải (có đeo cái đồng hồ) xoa sang bên tay trái, chỉ chờ có thế tên ngồi sau giật luôn cái đồng hồ rồi vọt lẹ, bác tài chỉ kịp ớ 1 cái, tìm hiểu ra do phong trào giật đồng hồ nhiều quá dân SG chuyển sang deo tay phải cho an toàn hơn o ngờ bọn cướp nghĩ ra kiểu cướp này.

tranphong79

Xe điện
Theo em thì ai cũng quên ít nhất vài lần trog đời, may thì ko mất

xe thủng lốp

Xe container
Tốt nhất là không để những thứ giá trị trong xe ạ :D đây là 1 thói quen không tốt chút nào

vt_hoa

Xe tăng
Để đồ có giá trị trong xe thì cụ nào cũng đã từng nên việc phải làm là đừng tạo cơ hội cho bọn trôm cắp thôi. Em tập thói quen là trước khi khởi hành bao giờ cũng bấm khóa cửa toàn bộ (xe em không có tự động khóa). Khi dừng phải xuống xe thì mở riêng cửa lái bằng cơm vì nếu bấm nút mở là nó mở tất các cửa, tắt máy, rút chìa đút túi. Đặc biệt nhiều cụ đã mất đồ khi vào đổ xăng vì mở khóa cả 4 cửa. Rửa xe thì phải cầm theo giấy tờ xe theo người

beetle

Xe tải
Mà thưa các bác , các bác cứ bảo chốt cửa tự động hay chốt bằng cơm đi chăng nữa thì trường hợp như bác thichruoumanh nói là vô ích.Bởi vì khi ra khỏi xe để xem bên ngoài thì vẫn mở chốt ghế lái (mà hầu hết các xe mở chốt ghế lái thì tự động mở hết các chốt khác).
Xe em:
Chốt tự động thì sẽ khóa cả 4 cửa. Khidừng xe tắt máy thì tự động mở cả 4 cửa.
Nêu khóa cửa khi đang nổ máy = chốt khóa trung tâm thì dừng xe tắt máy nó vẫn không tự động mở 4 cửa
Nếu dừng xe nổ máy, (vd xuống đổ xăng), mở cửa lái (không đụng vào khóa cửa trung tâm nhé) thì 3 cửa còn lại vẫn khóa.

Khi mang cặp đi làm thì nhiều khi em quên không khóa chủ động (= cơm), nhưng khi chở xiền thì cẩn thận vụ khóa cửa này lắm ợ, nếu gọn gọn cho được vào hộc để găng tay thì em cho vào và khóa lại cho yên tâm.

Ôi, mình vừa tiếp tay cho kẻ khai quật đồ cổ! =))
Hehe, em xem bài giật mình dạo này lại rộ lên trò cũ à, nhìn kỹ hóa ra từ 2008 :), nhưng mấy bài học này nhiều người vẫn chưa biết nên lâu lâu nhắc lại cũng ok các cụ nhỉ.
trôm cắp nhiều chiêu khó đỡ lắm, trước đây có 1 lần em tranh thủ lúc gara đang rửa xe cho mình thì tranh thủ đi làm bát phở, lúc mình đi rồi chúng nó thịt của em 1 cái bơm điện và 1 số linh tinh khác em để ở cốp xe, hỏi chúng nó thì nó cãi bay cãi biến, sau lần đó khi đi rửa xe là em ngồi đợi lấy luôn không đi đâu hết vì trong xe cũng hay để 1 số đồ đạc linh tinh phục vụ cho công việc hàng ngày
Thế này là chỗ gửi xe lạ rồi, chỗ nào quen thì nó sẽ không dám, nhưng nói chung nếu có đồ có giá trị 1 chút (máy tính, điện thoại, máy ảnh,...) thì nên mang theo người hoặc ngồi trông.