Ăn Rau không chú ?

vudinhquang

Xe container
Em nghĩ cụ chưa hiểu hết ý và nội dung của câu chuyện cụ ạ. Cụ đọc lại một chút xem nào :) - Người ta cho 10k Nhưng ko muốn Bà cụ nghĩ rằng đấy là những đồng tiền bố thí nên người ta nói vậy -> Người ta ý thức tốt vậy cơ mà cụ - Bà cụ thì lại thật thà và cụ cư sử quá là có trách nhiệm.
Ý tốt + thiếu suy nghĩ=????????????
Thà rằng cứ cầm hết rau đi, rồi bỏ đâu thì bỏ!

muadem

Xe cút kít
Rõ là lòng tốt đặt không đúng chỗ, chỗ này không tiêu được lòng tốt :(

blackben

Xe đạp
Website
www.ghematxa.vn
Hic,cảm động quá :(

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Hư cấu, trên đời làm gì có chuyện.
Nhưng câu chuyện này đưa vào Sách của môn GDCD thì tốt. Bây giờ thói quen vô cảm với các hoàn cảnh xung quanh ngày càng nhiều, nhất là bọn trẻ.

pain

Xe ba gác
Vấn đề không nằm ở mớ rau, không nằm ở 10,000 cũng không nằm ở việc hẹn quay lại của "hắn". Cốt lõ là xã hội dường như đã quên và cố tình quên, chối bỏ trách nhiệm với lời hứa. Hình như, LƯONG TÂM là một cái gì quá xa xỉ với thực tại ồn ào, hỗn tạp của những bon chen, dẫm đạp, thủ đoạn hoặc chí ít là sự miễn nhiễm, vô tâm đã và đang len lỏi trong chính chúng ta khi đón nhận, xử lý bất lỳ một tình huống nào.

Phải chăng, cái chết của bà cụ bán rau là một lời cảnh tỉnh mà tác giả gắng gửi tới mỗi người đọc về cái TÂM khi làm, hứa và thực hiện một việc gì đó???! Vâng, cá nhân em cảm nhận câu chuyện là không có thật trong cuộc sống với mục đích tự ru lòng cho đỡ xót xa về thân phận và bối cảnh xã hội đương thời nhưng em tin vẫn còn đó những cá nhân, mảnh đời sẵn sàng mang tiếng hâm, dở hơi vân vân...để sống theo những chân giá trị thực sự của cuộc sống( bản thân họ không cần tôn vinh). Và chính những con người đó là những cái neo để xã hội trong một phút nào đó với sự lương thiện nhất của chính mình đối mặt, soi mình và chợt nhận ra ta đã quá xa với nhưng giá trị thực chất của cuộc sống.

ntkien162

Xe tải
Em đang thắc mắc cái bác phó nháy lúi húi ngồi ngồi cúi cúi để chụp tấm ảnh có mua cho bà cụ không? hay chỉ làm vài kiểu rồi đi nhỉ?

FeRAM

Xe điện
Chuyện nhạt như nước ốc. Bảo sao không giáo dục được bọn trẻ con. Với những câu chuyện viết nhạt như thế này (dù là với ý định tốt) thì trẻ con lớp 3 nó cũng ko ngửi được.

pain

Xe ba gác
Chuyện nhạt như nước ốc. Bảo sao không giáo dục được bọn trẻ con. Với những câu chuyện viết nhạt như thế này (dù là với ý định tốt) thì trẻ con lớp 3 nó cũng ko ngửi được.
Hị hị, cụ Sắt nặng lời quá. Em thì không nghí là để giáo dục bọn trẻ đâu mà là để răn dạy bọn lớn người như ta, cụ ợ:P

mec0153

Xe tăng
Website
igood.vn
Đọc xong em cũng có những suy nghĩ, nhưng đọc hết các cm thì em không nói ra suy nghĩ của e nữa...

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Vầng. Cho được người ta 10k thì lại hành người ta đợi chiều quay lại lấy.

Thế thì nhân vật đó mới ân hận.
câu chuyện này viết ra để răn chúng ta, chứ k phải để ca ngợi cái "gã" đó.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Hị hị, cụ Sắt nặng lời quá. Em thì không nghí là để giáo dục bọn trẻ đâu mà là để răn dạy bọn lớn người như ta, cụ ợ:P
Hì, chúng ta mà còn phải học những bài này thì có khi phải xem lại "chúng ta" đi thôi, cụ ơi. Nếu là để cho chúng ta thì lại càng không ngửi nổi. Không có thằng ngu nào làm những việc như thằng dở hơi trong truyện, cụ nhỉ.

Tonyvn8x

Xe tải
;)) Mỗi người mỗi ý - Nhận thức của mỗi người là khác nhau mà các cụ - Nếu là mình các cụ chắc sẽ làm khác phải không? - Cụ nào làm thế nào thì cho cả nhà biết với

Nếu là em khi em Nghe cụ ý nói và thấy hoàn cảnh và hình ảnh của cụ

" -Ăn rau không chú ơi?

Một giọng khàn khàn, run run làm gã giật mình. Trước mắt gã, một bà cụ già yếu, lưng còng cố ngước lên nhìn gã, bên cạnh là mẹt rau chỉ có vài mớ rau muống xấu mà có lẽ có cho cũng không ai thèm lấy.
- Ăn hộ tôi mớ rau…!

Giọng bà cụ vẫn khẩn khoản. Bà cụ nhìn gã ánh mắt gần như van lơn .."

em sẽ làm cho câu chuyện bớt phức tạp hơn, em bảu là: "Cụ ơi cháu không mua rau của cụ đâu nhưng cháu xin được biếu cụ mấy đồng ạ" ... Em nghĩ như vậy cụ sẽ không tủi thân, dù cụ có nhận những đồng tiền đó hay không.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Hì, chúng ta mà còn phải học những bài này thì có khi phải xem lại "chúng ta" đi thôi, cụ ơi. Nếu là để cho chúng ta thì lại càng không ngửi nổi. Không có thằng ngu nào làm những việc như thằng dở hơi trong truyện, cụ nhỉ.
Hì hì, "chúng ta" đôi khi tự đánh mất chúng ta chỉ vì "chúng ta" chả bao giờ xem lại "chúng ta" cụ nhỉ? Thằng dở hơi trong truyện có mặt trong từng "chúng ta" đấy. Cái gọi là NGU đôi khi nội hàm tiếng cười khoái trá của những thằng ngu và lời tự diễu của những người không ngu khi thực hiện những việc làm mà những thằng ngu cho là ngu, cụ nhỉ.

niceshot

Xe container
Cụ có vẻ hơi "vô cảm" quá thì phải!

Nếu là cụ có lẽ cụ sẽ ưỡn ngực bước qua bà cụ bán rau đó mà chả có chút cảm nghĩ nào, và do đó cụ cũng sẽ ko phải bận tâm đến những diễn biến tiếp theo liên quan đến bà cụ bán rau đó. Cuộc sống của cụ vẫn sẽ tiếp diễn mà chả bị vương vấn hay phiền muộn gì, người khác sống chết thế nào cụ cũng chả liên quan. Vâng, cách sống như vậy đang lên ngôi trong xã hội hiện nay đấy ạ. Cụ hợp với mẫu cô gái ko mua rau trong câu chuyện đó.

Tất nhiên đây là dạng chuyện sáng tác, ko (chắc) có thực. Người thanh niên hành động xuất phát từ lòng tốt, nhưng cái lòng tốt ấy vẫn mang tính kẻ cả, bố thí nên anh ta ko hề bận tâm đến lời giao hẹn về việc chiều về lấy rau. Một sơ suất, mà theo cách nghĩ thường nhật của rất nhiều người, là rất nhỏ ấy đã vô tình cướp đi 1 mạng người, dù khó qui kết được đó là nguyên nhân trực tiếp. Bài viết cũng không đưa ra kết luận gì mà để cho mỗi người đọc chuyện sẽ có cách nghĩ, cách cảm nhận của riêng mình, vậy thôi!

cerato08

Xe điện
Cụ có vẻ hơi "vô cảm" quá thì phải!

Nếu là cụ có lẽ cụ sẽ ưỡn ngực bước qua bà cụ bán rau đó mà chả có chút cảm nghĩ nào, và do đó cụ cũng sẽ ko phải bận tâm đến những diễn biến tiếp theo liên quan đến bà cụ bán rau đó. Cuộc sống của cụ vẫn sẽ tiếp diễn mà chả bị vương vấn hay phiền muộn gì, người khác sống chết thế nào cụ cũng chả liên quan. Vâng, cách sống như vậy đang lên ngôi trong xã hội hiện nay đấy ạ. Cụ hợp với mẫu cô gái ko mua rau trong câu chuyện đó.

Tất nhiên đây là dạng chuyện sáng tác, ko (chắc) có thực. Người thanh niên hành động xuất phát từ lòng tốt, nhưng cái lòng tốt ấy vẫn mang tính kẻ cả, bố thí nên anh ta ko hề bận tâm đến lời giao hẹn về việc chiều về lấy rau. Một sơ suất, mà theo cách nghĩ thường nhật của rất nhiều người, là rất nhỏ ấy đã vô tình cướp đi 1 mạng người, dù khó qui kết được đó là nguyên nhân trực tiếp. Bài viết cũng không đưa ra kết luận gì mà để cho mỗi người đọc chuyện sẽ có cách nghĩ, cách cảm nhận của riêng mình, vậy thôi!
Kụ phân tích em thấy là thấu đáo nhất. K nên bình luận gì cả mà tự ngẫm cái sự đời. Trong câu chuyện trên ta thấy có những vấn đề như sự vô tình, lòng tốt kiểu ban ơn, sự tin người một cách thái quá...

FeRAM

Xe điện
@pain và Niceshot: Kính hai cụ, ở đây em thấy có mấy cái:

1. Chú lính văn phòng cũng không đủ ngu để dặn bà cụ ngồi chờ như thế. Ai có lòng trắc ẩn, mua giúp thì người ta cũng cầm rau luôn
2. Bà cụ không dốt đến mức, đồng ý ngồi ôm đống rau đấy ở vỉa hè đến tối.
3. Nếu bị mưa, theo lẽ thông thường, bà cụ chắc chắn không ngồi im trên vỉa hè để ôm mớ rau đấy
4. Xã hội này dù vô cảm đến mấy, cũng ko ai để một bà cụ ngồi giữa vỉa hè một thành phố chờ chết.

Mục đích của người viết truyện có thể tốt đẹp nhưng tình tiết không hợp lý, vấn đề ko được đẩy đủ sâu để người đọc cảm động. Nói nôm na, ngu dốt + nhiệt tình.

Hai cụ pain và niceshot đừng lập lờ đánh lận con đen giữa cái nhạt nhẽo, vô vị và có phần dốt của người viết với bản thân bà cụ trong câu chuyện tưởng tượng này. Còn bản thân cá nhân từng người, chưa biết ai có thiện tính hơn ai đâu, cụ ạ. Ngồi trên diễn đàn, nhỏ dăm giọt nước mắt online, nó dễ lắm.

Cuối cùng, em xin phép được nhắc lại một câu mà em ko nhớ ai nói: Cổ vũ cho cái dốt, đích thị là dốt, :)).

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container
@pain và Niceshot: Kính hai cụ, ở đây em thấy có mấy cái:

1. Chú lính văn phòng cũng không đủ ngu để dặn bà cụ ngồi chờ như thế. Ai có lòng trắc ẩn, mua giúp thì người ta cũng cầm rau luôn. Nếu mọi chuyện đều theo logic thì cuộc sống đã ko phức tạp như nó vốn có.
2. Bà cụ không dốt đến mức, đồng ý ngồi ôm đống rau đấy ở vỉa hè đến tối. Đó là cụ già, nên cũng có thể lẩm cẩm. Nhưng trong cái lẩm cẩm ấy có cái tính trung thực và trách nhiệm khi đã bán rau cho người khác và nhận lời hẹn chiều người ta lấy thì nhất định chờ họ quay lại. Đó là chữ tín (dù có cực đoan), chứ ko phải là dốt. Với cụ chắc giữ chữ tín cũng là 1 dạng dốt.
3. Nếu bị mưa, theo lẽ thông thường, bà cụ chắc chắn không ngồi im trên vỉa hè để ôm mớ rau đấy. Đấy là cái lẽ thông thường của cụ, ko phải của bà bán rau ấy. Quay trở lại với vấn đề về chứ tín đã nói ở mục trên!
4. Xã hội này dù vô cảm đến mấy, cũng ko ai để một bà cụ ngồi giữa vỉa hè một thành phố chờ chết. Cũng may xã hội này ko phải chỉ toàn những người như cụ, cứ phớt lờ đi qua thì đâu biết ai chết hay ko mà phải bận tâm!

Mục đích của người viết truyện có thể tốt đẹp nhưng tình tiết không hợp lý, vấn đề ko được đẩy đủ sâu để người đọc cảm động. Nói nôm na, ngu dốt + nhiệt tình.

Hai cụ pain và niceshot đừng lập lờ đánh lận con đen giữa cái nhạt nhẽo, vô vị và có phần dốt của người viết với bản thân bà cụ trong câu chuyện tưởng tượng này. Còn bản thân cá nhân từng người, chưa biết ai có thiện tính hơn ai đâu, cụ ạ. Ngồi trên diễn đàn, nhỏ dăm giọt nước mắt online, nó dễ lắm. Chả ai lập lờ đánh lận gì ở đây. Câu chuyện phải được thể hiện thông qua tình tiết và nhân vật, giỏi như cụ mà lại thấy cõ chỗ lập lờ à.

Cuối cùng, em xin phép được nhắc lại một câu mà em ko nhớ ai nói: Cổ vũ cho cái dốt, đích thị là thằng dốt, :)). Công nhận cụ thông minh, học rộng. Trong có mấy dòng mà chửi được bao nhiêu người dốt. Mà giỏi thế cũng đếch nhớ nổi câu nói mình trích dẫn của ai.
Em xin phép không tranh luận tiếp với cụ FeRam nữa nhé. Nếu cụ có comment gì thêm thì em cũng ko reply nữa đâu ạ, dốt như em chỉ đủ khả năng nói đến đây thôi X_X

pain

Xe ba gác
Thôi em xin cả hai cụ niceshot và Fe Ram, mỗi người có một cảm nhận và hành xử cũng như Ngộ tính khác nhau. Cho nên phán xét là quyền của mỗi người Em đã cố gắng và đang học cách chấp nhận sự khác biệt khi tranh luận. Phàm đã là tranh luận thì không tránh khỏi khác biệt ý kiến nhưng việc tôn trọng chính kiến và cách tranh luận thể hiện rõ cái mà như cụ Fe nói là Thiện tính cũng như font tranh luận của cá nhân người tham gia tranh luận.

Cụ Fe cho rằng em và cụ niceshot đánh lận con đen, lập lờ và nhỏ nước mắt bàn phím thì đó là cách nhìn của cụ và cá nhân em chấp nhận sự khác biệt đó vì ở đây theo em thấy thì em và cụ có quá nhiều khoảng cách trong cách đọc và hiểu, trong tầm nhìn nhận, thẩm văn. Hơn nữa, tranh luận mà không có hệ qui chiếu chung thì khác gì hai con tàu đi hai hướng ngược nhau và như vậy đối với những người chưa hoặc không có văn hóa tranh luận chắc chắn sẽ xảy ra qui chụp. Do vậy, chúng ta hãy cảm nhận theo hướng mỗi người có và tự ngẫm theo NGô, THiện tính của mỗi người, các cụ nhề.