[Funland] Ăn sáng ở quê toàn tranh trả tiền hộ

Lucas_lee

Xe tăng
Mấy quán em ăn sáng cũng khá tế nhị và văn minh cho việc tranh trả tiền này. Chủ quán chỉ thu tiền của người đi cùng bàn, hoặc người được mời đồng ý họ mới thu tiền.
Tránh việc được/ phải mời thì em thường trả tiền luôn lúc gọi đồ. Ăn xong xỉa răng uống nước và phủi đít đi về.
Em thấy phương án của cụ hơpj lý này.

xukthal

Xe lăn
Em thì sợ nhất vào quán phở, đang ăn thì có 1 chị bỗng nhiên bảo: Chị giả cho mày rồi nhớ... #:-s#:-s#:-s Ui chao cái sự đền ơn đáp nghĩa ~X(~X(

rgbhis

Xe tăng
Em thì sợ nhất vào quán phở, đang ăn thì có 1 chị bỗng nhiên bảo: Chị giả cho mày rồi nhớ... #:-s#:-s#:-s Ui chao cái sự đền ơn đáp nghĩa ~X(~X(
Thực ra họ trả cho cụ ko phải để cụ phải mang ơn đâu. Do văn hóa ở tỉnh nó vậy thôi, họ nghĩ ăn xong trước mà ko trả hộ vài đồng bữa sáng thì mang tiếng ki bo thôi. Cho nên nếu được trả hộ thì cũng ko phải lăn tăn làm gì. E nghĩ dần dần cái nét văn hóa này cũng biến mất thôi. Lớp già đi hết, lớp trẻ lớn lên, chúng nó rõ ràng, mời ra mời, còn không thì ai trả tiền người ấy.

hp40

Xe tăng
Quê em thì chủ quán sẽ hỏi ý kiến khách đang ăn, "Ko" thì sẽ ko thu của khứa trả hộ kia. Chả ngại gì :D

phuongmit

Xe cút kít
Có lần e đi ăn phở gặp vợ chồng con cái ông anh làm cùng ngồi ăn, e đứng dậy về trc hắn gọi với mày về đi nhé, tí tao trả tiền cho, đừng trả cho nhà tao, bọn nó ăn tốn tiền lắm :)) thế là e chỉ trả cho bát của e thôi. Còn cafe với mấy thằng bạn thì thằng nào trả cũng dc, ngồi có cả nữ thì chị e hay có kiểu góp tiền, ướm cốc mình uống bao tiền thì bỏ vào, đưa cho 1 đứa thiếu nó bù, thừa nó gọi nốt hướng dương ra cùng cắn :)) cafe với ae hay gặp thì bữa này mình trả bữa sau họ trả, ti ti ka ka

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em ko thích ai trả hộ. Và em cũng ko thích trả hộ người khác. Nhưng mình ăn xong cứ lừ lừ trả của riêng mình thì mấy người quen lại xì xào nói ko hay
Đã thử bao giờ chưa mà biết là họ xì xào thế cụ?

Jôn sần

Xe lăn
Người OF

cusao

Xe lăn
- Trước đây, khi em có 500đ trong túi vừa đủ 1 chén trà 100đ và 1 điếu thuốc vinataba 400đ. Vừa ngồi xuống quán gọi chén nước điếu thuốc thì người quen tới bèn vội vã thanh toán rồi đứng lên. Biết thế cũng hèn nhưng quả thực không có hơn để xã giao làm màu.
- Sau này cải thiện hơn chút thì trong túi lúc nào cũng có 1 bao thuốc vina, hết lại mua mới. Khi đó, của ai người nấy dùng, nếu xin thì cho, chẳng thấy ai mời ai điếu thuốc nào.
Em đoán, trong phạm vi này thì kinh tế quyết định hành vi đấy ạ.

dracula_bg

Xe điện
Vào quán ăn thấy 1 đống người quen , hàng xóm quen thôi chứ chả mấy khi nói chuyện, mình lại trả tiền trước thấy kỳ kỳ, họ cứ nhìn mình nên cũng khó mà làm khác người được. À đi quán nào cũng gặp thôi.
cụ lạ thật, ko thích trả hộ, ko thích cho người khác trả hộ, nhưng lại thấy ngại =)) có khi họ cũng chẳng thích trả hộ cụ đâu cơ mà họ ngại giống cụ ấy nên họ trả chứ kiểu như cụ thì chắc là họ cũng ko thích lắm :D . lần sau cụ vào quán gọi cho anh 1 tô lớn, cụ chuẩn bị sẵn tiền bát phở rồi đưa luôn chủ quán sau đó ra bàn ngồi chờ và chén thôi, ăn xong chào anh em tôi đi về thế là xong, đơn giản mà.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF

kenzzz

Xe buýt
Sang bên TQ cứ quẹt thẻ lấy vé ăn , hoặc trả tiền lấy vé ăn , vào mà đưa vé ăn cho họ múc thức ăn theo giá tiền trên vé , muốn trả hộ cũng ko đc

Cái vé ăn đấy họ múc 1 bát lấy 1 vé , cắm vào cái đinh gim lúc múc , vừa ko sợ nhầm người đến sau đc ăn trước , người trước phải ăn sau mất lòng , vừa quản lý đc ngày bán bao nhiêu bát
Xuất xong bát nào lại bỏ cái vé vào cái hộp như hòm thư nhỏ nhỏ cuối ngày bỏ ra đếm để khớp tiền , kể cả cốc nước cũng ko lọt

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
Mấy quán em ăn sáng cũng khá tế nhị và văn minh cho việc tranh trả tiền này. Chủ quán chỉ thu tiền của người đi cùng bàn, hoặc người được mời đồng ý họ mới thu tiền.
Tránh việc được/ phải mời thì em thường trả tiền luôn lúc gọi đồ. Ăn xong xỉa răng uống nước và phủi đít đi về.
chuẩn đấy cụ ak, chủ quán phải tế nhị
chứ mấy bác nhiều khi cứ câu lệ phải trả cho ng này ng kia, bản thân e cũng k thích khi ng khác trả tiền cho mình. tự nhiên làm buổi đi ăn sáng mất vui.

NayruLove

Xe buýt
Ko thích thì lần sau cụ đừng trả hộ nữa ạ. Ăn xong trước trả phần mình thôi
Phép vua thua lệ làng mợ ơi. Giờ có người quen đến chơi nhà mợ lúc về bế một bé nhà cụ đi mất bảo chỗ toa có lệ bắt con, mợ có chịu được không hay là đấu tranh đến cùng để đòi con lại :)) (đây là em ví dụ cực đoan một chút)
Làng quê có tục của làng quê, cũng không đến nỗi quá tệ để chính quyền phải can thiệp luật pháp bỏ đi, mình không muốn theo thì cũng đừng chống lại một cách cực đoan kiểu trả riêng phần mình xong bỏ về. Người ta chả ngơ ngác không hiểu thằng kia mất gốc bán làng bán nước hay sao không trả cả hai, cũng không để mình trả mà lại trả mỗi phần nó, là coi khinh coi mình như người dưng hay là muốn phá hoại văn hóa của làng?
Mà cụ chủ tình huống em cũng thấy giống nhiều trường hợp phổ biến đời 8x 9x mà nhỉ, kiểu bạn bè đi ăn toàn một người "bao" trả hết. Cách giải quyết là thay phiên nhau, hoặc bạn mời mình 1 bữa thì bữa sau tranh mời lại... . Giờ thì thấy các bạn trẻ có vẻ thường chia đều hơn.

TU160M2

Xe tăng
Mấy ông đi ăn sáng cứ phải căn giờ đi thật muộn 8-9h nếu ko muốn bị trả tiền hộ hoặc được trả tiền hộ. Thực sự rất phiền. Đi rủ bạn bè anh em thì ai rủ người đó trả tiền, nhưng đôi khi đang ăn thì có ông nào tới ( bạn bè quen , anh em xã hội, hàng xóm gần nhà) lại trả tiền hộ, hoặc khi đi ăn 1 mình mà gặp 1 vài người quen, hàng xóm thì ăn xong trước cũng trả tiền hộ. Thành cái lệ rất phiền phức.
Anh em bạn bè thì giao ước trả theo vòng tròn luân phiên nhau cho đỡ phiền lòng lẫn nhau, đơn giản mà cụ

MuathuHN252

Xe cút kít
Phép vua thua lệ làng mợ ơi. Giờ có người quen đến chơi nhà mợ lúc về bế một bé nhà cụ đi mất bảo chỗ toa có lệ bắt con, mợ có chịu được không hay là đấu tranh đến cùng để đòi con lại :)) (đây là em ví dụ cực đoan một chút)
Làng quê có tục của làng quê, cũng không đến nỗi quá tệ để chính quyền phải can thiệp luật pháp bỏ đi, mình không muốn theo thì cũng đừng chống lại một cách cực đoan kiểu trả riêng phần mình xong bỏ về. Người ta chả ngơ ngác không hiểu thằng kia mất gốc bán làng bán nước hay sao không trả cả hai, cũng không để mình trả mà lại trả mỗi phần nó, là coi khinh coi mình như người dưng hay là muốn phá hoại văn hóa của làng?
Mà cụ chủ tình huống em cũng thấy giống nhiều trường hợp phổ biến đời 8x 9x mà nhỉ, kiểu bạn bè đi ăn toàn một người "bao" trả hết. Cách giải quyết là thay phiên nhau, hoặc bạn mời mình 1 bữa thì bữa sau tranh mời lại... . Giờ thì thấy các bạn trẻ có vẻ thường chia đều hơn.
Cái vde ở đây nếu nay m trả mai ng khác trả, nó xoay tua lại quá đẹp ạ. Còn có ng khi nào cũng đợi mình trả, ko trả lại xì xào thì chấp làm gì cụ. 1 2 lần chứ 3 4 lần còn chửi cho ấy.

buicongchuc

Xe ba gác
Rồi đi qua ghé tai thi thầm: "Nhớ hôm nào đi chơi với chị..." :)) :))

buicongchuc

Xe ba gác
Cái vde ở đây nếu nay m trả mai ng khác trả, nó xoay tua lại quá đẹp ạ. Còn có ng khi nào cũng đợi mình trả, ko trả lại xì xào thì chấp làm gì cụ. 1 2 lần chứ 3 4 lần còn chửi cho ấy.
Không có điều kiện thì lấy gì trả lại mợ ơi. Đã cho đi thì nên vô điều kiện.

teppia

Xe tăng
cụ lạ thật, ko thích trả hộ, ko thích cho người khác trả hộ, nhưng lại thấy ngại =)) có khi họ cũng chẳng thích trả hộ cụ đâu cơ mà họ ngại giống cụ ấy nên họ trả chứ kiểu như cụ thì chắc là họ cũng ko thích lắm :D . lần sau cụ vào quán gọi cho anh 1 tô lớn, cụ chuẩn bị sẵn tiền bát phở rồi đưa luôn chủ quán sau đó ra bàn ngồi chờ và chén thôi, ăn xong chào anh em tôi đi về thế là xong, đơn giản mà.
Trả tiền trước thì dân nó nhìn mình nó tẩy chay đấy cụ ơi. Phức tạp lắm ko đơn giản đâu.

hungeverest

Xe điện
E sáng ra vợ cho bát cơm nguội, lọ muối vừng, tự nhiên bớt khoản ngại như các cụ đi ăn ngoài.