[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

huyhugo

Xe đạp
Em là nam, nhưng em thấy nhiều cụ thích ăn tết nhà nội. Mà vậy thì cứ tự nhận là thích, có gì đâu mà phải lấy đủ thứ lý do ra để biện minh. Có nhiều lý do nghe buồn cười vãi đạn, ví dụ như:

1. Truyền thống của VN là vợ phải về đón Tết, dọn cỗ bên nội. Ủa, cứ truyền thống là đúng, là tốt à? Cái truyền thống này nói thẳng ra là trọng nam khinh nữ, coi nhà ngoại không bằng nhà nội nên mới vậy, chứ có gì hay ho mà mang ra nói?

2. Về nhà nội, rồi có gì thì mùng 1 hoặc mùng 3 gì đó sẽ về nhà ngoại. Ủa, vậy sao không ngược lại là về nhà ngoại chuẩn bị Tế, rồi đón giao thừa ở nhà ngoại, sau đó hãy qua nhà nội?

Nói thật lòng thì ai cũng muốn về đón Tết ở nhà bố mẹ đẻ, trừ những trường hợp cá biệt mới không thích. Điều này cũng dể hiểu, vì ai mà chẳng muốn về với gia đình mình, về với cái chỗ mình sinh ra và lớn lên, về để có lại cái không khí Tết lúc còn nhỏ. Thế nên các cụ có thích về nhà nội, thì cũng nên hiểu là vợ các cụ cũng sẽ thích về nhà ngoại. Chưa kể các con dâu khi về nhà nội sẽ bị xét nét, đánh giá đủ kiểu, có muốn ngủ nướng 1 chút cũng khó.

Mà cái gọi là đón Tết ở đây, nó không phải chỉ là ghé chúc Tết, hoặc chơi 1-2 ngày vào mùng 3 mùng 4, mà đón Tết tức là phải tính từ những ngày 27-28 cho đến hết giao thừa. Đến hết mùng 1 thì coi như là hết Tết các cụ ạ. Cái không khí Tết mà ai cũng muốn hưởng với gia đình là cái không khí chuẩn bị Tết từ 27-28 cho đến lúc cúng giao thừa mà thôi.

Cho nên các cụ tính cái kiểu là về nội từ 25-26, rồi mùng 3 mùng 4 với qua nhà ngoại, thì nói thật là đỡ hơn cái kiểu hoàn toàn không qua nhà ngoại, nhưng cũng chẳng khác gì là không đón Tết nhà ngoại đâu. Chưa kể là việc ghé qua nhà ngoại vào mùng 3 mùng 4, thì cũng là giữ mặt mũi cho các cụ, vì như vậy thì sẽ không bị người khác trách là "không biết điều, không biết lễ nghĩa với bố mẹ vợ", chứ cũng chẳng phải tốt lành gì với vợ.

Tự bản thân của em, thì em thấy thế này:

1. Em thích ăn tết với bố mẹ của em hơn là với bố mẹ của gấu. Nhưng chính vì vậy, em cũng hiểu là gấu thích ăn tết với bố mẹ gấu hơn là với bố mẹ của em, chưa kể là làm dâu thì dễ bị đánh giá, nên gấu sẽ càng thích đón Tết bên ngoại hơn.

2. Em cảm thấy mình là đàn ông thì phải nhường phụ nữ, nhất là người mình yêu, thì em có thể chịu thiệt 1 tí, kiểu như là 2 năm đón Tết ở nhà gấu, 1 năm đón Tết ở nhà em. Nhưng như vậy thì em sợ là bên nhà em lại có ý kiến với gấu nên em đành phải chuyển thành 1 năm nhà em, 1 năm nhà gấu.

Nói chung đó là quan điểm của em, các cụ cứ giữ quan điểm của các cụ, vì có nhiều người theo quan điểm của các cụ, thì em mới dễ đi tán tỉnh mấy em gái, hí hí.

Leanh65

Xe container
Mỗi dịp Tết đến, xuân về thì cái đề tài này lại được đem ra bàn luận. Vậy hnay, các cụ nghĩ như nào về việc ăn Tết ở nhà ngoại? Hiểu nôm na là đón giao thừa ở nhà ngoại..
P/S: Em ủng hộ việc ăn Tết ở nhà ngoại nhưng phải tuỳ vào từng trường hợp cụ thể. Còn với trường hợp của em thì các cụ hãy đọc kĩ giúp em hoàn cảnh thực tế của nhà em rồi hãy comment. Ko phải việc ăn Tết ở đâu quan trọng mà quan trọng là trường hợp này có phù hợp với hoàn cảnh của mỗi người hay không thôi.
Em thì gần 30 năm và có lẽ cả cuộc đời sẽ KHÔNG ĂN TẾT Ở NHÀ NGOẠI. Đến NGỦ LẠI 1 ĐÊM CŨNG KHÔNG. Nhà em cách nhà ngoại 9 km, cách nhà nội 89 km. Em chỉ sang chúc tết obn sáng mồng 1 và mồng 3 nếu không về quê. Còn nếu ăn tết ở quê thì 4 sang nhà ngoại chúc tết. Obn không có con trai và mồng 7 có giỗ thường tụ tập đông đủ con cái, cháu chắt, đứa nào bận đi làm thì thôi, cũng không câu lệ.🤣

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
Cụ nên tham khảo ý thế này : khi đang còn cả 2 bên nội ngoại thì chuẩn nhất là mỗi năm bố trí cho gia đình đón giao thừa một bên và vẫn ăn tết cả 2 bên .Ví dụ như nhà em là năm chẵn về nội từ 26 đến mùng 02 tết ,sau đó di chuyển sang ngoại từ ngày 3 đến 8 tết .Năm lẻ ngược lại .
Trường hợp của cụ thì cụ nên ở lại đón giao thừa ,cúng kiếng bàn thờ ông bà , tổ tiên ,cụ nên bổ trí chi vợ và các cháu về ăn Tết bên ngoại ( đón giao thừa ) 2 năm một lần .Ai cũng thế ,gia đình nào cũng vậy ,con nào cũng thương , Cái tết với mỗi thành viên trong gia đình mà thời khắc giao thừa là rất đỗi thiêng liêng , nhất là khi cả năm vợ cụ đã nai lưng phục vụ bên chồng ,chăm sóc bố chồng nằm liệt giường , rất vất vả ,con cái của cụ cũng cả năm không được về ngoại .Cụ giữ chữ hiếu cho bản thân mình mà quên mất khi lấy vợ là thêm bố mẹ vợ nữa ,cụ đối xử với người là bố , là mẹ (mặc dù không sinh ra mình), như thế nào , thì tương lai con cái cụ sẽ đối xử với cụ y như thế . Còn giờ đây ,khi cãi nhau với vợ về chuyện về ngoại ăn tết,thì xin nói thật : cụ thực sự là đứa con bất hiếu với bố mẹ vợ.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em là nam, nhưng em thấy nhiều cụ thích ăn tết nhà nội. Mà vậy thì cứ tự nhận là thích, có gì đâu mà phải lấy đủ thứ lý do ra để biện minh. Có nhiều lý do nghe buồn cười vãi đạn, ví dụ như:

1. Truyền thống của VN là vợ phải về đón Tết, dọn cỗ bên nội. Ủa, cứ truyền thống là đúng, là tốt à? Cái truyền thống này nói thẳng ra là trọng nam khinh nữ, coi nhà ngoại không bằng nhà nội nên mới vậy, chứ có gì hay ho mà mang ra nói?

2. Về nhà nội, rồi có gì thì mùng 1 hoặc mùng 3 gì đó sẽ về nhà ngoại. Ủa, vậy sao không ngược lại là về nhà ngoại chuẩn bị Tế, rồi đón giao thừa ở nhà ngoại, sau đó hãy qua nhà nội?

Nói thật lòng thì ai cũng muốn về đón Tết ở nhà bố mẹ đẻ, trừ những trường hợp cá biệt mới không thích. Điều này cũng dể hiểu, vì ai mà chẳng muốn về với gia đình mình, về với cái chỗ mình sinh ra và lớn lên, về để có lại cái không khí Tết lúc còn nhỏ. Thế nên các cụ có thích về nhà nội, thì cũng nên hiểu là vợ các cụ cũng sẽ thích về nhà ngoại. Chưa kể các con dâu khi về nhà nội sẽ bị xét nét, đánh giá đủ kiểu, có muốn ngủ nướng 1 chút cũng khó.

Mà cái gọi là đón Tết ở đây, nó không phải chỉ là ghé chúc Tết, hoặc chơi 1-2 ngày vào mùng 3 mùng 4, mà đón Tết tức là phải tính từ những ngày 27-28 cho đến hết giao thừa. Đến hết mùng 1 thì coi như là hết Tết các cụ ạ. Cái không khí Tết mà ai cũng muốn hưởng với gia đình là cái không khí chuẩn bị Tết từ 27-28 cho đến lúc cúng giao thừa mà thôi.

Cho nên các cụ tính cái kiểu là về nội từ 25-26, rồi mùng 3 mùng 4 với qua nhà ngoại, thì nói thật là đỡ hơn cái kiểu hoàn toàn không qua nhà ngoại, nhưng cũng chẳng khác gì là không đón Tết nhà ngoại đâu. Chưa kể là việc ghé qua nhà ngoại vào mùng 3 mùng 4, thì cũng là giữ mặt mũi cho các cụ, vì như vậy thì sẽ không bị người khác trách là "không biết điều, không biết lễ nghĩa với bố mẹ vợ", chứ cũng chẳng phải tốt lành gì với vợ.

Tự bản thân của em, thì em thấy thế này:

1. Em thích ăn tết với bố mẹ của em hơn là với bố mẹ của gấu. Nhưng chính vì vậy, em cũng hiểu là gấu thích ăn tết với bố mẹ gấu hơn là với bố mẹ của em, chưa kể là làm dâu thì dễ bị đánh giá, nên gấu sẽ càng thích đón Tết bên ngoại hơn.

2. Em cảm thấy mình là đàn ông thì phải nhường phụ nữ, nhất là người mình yêu, thì em có thể chịu thiệt 1 tí, kiểu như là 2 năm đón Tết ở nhà gấu, 1 năm đón Tết ở nhà em. Nhưng như vậy thì em sợ là bên nhà em lại có ý kiến với gấu nên em đành phải chuyển thành 1 năm nhà em, 1 năm nhà gấu.

Nói chung đó là quan điểm của em, các cụ cứ giữ quan điểm của các cụ, vì có nhiều người theo quan điểm của các cụ, thì em mới dễ đi tán tỉnh mấy em gái, hí hí.
Từ ngày có vợ em ăn Tết ở nhà em.

VoCan

Xe điện
Cụ có để ý là 6 năm thớt chưa từng cho vợ về ăn Tết bên ngoại k? Chứ k chỉ năm nay.
Theo chủ thớt nói thì nhà nội ngoại gần nhau , sáng mùng 1 nhà nội , chiều mùng 1 nhà ngoại , sao lại thành chưa từng ăn Tết bên ngoại rồi . Chính xác là chưa từng đón giao thừa đúng hơn . Chưa cho vợ về ăn Tết với chưa cho vợ đón giao thừa nó khác nhau lắm cụ ơi .
Hai nữa , nhưng năm trước vợ chủ thớt có đề nghị chưa , em không thấy chủ thớt nói đến , nhưng năm nay mẹ chồng mất, bố chồng bại liệt thì lại nhất quyết đòi về . Chưa nói vấn đề khu đó có kiêng kị tang gia gì không , thì em đánh giá đây là người vợ không biết ý . Nếu là năm bình thường không có gì thì em không nói
Còn tất nhiên chuyện xảy ra trong hoàn cảnh nào thì em không biết . Em chỉ dựa trên dữ liệu thớt đưa ra .

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái này thì tuỳ hoàn cảnh thôi, chứ quan niệm của em ăn tết không chỉ là đón giao thừa, mà là mua sắm dọn dẹp những ngày trước tết, Nếu các cụ còn trẻ thì mình sắm tết cho bên nội 1 thì cũng nên sắm sanh cho bên ngoại 1 nửa, nếu xác định về nội ăn tết thì cố dành cho bên ngoại ngày 29-30 quây quần tất niên. Chiều 30 chạy xe về nhà nội ăn tết. Thì vợ các cụ cũng ít tủi thân hơn. Đường xá tốt chạy xe 300-400km giờ ko phải quá khó.
Em thì giờ ko đc như vậy nữa, vì đang phải chăm mẹ. Mà ông bà ngoại thì cũng gần nhà.

starsn

Xe điện
Theo chủ thớt nói thì nhà nội ngoại gần nhau , sáng mùng 1 nhà nội , chiều mùng 1 nhà ngoại , sao lại thành chưa từng ăn Tết bên ngoại rồi . Chính xác là chưa từng đón giao thừa đúng hơn . Chưa cho vợ về ăn Tết với chưa cho vợ đón giao thừa nó khác nhau lắm cụ ơi .
Hai nữa , nhưng năm trước vợ chủ thớt có đề nghị chưa , em không thấy chủ thớt nói đến , nhưng năm nay mẹ chồng mất, bố chồng bại liệt thì lại nhất quyết đòi về . Chưa nói vấn đề khu đó có kiêng kị tang gia gì không , thì em đánh giá đây là người vợ không biết ý . Nếu là năm bình thường không có gì thì em không nói
Còn tất nhiên chuyện xảy ra trong hoàn cảnh nào thì em không biết . Em chỉ dựa trên dữ liệu thớt đưa ra .
Người kể thường kể phần lý của mình thôi cụ, giọng cụ chủ thớt lại thế kia.

Chẳng lẽ cô vợ 6 năm hăm hở đi ăn Tết nhà chồng, đến đúng năm mẹ chồng chết mới giở quẻ. Chuyện đâu lạ đời thế.

Tết hay giao thừa, chỗ nào người ta thấy quan trọng thì nó là quan trọng.

Bố cụ chủ thớt bại liệt từ đầu chứ có phải giờ mới bại liệt đâu. Vì bc bại liệt mà con dâu không còn giao thừa với bm đẻ nữa sao được? Đặc quyền đặc lợi thế?

dalink

Xe điện
K phải đề nghị mà họ tranh cãi nhau khi ông thớt lên mặt giảng đạo lý và lý do lý trấu. Đề nghị hay k là do ông thớt chứ ngày nào cũng gia trưởng vợ nó cũng ngại. Nói chung ở chung nhà với bố mẹ chồng đã là nỗi khổ của vợ thớt rồi. Thêm thói gia trưởng và ích kỷ thì quả thật quá khổ.

just for fun

Xe lăn
Không những sợ vợ, nó sợ cả bố mẹ anh chị em vợ.
Bọn trai Tàu đi làm nuôi vợ, chu cấp cho cha mẹ anh em vợ không ít đâu. Ngoài ra còn phải làm việc nhà nữa. Cưới thì nộp sính lễ 1 đống tiền ấy, tưởng dễ mà có vợ à.
Nói Tàu mà không biết Tàu bây giờ thì nhầm cmn luôn. Giai TQ giờ sợ vợ 1 phép.
Cái thằng cu đồng nghiệp du học 10 năm bên Tầu về nó bảo. Gái bên đó mặt bằng xấu lắm nhưng các anh mà ko nhà ko xe ko chiều chuộng thì đừng có mơ lấy được vợ. Ngồi đó mà lo giữ gốc Tầu :))
Nhà bố mẹ em và nhà vợ cách nhau 700 km. Nhà em ở trung điểm. Nhìn chung mỗi năm ăn Tết 1 nơi trừ có năm bầu bí em ăn ở nhà riêng của em. Năm máu thì trước Tết ăn một nơi trong Tết ăn một nơi. Lái xe được thì lái còn k bảo lái xe nó lái. Năm ngoái riêng quãng đường di chuyển dịp Tết của em là 2.000 km :))
Nhiều cụ tư duy phải lấy vợ gần nhà abcxyz… thật ra là vì k có điều kiện. Chứ cuộc sống giờ thay đổi nhanh, lấy vợ gần nhà nhưng công việc thay đổi, vào Nam ra Bắc đi tây đi tàu…, nhà cửa thay đổi biết thế nào mà lần. Vấn đề lớn nhất là $$$ thôi. Có $$$ thì dễ giải quyết còn k có $$$ thì làm việc gì cũng khó.
Thật ra có điều kiện lấy vợ gần nhà là hay nhất. Dù cho mình có đi làm ăn đâu nhưng quê quán về 1 chỗ nó gọn gàng biết mấy. Lúc con nhỏ mà nhà bố mẹ lại neo người mà cứ nội 1 nơi ngoại 1 nẻo thì vất vả thôi rồi, nhất là đối với những người kinh tế khó khăn hoặc là đến lúc hai bên đều bố đau mẹ ốm. Lấy vợ lấy chồng gần nhà nhau thì phong tục tập quán giống nhau, thu xếp nội ngoại ổn thoả hơn, đỡ phải cãi nhau mà cũng tiết kiệm được kha khá.

Bobbo

Xe điện
Em thì gần 30 năm và có lẽ cả cuộc đời sẽ KHÔNG ĂN TẾT Ở NHÀ NGOẠI. Đến NGỦ LẠI 1 ĐÊM CŨNG KHÔNG. Nhà em cách nhà ngoại 9 km, cách nhà nội 89 km. Em chỉ sang chúc tết obn sáng mồng 1 và mồng 3 nếu không về quê. Còn nếu ăn tết ở quê thì 4 sang nhà ngoại chúc tết. Obn không có con trai và mồng 7 có giỗ thường tụ tập đông đủ con cái, cháu chắt, đứa nào bận đi làm thì thôi, cũng không câu lệ.🤣
Cụ nhiều tuổi, gia trưởng kiểu cũ cũng ko lạ. Em ý kiến tí cụ viết ko cần nhấn mạnh chữ to đâu ạ. Nhớ ko nhầm cụ kể vc cụ hay chiến nhau to lắm, liệu 1 phần có phải do cụ quá gia trưởng?

VoCan

Xe điện
Người kể thường kể phần lý của mình thôi cụ, giọng cụ chủ thớt lại thế kia.

Chẳng lẽ cô vợ 6 năm hăm hở đi ăn Tết nhà chồng, đến đúng năm mẹ chồng chết mới giở quẻ. Chuyện đâu lạ đời thế.

Tết hay giao thừa, chỗ nào người ta thấy quan trọng thì nó là quan trọng.

Bố cụ chủ thớt bại liệt từ đầu chứ có phải giờ mới bại liệt đâu. Vì bc bại liệt mà con dâu không còn giao thừa với bm đẻ nữa sao được? Đặc quyền đặc lợi thế?
K phải đề nghị mà họ tranh cãi nhau khi ông thớt lên mặt giảng đạo lý và lý do lý trấu. Đề nghị hay k là do ông thớt chứ ngày nào cũng gia trưởng vợ nó cũng ngại. Nói chung ở chung nhà với bố mẹ chồng đã là nỗi khổ của vợ thớt rồi. Thêm thói gia trưởng và ích kỷ thì quả thật quá khổ.
Các cụ nói bố chồng bại liệt mà quên mất chi tiết mẹ chồng mất trong năm nhỉ .Một ông già bại liệt mọi năm có vợ cùng đón Tết ,năm nay không còn , rồi con cháu cũng không có ai , tủi thân lắm.Chủ thớt về nội là chuyện tất nhiên , còn vợ về ngoại hay không thì nên để vợ tự chọn , tùy thuộc ý tứ và thái độ của người vợ . Nếu vẫn nhất quyết về thì em vẫn đánh giá đây là người vợ không có ý tứ . Có về cũng bị hàng xóm xung quanh nội ngoại đánh giá . Đó là em không biết người vợ đã hỏi nhà ngoại chưa , chắc gì nhà ngoại đã cho về .Chỗ các cụ có kiêng kị tang gia đi đến nhà khác năm mới không , chứ chỗ em là có á.
Em chỉ nói theo tình tiết và năm nay của nhà chủ thớt . còn hàng ngày chủ thớt gia trưởng này nọ , hay thái độ thế nào thì em chịu .

pressf5

Xe buýt
Em nói câu đấy với chồng sau 6 tháng cưới nhau, từ đó không bao giờ nó còn là vấn đề nữa :)
Thực ra nó là sự chấp nhận của cả 2 bên thôi mợ, nếu mợ gặp phải mấy ông OF như các thớt thì cũng rã đám lâu rồi. Gia đình còn hình thành nghĩa là tất cả các việc đều đang được chấp nhận ở mức tương đối và các bên đều cố gắng được trong phần trách nhiệm của mình, còn nếu được đồng thuận, vui vẻ cả 2 thì quá tốt rồi. Dạo này em thấy nhiều thớt về thừa kế bên nội, bên ngoại, ăn tết bên nội, bên ngoại...:D

T91

Xe container
Vợ cụ rất thông tình đạt lý. Đa phần là kiểu ăn cây táo rào cây sung. Ok rào thì cứ rào nhưng chỗ ở của mình ko chăm chút thì là ko có chiều sâu.
Cả năm xa bố mẹ rồi bác. Ông bà ngoại thì tuần nào cũng sang, kể cả ko còn ba mẹ nữa tết em vẫn về quê ăn tết, em còn nhà ở quê ba mẹ để lại, còn hương khói, còn gia đình các anh chị, họ hàng, dòng tộc…

Leanh65

Xe container
Cụ nhiều tuổi, gia trưởng kiểu cũ cũng ko lạ. Em ý kiến tí cụ viết ko cần nhấn mạnh chữ to đâu ạ. Nhớ ko nhầm cụ kể vc cụ hay chiến nhau to lắm, liệu 1 phần có phải do cụ quá gia trưởng?
Không, mà ngược lại. Em thoải mái luôn nếu vợ thích về nhà ngoại ăn tết. Còn không thích về nhà nội thì mình em về.Chỉ là vợ em không thích về bên ngoại ăn tết. Em bị mọi người cả 2 bên nội ngoại chỉ trích nhiều là chiều vợ quá sinh hư. Cả gái lẫn rể mỗi mình em chiều được bố vợ và ông tất cả mọi việc mua sắm, sc đồ đạc trong nhà hay cá nhân ông cũng đều nhờ em. Nói hơi quá chứ bmv quý em như BH vì họ hiểu rõ con gái họ, đến họ còn không chịu nổi nữa là.😆 Nhưng em có nguyên tắc riêng : không tơ hào, nhòm ngó ts, cv nhà ngoại nếu họ không nhờ, nếu đã nhờ em làm với bổn phận con trai lo cho bm mình.

Chỉnh sửa cuối:

nivana_vn

Xe tăng
Em đã ghi rất rõ ở đầu bài rằng: Các cụ chịu khó đọc kĩ trường hợp của em trước khi còm. Đọc hết 3 trang đầu đã.
Còn em đưa ra quan điểm để bàn luận. 2 vc ban đầu cũng cãi nhau, nhưng sau khi nghe em phân tích thì vợ em cũng đã êm xuôi. Vì nội ngoại gần nhau. Chiều 29 và chiều 30 có đảo qua nhà ngoại tầm 1 đến 2 tiếng. Chiều 1 xuống. Mùng 3 ở ngoại cả ngày. Mùng 2 thì có thể xuống có thể ko. Và vc em cãi nhau ở đây theo dạng tranh luận, vì bạn vợ em đưa ra đề tài để bàn luận, giống như em đang đưa ra đề tài ở đây. Vậy nên các cụ ko ở trong hoàn cảnh của nhau thì ko nên phán xét. Em đã nói: tuỳ từng trường hợp mà áp dụng rồi.
Có gì khó đâu. Chia đều ra, năm nay ăn tết nhà nội, thì năm sau ăn tết nhà ngoại.
Cụ nên tham khảo ý thế này : khi đang còn cả 2 bên nội ngoại thì chuẩn nhất là mỗi năm bố trí cho gia đình đón giao thừa một bên và vẫn ăn tết cả 2 bên .Ví dụ như nhà em là năm chẵn về nội từ 26 đến mùng 02 tết ,sau đó di chuyển sang ngoại từ ngày 3 đến 8 tết .Năm lẻ ngược lại .
Trường hợp của cụ thì cụ nên ở lại đón giao thừa ,cúng kiếng bàn thờ ông bà , tổ tiên ,cụ nên bổ trí chi vợ và các cháu về ăn Tết bên ngoại ( đón giao thừa ) 2 năm một lần .Ai cũng thế ,gia đình nào cũng vậy ,con nào cũng thương , Cái tết với mỗi thành viên trong gia đình mà thời khắc giao thừa là rất đỗi thiêng liêng , nhất là khi cả năm vợ cụ đã nai lưng phục vụ bên chồng ,chăm sóc bố chồng nằm liệt giường , rất vất vả ,con cái của cụ cũng cả năm không được về ngoại .Cụ giữ chữ hiếu cho bản thân mình mà quên mất khi lấy vợ là thêm bố mẹ vợ nữa ,cụ đối xử với người là bố , là mẹ (mặc dù không sinh ra mình), như thế nào , thì tương lai con cái cụ sẽ đối xử với cụ y như thế . Còn giờ đây ,khi cãi nhau với vợ về chuyện về ngoại ăn tết,thì xin nói thật : cụ thực sự là đứa con bất hiếu với bố mẹ vợ.

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Cả năm xa bố mẹ rồi bác. Ông bà ngoại thì tuần nào cũng sang, kể cả ko còn ba mẹ nữa tết em vẫn về quê ăn tết, em còn nhà ở quê ba mẹ để lại, còn hương khói, còn gia đình các anh chị, họ hàng, dòng tộc…
Thì đấy mấy ai đc như nhà cụ. Vợ cụ e nghĩ là suy nghĩ chín chắn lắm.
Không, mà ngược lại. Em thoải mái luôn nếu vợ thích về nhà ngoại ăn tết. Còn không thích về nhà nội thì mình em về.Chỉ là vợ em không thích về bên ngoại ăn tết. Em bị mọi người cả 2 bên nội ngoại chỉ trích nhiều là chiều vợ quá sinh hư. Cả gái lẫn rể mỗi mình em chiều được bố vợ và ông tất cả mọi việc mua sắm, sc đồ đạc trong nhà hay cá nhân ông cũng đều nhờ em. Nói hơi quá chứ bmv quý em như BH vì họ hiểu rõ con gái họ, đến họ còn không chịu nổi nữa là.😆 Nhưng em có nguyên tắc riêng : không tơ hào, nhòm ngó ts, cv nhà ngoại nếu họ không nhờ, nếu đã nhờ em làm với bổn phận con trai lo cho bm mình.

Gia trưởng hay ko e ếch qtam :)) Đứa nào đứng đc ngang hàng vs e thì bàn tiếp =))
Nhà ngoại trừ khi gia môn bất hạnh mới cần con dể thu vén còn ko thì ... ai lo nhà nấy.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Thì đấy mấy ai đc như nhà cụ. Vợ cụ e nghĩ là suy nghĩ chín chắn lắm.

Gia trưởng hay ko e ếch qtam :)) Đứa nào đứng đc ngang hàng vs e thì bàn tiếp =))
Nhà ngoại trừ khi gia môn bất hạnh mới cần con dể thu vén còn ko thì ... ai lo nhà nấy.
Hiz, nhà bmv em 5 cc, không có con trai nên đôi khi những việc lặt vặt không thuê được thợ thì nhờ con rể chứ cụ khó tính nhưng cũng khái tính lắm. Giúp được cụ không dễ nên mấy ông cọc chèo kia lỉnh hết. Kk

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]
Hiz, nhà bmv em 5 cc, không có con trai nên đôi khi những việc lặt vặt không thuê được thợ thì nhờ con rể chứ cụ khó tính nhưng cũng khái tính lắm. Giúp được cụ không dễ nên mấy ông cọc chèo kia lỉnh hết. Kk
Vâng đấy, ai lo nhà nấy, ko bắt đắc dĩ thì nhờ vả đôi bên cùng ko thoải mái. Cái này ng thực tâm, ko sợ điều tiếng mới làm đc =))

Thớt này thì thành phần nào cũng có. Đàn ông gia trưởng, đàn bà bỏ chồng, vợ bắt nạt được chồng, chồng nói được vợ, trẻ trâu mới cưới vợ, ông già sắp có cháu bồng....

Quan điểm xa nhau vài km. Mà cũng chả có đúng sai. Tụi voz hay nói đấy, trượng phu, thằng osin hay con chó nhỏ tùy cụ thôi.

Thời buổi xã hội đảo lộn này, giá trị ngày xưa cũng chẳng biết cái nào còn đúng, cái nào đã lỗi thời. Em thì thấy phải cố giữ một số cái ranh giới đỏ thôi. Vợ vẫn phải là vợ, chồng vẫn đáng mặt làm chồng. Ai thấy vợ chồng mình không xứng thì bỏ đi. Chịu đựng làm gì. Ha ha

Chị em sm hôm nay đòi không ăn tết nội, về sau đòi phải có nhiều fwb khỏi cần chồng. Cũng là một cách sống.

Trạng thái
Thớt đang đóng