[Funland] Ăn sáng ở quê toàn tranh trả tiền hộ

teppia

Xe tăng
Thế thì em mới bẩu nó là nghiệp vụ quan trọng nhất của sales mà.
như mấy cửa hàng ở Hà Nội sướng nhỉ, khách ở xa thì phải chuyển khoản trước 100% tiền hàng mới giao, còn khách lẻ, khách vãng lai, kể cả bà con khối phố, cứ phải trả đủ luôn và ngay mới bán, còn ko thì xin mời đi chỗ khác. Bán xong là xong, mua rồi cấm đổi trả. Còn ở quê bán xong, trả tiền xong mà còn chưa xong, mua cái bóng điện mà dân dùng cả tháng xong mang ra đổi trả , đòi bảo hành!

bspvietnam

Xe tăng
Phần lớn những ông tranh trả tiền chỉ là muốn truyền đi một thông điệp là đừng nghĩ tôi túng thiếu :)
Nhiều lúc thấy giằng co ở quán như cãi nhau, đến ngán ngẩm vì cái sỹ diện.
Hệ lụy của việc tranh trả tiền là rất dễ XA NHAU, không mời lại thì trong người luôn tồn tại một món nợ, mà rình đến bao giờ để mời lại một bữa "tương xứng" với cái mình bắt buộc phải nhận.
Thực ra họ trả cho cụ ko phải để cụ phải mang ơn đâu. Do văn hóa ở tỉnh nó vậy thôi, họ nghĩ ăn xong trước mà ko trả hộ vài đồng bữa sáng thì mang tiếng ki bo thôi. Cho nên nếu được trả hộ thì cũng ko phải lăn tăn làm gì. E nghĩ dần dần cái nét văn hóa này cũng biến mất thôi. Lớp già đi hết, lớp trẻ lớn lên, chúng nó rõ ràng, mời ra mời, còn không thì ai trả tiền người ấy.
Phép vua thua lệ làng mợ ơi. Giờ có người quen đến chơi nhà mợ lúc về bế một bé nhà cụ đi mất bảo chỗ toa có lệ bắt con, mợ có chịu được không hay là đấu tranh đến cùng để đòi con lại :)) (đây là em ví dụ cực đoan một chút)
Làng quê có tục của làng quê, cũng không đến nỗi quá tệ để chính quyền phải can thiệp luật pháp bỏ đi, mình không muốn theo thì cũng đừng chống lại một cách cực đoan kiểu trả riêng phần mình xong bỏ về. Người ta chả ngơ ngác không hiểu thằng kia mất gốc bán làng bán nước hay sao không trả cả hai, cũng không để mình trả mà lại trả mỗi phần nó, là coi khinh coi mình như người dưng hay là muốn phá hoại văn hóa của làng?
Mà cụ chủ tình huống em cũng thấy giống nhiều trường hợp phổ biến đời 8x 9x mà nhỉ, kiểu bạn bè đi ăn toàn một người "bao" trả hết. Cách giải quyết là thay phiên nhau, hoặc bạn mời mình 1 bữa thì bữa sau tranh mời lại... . Giờ thì thấy các bạn trẻ có vẻ thường chia đều hơn.

NgangNganh

Xe tải
như mấy cửa hàng ở Hà Nội sướng nhỉ, khách ở xa thì phải chuyển khoản trước 100% tiền hàng mới giao, còn khách lẻ, khách vãng lai, kể cả bà con khối phố, cứ phải trả đủ luôn và ngay mới bán, còn ko thì xin mời đi chỗ khác. Bán xong là xong, mua rồi cấm đổi trả. Còn ở quê bán xong, trả tiền xong mà còn chưa xong, mua cái bóng điện mà dân dùng cả tháng xong mang ra đổi trả , đòi bảo hành!
Ngược lại thì ở nông thôn bị đọng vốn lâu lắm.

savisevic

Xe tải
Em ko thích ai trả hộ. Và em cũng ko thích trả hộ người khác. Nhưng mình ăn xong cứ lừ lừ trả của riêng mình thì mấy người quen lại xì xào nói ko hay
Công nhận cái lệ này phức tạp.
Nhiều nơi chủ quán tế nhị lắm; khách A định trả cho khách B mà có vẻ khách B ko muốn, thì chủ quán nói là khách B đã trả trước rồi. Cả A và B đều ko ngại.

duongqua

Xe container
Trả 1 lần còn lần sau ngta ko trả thì cứ ai ăn ng nấy trả thôi.

QD092000

Xe điện
Cc sống hay phải lăn tăn suy nghĩ thế nhanh già ra
Ở đâu âu đó, đất có lề quê có thói.
Nay mình trả thì mai kia họ trả. Thiệt hơn gì đâu.

beSuSu

Xe điện
Cái trả tiền cho cả nhóm này là cái nỗi sợ của nhiều cậu trẻ mới đi làm (kiểu saleman mọi ng nhiều tine rủ nhau đi ăn sáng trong giờ làm đc), vào công ty cả phòng rủ nhau đi ăn sáng đến lúc thanh toán các cậu trẻ thường ngại để các anh các sếp trả. Mỗi lần ăn sáng hết bay chục bát phở. Nay nhóm này, mai đi nhóm khác...
Nhiều ông cáo giá hay cố ý tranh thủ tâm lý này lần tới, lợi dụng nhân viên mới, chắc cũng là gỡ vốn hồi mới vào.

Cậu nào tỉnh thì vào gọi gì trả tiền trc luôn là xong. Tý bảo mọi ng bát em trả rồi.

Dream Hilux

Xe tăng
Vào ăn thì trả phần tiền của mình trước đi, em toàn làm thế

Hự.

Xe điện
Do công việc em phải đóng đô ở 1 địa phương. Sáng nào cũng ăn sáng ở 1 quán và luôn chứng kiến màn giằng co trả tiền. Xô, đẩy, giằng, thậm chí cả khoá tay, vật nhau ngã ra đất, bàn ghế lỏng chỏng. Thậm chí có lúc là 3, hay 4 người cùng tranh, có lúc chia thành các cặp. Thắng xong khéo vẫn ko trả được vì đứa thắng cặp kia trả được tiền mất rồi. Em ko hề quen ai cả mà có lần tính tiền chủ quán cũng bảo là trả rồi. Có thể do ngồi ghép bàn nên bị nhầm vào nhóm nào đó.

TUCSON9389

Xe điện
Phần lớn những ông tranh trả tiền chỉ là muốn truyền đi một thông điệp là đừng nghĩ tôi túng thiếu :)
Nhiều lúc thấy giằng co ở quán như cãi nhau, đến ngán ngẩm vì cái sỹ diện.
Hệ lụy của việc tranh trả tiền là rất dễ XA NHAU, không mời lại thì trong người luôn tồn tại một món nợ, mà rình đến bao giờ để mời lại một bữa "tương xứng" với cái mình bắt buộc phải nhận.
quê em có chuyện hài, lâu rồi ạ, 2 ô sỹ diện gặp nhau ăn quán và tranh nhau trả tiền, giằng co mãi thì cuối cùng cũng có 1 ông giả vờ thua để thằng bạn nó trả, nhưng thằng bạn trả chịu nên ông chủ quán ko chịu và quay ra đòi thằng kia, thằng kia cũng éo có tiền trả thế là ông chủ quán đành phải cho chúng nó ghi sổ

ToyotaAltis9063

Xe điện
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Không liên quan nhưng avatar của cụ thớt là em nào đấy ạ. :D

Demchinhhang.net

Xe container
E về Hà Tĩnh chơi ra quán ngồi thấy chủ quán cứ ô nào kêu nước là bắt xùy tiền ra trả . Ko ai bao ai:) vùng ni đi nước ngoài nhiều nên dân trí cao . Nói quán cóc nhưng chủ quán chạy E250 :) vợ xài 14 bờ dồ max ;))
Em thích món súp phở ở Hà Tĩnh, bánh phở để trên đĩa riêng muốn ăn bao nhiêu mới gắp bấy nhiêu rất hợp em.

longphúc

Xe tăng
Trước nhà cháu nằm vùng trên Tây bắc 1 thời gian,cả thành phố có 1 quán phở bò ngon nhất nên cứ ra là va hết ông nọ bà kia,món trả tiền thì e cũng chả quan tâm lắm ai trả cũng ok cả nhưng sợ nhất là cứ thò mặt lên đó ăn sáng là đến trưa say ngoắc cần câu mới đc về.Cứ ra quán phở là làm đĩa tiết vs chai rệu đã rồi ăn phở sau,ngồi lúc là ghép 2 bàn,về là lăn ra ngủ chiều tối mới tỉnh,sau em chuyển sang bánh cuốn,bún cho lành,hôm nào thèm phở phải đi thật sớm lùa nhanh còn về :))

fadco

Xe container
Quê em cách HN 100km cũng trả đủ tiền cách đây 30 năm nhé, làm gì có chuyện nợ:)

ChacuaTit

Xe tăng
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Lần sau cụ vác thêm chai rượu ai trả mời 1 tén

Hự.

Xe điện
Trước nhà cháu nằm vùng trên Tây bắc 1 thời gian,cả thành phố có 1 quán phở bò ngon nhất nên cứ ra là va hết ông nọ bà kia,món trả tiền thì e cũng chả quan tâm lắm ai trả cũng ok cả nhưng sợ nhất là cứ thò mặt lên đó ăn sáng là đến trưa say ngoắc cần câu mới đc về.Cứ ra quán phở là làm đĩa tiết vs chai rệu đã rồi ăn phở sau,ngồi lúc là ghép 2 bàn,về là lăn ra ngủ chiều tối mới tỉnh,sau em chuyển sang bánh cuốn,bún cho lành,hôm nào thèm phở phải đi thật sớm lùa nhanh còn về :))
giờ thế nào em ko biết chứ hồi đầu 2000 lẻ mấy em hay trên Lạng Sơn. Trên đó ở bên tỉnh chứ ko phải bên chợ có mấy quán ăn sáng đối diện dãy các cơ quan hành chính, sáng ra là tinh anh tụ hội, cứ bát móng giò và chai lavie nhỏ, gặp người quen là chào buổi sáng 1 ly đầy 1 hơi. Xác định ra đó ăn sáng là dễ về ngủ trưa chứ chẳng làm ăn gì được nữa.

Cái trả tiền cho cả nhóm này là cái nỗi sợ của nhiều cậu trẻ mới đi làm (kiểu saleman mọi ng nhiều tine rủ nhau đi ăn sáng trong giờ làm đc), vào công ty cả phòng rủ nhau đi ăn sáng đến lúc thanh toán các cậu trẻ thường ngại để các anh các sếp trả. Mỗi lần ăn sáng hết bay chục bát phở. Nay nhóm này, mai đi nhóm khác...
Nhiều ông cáo giá hay cố ý tranh thủ tâm lý này lần tới, lợi dụng nhân viên mới, chắc cũng là gỡ vốn hồi mới vào.

Cậu nào tỉnh thì vào gọi gì trả tiền trc luôn là xong. Tý bảo mọi ng bát em trả rồi.
Chỗ em luật bất thành văn là sếp auto trả tiền cho nv. Thằng già trả cho thằng trẻ dăm bữa, cho phép nó trả 1 bữa.

114hangbong

Xe cút kít
Chỗ em luật bất thành văn là sếp auto trả tiền cho nv. Thằng già trả cho thằng trẻ dăm bữa, cho phép nó trả 1 bữa.
Chắc Sếp kiếm được cụ nhỉ chứ nhiều nơi nhân viên trả tiền mời Sếp. Trước em làm ở một viện thiết kế, nhân viên nghèo lắm chả ai đi Sếp bao giờ mà Tết nhất toàn kéo đến nhà Sếp đánh chén thôi.

bspvietnam

Xe tăng
Đây là trường hợp rất phổ biến xảy ra. Giằng co nhau để trả tiền nhưng trong đầu vẫn mong là thằng kia sẽ quyết liệt hơn :)
Em nhớ là trước đây có hội xe 67, luật của họ rất rõ ràng là không ai "được phép" mời hội...., nghe có vẻ cực đoan, nhưng quả thực như vậy họ chơi rất bền, lý do là người có điều kiện mời, vô tình làm cho những người không đủ điều kiện thấy ái ngại, từ đó họ sẽ tách khỏi hội.
quê em có chuyện hài, lâu rồi ạ, 2 ô sỹ diện gặp nhau ăn quán và tranh nhau trả tiền, giằng co mãi thì cuối cùng cũng có 1 ông giả vờ thua để thằng bạn nó trả, nhưng thằng bạn trả chịu nên ông chủ quán ko chịu và quay ra đòi thằng kia, thằng kia cũng éo có tiền trả thế là ông chủ quán đành phải cho chúng nó ghi sổ