[Funland] Ăn sáng ở quê toàn tranh trả tiền hộ

Chắc Sếp kiếm được cụ nhỉ chứ nhiều nơi nhân viên trả tiền mời Sếp. Trước em làm ở một viện thiết kế, nhân viên nghèo lắm chả ai đi Sếp bao giờ mà Tết nhất toàn kéo đến nhà Sếp đánh chén thôi.
Nhân viên gánh KPI để sếp hoàn thành KPI mợ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Không có điều kiện thì lấy gì trả lại mợ ơi. Đã cho đi thì nên vô điều kiện.
Đứa nào ko có đk thì ở nhà úp mì hoặc kêu vk nấu, tự nấu mà ăn. Ko fai sĩ đi ăn hàng rồi mở miệng ra đòi thằng khác trả tiền. Đúng ko cụ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đứa nào ko có đk thì ở nhà úp mì hoặc kêu vk nấu, tự nấu mà ăn. Ko fai sĩ đi ăn hàng rồi mở miệng ra đòi thằng khác trả tiền. Đúng ko cụ.
Mợ hiểu lầm ý em rồi.
Em nói ở đây là trường hợp ai đó không đủ/có điều kiện mời mọi người, hoặc không đủ/có điều kiện ăn hàng thường xuyên. Nếu có thi thoảng đi nhà hàng nếu bị người ta trả tiền món ăn cho thì cũng thấy phiền vì lăn tăn không biết mình có trả/mời lại họ được không, nếu mình trả cho họ/dù có muốn sợ không đủ điều kiện. Không phải ai cũng dư giả cả.
Đi ăn hàng cũng không phải là sỹ diện hay không sỹ diện, mà là thói quen, thi thoảng đổi món để đa dạng hoá cuộc sống.
Thế nên đi ăn uống em cũng ủng hộ của ai người đấy trả, còn ai mời thì người đó trả là đương nhiên, nếu thiếu bạn bè góp giúp.
Trường hợp đi ăn uống bình thường mà gặp nhau, muốn đứng ra trả tiền đồ ăn cho nhau thì phải xin phép đàng hoàng (trừ người thân, bạn bè thân), họ OK thì mới được trả hộ.

ttvnol.com

Xe tăng
Có những topic thế này mới thấy việc lựa chọn "cộng đồng" phù hợp để mà sống nó quan trọng ra sao . Nếu ai cảm thấy mình ko thuộc về nơi này hay nơi kia thì nên kiếm một chỗ khác để mà sống . Nói gì chứ nước ta mới thống nhất từ năm 75 , chưa đc 50 năm và chúng ta muốn sự yên ổn , dù đói khổ kém văn minh nhưng cái gì "chịu đựng được" là sẽ cố mà "nén vào trong lòng" . Em nghĩ giờ ở đâu cũng có người này người kia thôi , quê thì cũng có nhiều người văn minh lịch sự , mà phố thì cũng ko thiếu nhiều người bỗ bã "lói giọng Hà Lội".

thanh040506

Xe trâu
E ăn quán chả được trả tiền bao giờ đây.

pm 2008

Xe tải
em cứ vào quán gọi món là trả tiền luôn, chủ người ta cũng thích thế, kiểu trả hộ nhau cũng không sao nhưng chủ nhà hàng dễ mất khách vì bị trả tiền

thachhan

Xe tải
Làm thế cũng được, nhưng về quê éo ai thèm chơi với cụ, đi ăn sáng cũng chỉ đi 1 mình, chúng nó nhìn vào xỉa đểu, bảo thằng bẩn tính, bủn xỉn. Sau nhà có công có việc nhờ vả ko ai thèm đến giúp. Nhà có đám ma, đám cưới chả đứa nào nó thèm
Làm thế cũng được, nhưng về quê éo ai thèm chơi với cụ, đi ăn sáng cũng chỉ đi 1 mình, chúng nó nhìn vào xỉa đểu, bảo thằng bẩn tính, bủn xỉn. Sau nhà có công có việc nhờ vả ko ai thèm đến giúp. Nhà có đám ma, đám cưới chả đứa nào nó thèm đến.
Cái loại có suy nghĩ & hành sử như cụ nói thì hãy quên nó đi. Nếu ở quê cụ như vậy thì hết chuyện để nói. Phần lớn ở vùng quê bây giờ, họ sống rất văn minh, họ sẽ hiểu được là: người ta ko thanh toán cho mình là người ta muốn là lần sau mình cũng đừng thanh toán cho người ta. Có điều đơn giản như vậy mà cụ cũng ko hiểu được ... Cụ đừng áp đặt cái suy nghĩ & hành sử của cụ, quê cụ và nghĩ rằng ở đâu cũng vậy. Lên trên diễn đàn này phải ăn nói cho đàng hoàng, ko lại bị ăn mắng đấy!!!

Fan gentra

Xe điện
Ko đơn giản vậy cụ ơi. Ở quê khác ở thành phố.
đơn giản mà cụ ....cụ trả tiền trước khi ăn . ăn xong cụ té ..ai bảo trả hộ thì cụ bảo trả tiền rồi ...nhiều khi mời nhau bữa ăn sáng là tăng tình đoàn kết . em cả tháng mới đi 1 lần ..nên trả cho cả quán cũng dc .kaa :D :D :D

thubayonline

Xe đạp
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Vụ này dễ thôi mợ. Em về quê toàn đi đến chỗ xa hẳn ăn nên ko bao giờ gặp người quen cả :D

NayruLove

Xe buýt
Cái loại có suy nghĩ & hành sử như cụ nói thì hãy quên nó đi. Nếu ở quê cụ như vậy thì hết chuyện để nói. Phần lớn ở vùng quê bây giờ, họ sống rất văn minh, họ sẽ hiểu được là: người ta ko thanh toán cho mình là người ta muốn là lần sau mình cũng đừng thanh toán cho người ta. Có điều đơn giản như vậy mà cụ cũng ko hiểu được ... Cụ đừng áp đặt cái suy nghĩ & hành sử của cụ, quê cụ và nghĩ rằng ở đâu cũng vậy. Lên trên diễn đàn này phải ăn nói cho đàng hoàng, ko lại bị ăn mắng đấy!!!
Quê người ta văn hóa như thế, người ta nói thế sự thật mất lòng. Cụ cứ muốn áp đặt văn hóa vùng miền của cụ vào quê nhà người ta, rồi lấy cớ các nơi khác không thế sao mỗi quê mày như thế để cô lập, công kích họ như vậy nhỉ, điều cụ nghĩ là đơn giản nhưng những người khác chắc gì nghĩ là đơn giản. Người ta nói quê của người ta cụ lại cưỡng từ đoạt lý bảo người ta áp đặt cho ở đâu cũng vậy :-??
Nhiều nơi còn có tục bắt vợ, rồi tảo hôn, trọng nam khinh nữ, bạo hành gia đình, bạo hành trẻ em.... đến Đảng và Chính phủ cũng không thể áp dụng thiết quân luật mà vẫn còn phải từng bước tuyên truyền vận động dần dần đó cụ (dù nhiều mục đã có luật cấm, luật hình sự hẳn hoi mà chỉ áp dụng vào một số trường hợp nghiêm trọng, rõ ràng). Có những việc phải qua thời gian lâu dài mới cải thiện được chứ đâu phải ngày một ngày hai, hay là dùng lý lẽ bản thân áp đặt lên bắt người ta thay đổi tập tục bao năm đâu :-<

Lee Saker

Xe điện
Em mà cứ ông nào trả tiền hộ là em gọi với theo hỏi mai mấy giờ ăn đâu đấy?
Em trước đang ăn phở chỗ Trần Tử Bình thì có người vỗ vai bảo trả tiền rồi nhớ, quay ra thì là thằng em cùng chỗ làm cũ. Nó trả xong vợ chồng tót đi luôn không kịp giữ lại mới đau #-o.